มีปัญหากับวัดบูสคร๊าบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ไอ้หมึกดำ, 25 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไอ้หมึกดำ

ไอ้หมึกดำ New Member Member

408
    2
    0
    เนื้องจากผมได้ทำการติดเรียบร้อยแล้วคับ จากการถามพี่ทุกคน แต่ผมมีข้อสงสัยว่า ตอนเครื่องรอบนิ่ง วัดบูสจะอยู่ที่0 ใช่ปะคับแล้วเกียร์ 1 2 บูสไม่ขึ้นเลยคับ มาขึ้นเกียร์345 ขึ้นที่ 0.5 คับ เวลาดับเครื่องบูสลดลงมาจากเลข 0 มันปกติเปล่าคับ เครื่อง2500 D4D โบเดิมโรงงาน คับ งัยเดียวถ่ายรูปมาให้ชมคร๊าบ
    แล้วบางที่ อัดเกียร์5 บูสขึ้น 0.5 ยังไม่ได้ลดคันเร่งเลยทำไมบูสตก สอนวิธีดูวัดบูสให้ผมหน่อยไม่เป็นจริง จริง คับ เขาดูการยังงัย

2. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ที่ลอง...ลองตอนเครื่องเย็นหรือร้อนครับ.......

บูสจะมาต่อเมื่อรอบสูง..และมีโหลดด้วยครับ...(ถ้ารถเดิมๆไม่ใช่รถโมแคม)

และอย่าลืมเช็คสายด้วยว่าต่อครับรีป่าว...รั่วรึป่าว...ลองดูครับ.....(รู้มั่งไม่รู้มั่ง..แต่อยากตอบ...)

3. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ลองเปลี่ยนเครื่องดูค้าฟ อิอิ.......แอบมากวนนิดหน่อย

4. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ขอบคุณคับว่าจะลองเปลี่ยนสายดูคร๊าบ

5. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ขอบคุณคับว่าจะลองเปลี่ยนสายยางดู แล้ววิธีดูอาคร๊าบ

6. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ว่ากำลังคิดเปลี่ยนเป็นโบรถบัสดูก่อนคร๊าบ เอาให้เข็มวัดบูสกระจายแล้วค่อยเปลี่ยนเครื่องคร๊าบ อย่างลืมส่งของให้คุณแม่น่ะคับลูกค้า หิวจะแย่แย้ว อิ อิ:p

7. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ลองตอนเครื่องร้อนคร๊าบ ได้แค่ 0.5 เกือบ 1 อ่ะคับแล้วก้อโหลดลงมา 0 ทั่งที่ยังไม่ผ่อนคันเร่ง

8. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    สำหรับผม มาตอนรอบ2000 เกียร1กับ2จะไม่ค่อยเห็นบูสขึ้น เกียร์3-5 มันจะเห็นเพราะไอเสียเยอะ+กับเริ่มลากรอบเกิน2000

9. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

วัดบูสที่ใช้...บอกค่าเป็นอะไรครับ...บอกเป็นปอด์น หรือว่า เป็น บาร์ ครับ.....

10. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    เอารูปมาให้ชมคร๊าบ

ถ่ายกลางคืนคร๊าบ เอาผลงานติดเองทำเองภูมิใจ อิอิ

11. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    เกีย 4-5 บูส จะมามากครับ
    ส่วน 1-2-3 บูส ไม่ค่อยมา

12. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ดูกันตรงไหนคับ ว่า เป็น ปอนด์หรือบาร์ ไม่รู้เลยคับ ดูไม่เป็นเลยเอารูปมาให้ชม
    วิธีการใช้เกร์วัดบูส การมองค่าบงบอกถึงอาลัยคร๊าบ แล้วอาการโบเสีย เข็มวัดบูสเป็นงัยคับ

13. pui_lightdept

pui_lightdept New Member Member

178
    1
    0
    ส่วนรถผม เกียร์1-2 จาไม่บูธ ไม่ค่อยขึ้น (เพราะว่าล้อโตหรือเปล่า ก็ไม่รู้)

3 4 5 ขึ้นเห็นๆอ่าคับ

บูธ สูงสุด 0.8

14. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    เมื่อรอบมันได้ก็จะทำให้ไม่มีโหลด (มีน้อยมาก) บูสต์มันจะมาก็ตอนที่เราเร่งเครื่องเพื่อเพิ่มความเร็วอ่ะครับ
    แต่ถ้าความเร็วคงทแต่เหยีบคันเร่งอยู่แบว่าเลี้ยงความเร็ว ี่บูสต์มันจะไม่มาครับ
    แต่ถ้ารอบสูงมากๆมันก็จะติดบูสต์นิดหน่อยครับเพราะมันเริ่มตื้อ(วาล์วมันเปิดปิดเร็วมากครับอากาศเข้าไม่ทันในรอบสูง
    มันก็เลยอั้นทำให้บูสต์ขึ้นนิดหน่อยต้องโมแคมครับน้อง)
    ยิ่งถ้าโบใหญ่ๆ ความเร็วคงที่แล้วบูสต์แทบจะร่วงเลยครับ
    อ้อ 1 bar = 14.7 Psi = 1.02 kg/cm2 ครับ

15. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    เดิมๆ..ได้ บาร์เดียวก็เจ๋งแล้วครับ...ปรกติ ครับ....

16. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    เป็นปรกติคับ แต่ตอนของผมเครื่องเดิมบูสต์ก็ขึ้นนะคับ 1 บาร์ทุกเกียร์อ่ะ

17. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ขอบคุณ พี่ทุกคนคร๊าบ สบายใจแย้ว นึกว่า วัดบูส เสีย

18. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ของผมขึ่น 10 PSI ทุกเกียร์ ค้าฟ อิอิ ไม่ขึ้นทุกเกียร์ ตายแน่ครับผักเหียว อิอิ

19. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    ลองใช้เกียร์ 4 .ในความเร็วต่ำๆ(ประมาณ 60-70)แล้วเหยียบคันเร่งให้สุด...จะได้ค่าบูสสูงสุด..ของโบ..คับ..ของผมประมาณ 24 psi..คับ...(ใส่กล่อง 2 ใบ)

20. pui_lightdept

pui_lightdept New Member Member

178
    1
    0
    ดีใจด้วยค๊าบ ที่ใช้ได้

ฮ่าๆๆ

21. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    มาอีกแล้ว คร๊าบ เข็ม มันไหว แบบ นิดหน่อยอาคับ ทางมองไม่เน้น ก้อมองไม่เห็นเข็มมันสันอาคับ
    ต่อเข้ากับ หลัง ลิ้นปีกผีเสื้อคับ ผ่านกลองด้วย มันเกียวกันไหมคีบ

22. pui_lightdept

178
    1
    0
    งานเข้าแล้วคับพี่น้อง

ตอนติดๆ พ่อผมติดให้

เลยไม่รู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้