มาลงราคาค่าอะไหล่,ค่าซ่อม ที่เราเคยไปทำมากันคับ จะได้เป็นข้อมูลแก่คนอื่นได้

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย JZS133, 24 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shogun3000

shogun3000 New Member Member

51
    2
    0
    ...เกียร์ 2 เจ กลับบ้านเก่าไปแล้ว...

ยกลูกใหม่เชียงกง เทิร์นของเก่าไป รวมค่าแรงด้วย จ่ายไป 11,000 ถ้วน

แพงหรือปล่าวไม่รู้ครับ แต่แรงเหมือนเดิมชัวร์

2. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    เคยหาให้สมาชิกคนนึง เกียร์ 6,000.- ไม่ได้เทริน์ของเก่าเก็บไว้เป็นอะไหล่ แต่ค่าแรง + น้ำมันเกียร์ ประมาณแบงค์เทาๆ เกือบๆสี่ใบ

3. Pay_B13

Pay_B13 New Member Member

29
    1
    0
    วันที่ 17 ธ.ค.51

MS133 5M-E

1. สายทอกล์เกียร์ติด ไม่ขยับพัง ถอดไปเทียบ ร้านซ่อมสาย ไมล์ ครัช เบรค คันเร่ง ที่คลองถม ทำใหม่ยกเส้น มีจุ๊ปเสียบตรงรุ่นให้เลยด้วย ราคา 650 บาท เบิกห้าง เกือบ 2 พัน อันนี้ทำใหม่ กิ๊กๆ เหมือนกันจ้า ร้านอยู่คลองถม ใครเดินบ่อยคงพอรู้ บริเวณด้าน สี่แยก ด้านใน ที่ด้านหนึ่งเป็น หลังโรงบาลกลาง ถ้ามองจากด้านหน้าคลองถม เดินเข้าไปในซอย ที่ด้านขวา เป็น คลองถมพลาซ่า เดินตรงไปเรื่อยๆ จนเจอสี่แยก ที่ว่า นั่นแหละ ร้านอยู่ ตรงมุม ขวา มีเตาปิ้ง ตะกั่ว อยู่หน้าร้าน

2. ซีลอ่างเกียร์ ออโต้ ถอดไปเทียบ ร้านตัดประเก็นแถววรจักรนั่นแหละ 50 บาท เนื้อเหมือนกันแดะ

4. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ตั้งแต่เมื่อวานครับ
    เช็ค code ขึ้น 12
    เปลี่ยนเซ็นเซอร์ในจานจ่าย (จานจ่ายทั้งใบ) ฝากดอนซื้อ 1,500 บาท ค่าแรง 200 บาท เฮียตือจัดการแก้ไขให้เรียบร้อยดี
    ตอนนี้ขับเลยเหงาๆ หน่อยเพราะไม่มีไฟโชว์ (เมื่อก่อนมันโชว์เป็นเพื่อนเรา) อิ อิ อิ

5. tha79

737
    0
    0
    เพิ่มเติมให้ครับ เห็นเงียบๆ
    เพิ่งได้ยางแท่นเครื่องของ 2J in JZS133 มาสองตัวซ้ายขวา ตัวละ 1,330 บาท
    และได้ยางแท่นเกียร์มาวันหลัง ในราคา 1,130 บาท ครับ กะว่าจะเอาเข้าอู่พรุ่งนี้รับจะแจ้งอีกที เพราะต้องเอาลูกหมากปีกนกหลังไปอัดด้วย ท่าจะต้องใช้เวลาสองวันแน่ๆ
    เป็นของแท้ จากจิระกลการ วรจักร เป็นข้อมูลครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กุมภาพันธ์ 2009
  6. muangta

muangta Legend (R.I.P.)

87
    0
    0
    ไปเปลี่ยนวาว์ลน้ำมาราคา 750 บาท ท่อน้ำท่อนบนอย่างหนาหน่อย 350 บาทครับ

7. winwin

winwin New Member Member

25
    0
    0
    MS132 ครับไปทำสีมารอบคันพร้อมปะผุ 20,000 บาทถ้วน ครับและเปลี่ยนหม้อน้ำ J ไม่ BO. 2,000 บ. กระจังหน้าตัวเหมือนกับดอน 2,000 บ.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2009
  8. [ (o) ]

[ (o) ] Guest

0
    0
    0
    GS151
    ผ้าเบรคหน้า bendix 1450บ. ร้านแถวบ้าน
    ลูกยางสลักเบรค 150บ.x2 (เเพงจังอันนิดเดียว) ศูนย์
    เจียร์จาน 100บ/อัน ร้านแถวบ้าน

9. tha79

737
    0
    0
    ประมาณนี้แหละครับ
    ผมเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า Bendix metal titanium 1760 ฿ เจีนร์จานอันละ 120 ฿ จารบีลูกปืนล้อ 150 ฿ ค่าแรง 250฿ ครับ

10. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    วันที่ 7-8 เม.ย.52 เอารถทิ้งไว้อู่เฮียชัย เช็ดกล่องระบบควบคุมเกียร์ออโต วายริ่งสายไฟเกียร์ใหม่ เปลี่ยนพวงมาลัย คอนโซลแอร์ (เอามาจากคุณนพ) เฮียชัยคิดเงิน 2,200 บ. ขับออกมาอย่างกะรถคนละคัน เครื่องเงียบ เกียร์นิ่ม งานเนี๊ยบ คุ้มจิงๆ :D:D:D

11. Panake

435
    1
    0
    รถผมเวลาเข้าเกียร์ จากตำแหน่ง N มา D ค่อนข้างจะกระชาก ะรอบเครื่องอยู่ประมาณ 1,000 รอบ ครับ อาการน่าจะเกิดจากเจ้าของเก่าเค้าเปลี่ยนเกียร์แล้ววายริ่งสายไฟไม่ครบครับ ซึ่งหลังจากซ่อมเสร็จอาการดีขึ้นพอสมควร แต่ถ้าจะให้เนี๊ยบ เฮียชัยบอกว่าควรเปลี่ยนเกียร์ใหม่เพราะมันเริ่มจะไม่ค่อยดี แต่ใช้ได้อีกเป็นปี แกเลยบอกว่าขับให้พังไปเลยแล้วค่อยมาเปลี่ยนจะได้จ่ายเงินช้าขึ้น ดีเหมือนกัน 555
    """" ส่วนคอนโซลแอร์ คือ หน้ากากแอร์ ที่ปุ่ม swing ปุ่มควบคุมแ อร์ จนถึงที่เก็บของ เลยครับ ว่างๆ แล้วจะภาพให้ดูครับคุณดอน :D:D:D

12. H JZA31

H JZA31 New Member Member

9
    0
    0
    ตู้แอร์jzs155 เอามาใส่ gs 151 4600 ค่าแรง น้ำยา 5500
    แร๊ค jzs155 เอามาใส่ gs 151 1500 ได้มาราคาฟลุ๊ค จริงๆราคาน่าจะแรงกว่านึ้ค่าแรง+น้ำมันat 500
    ลูกยางหนวดกุ้ง เซียงกง คู่ละ 2000 หาของใหม่ไม่ได้
    ยางหลัง dunlop dz101 245 35 19 1คู่ 13000 ยางใหม่ ราคาดำน้ำ
    เรื่อนไมล์ gs 151 ตัวที่เป็นตัวเลขดิจิตอล ตรงรุ่น +ค่าแรงเดินไฟ 2500
    โช้ค trd for curcit เป็นปรับเกรียว และปรับได้ 5 ระดับ ตรงรุ่นไม่ต้องแปลง 8000 ซื้อจากคุณโน๊ตไป
    ยางงหน้า kenda 235 35 19 ยางbrand usa ผลิต ในจีน คู่ละ 9600

13. 2.2vtec

2.2vtec New Member Member

65
    0
    0
    ของผม jzs155 กระจกไม่เปลีอย ปี 97
    -แพหลังรวมเฟืองท้าย 20000-
    -แร็คพาวเวิอร์ 1 เส้น 7500-
    -ปีกนกบน ซ้าย-ขวา 3000-
    -หม้อน้ำ ตรงรุ่นพร้อมพัดลมไฟฟ้า 3000-
    -ปั๊มพาวเวอร์ 1200-
    -โช๊ค G-A-B ปรับเกลียว-ปรับแข็งอ่อนได้ตรงรุ่น 16000-
    -ติด LPG หัวฉีด ถังโดนัท 45000-
    โอ้ยชักเหน่อยแล้วเดี๋ยวหาเงินเปลี่ยนMAX 18 ซักชุดกับชุดแต่งรอบคัน พอแล้วตังหมดแน่น ๆ
    แต่ได้รถดีขับสนุกนั่งสบาย

14. muangta

87
    0
    0
    ยางแท่นเครื่อง J แคร็งกลาง (ลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมสีเหลี่ยม ถ้าปกติมันจะมีลักษณะเป็นลูกกลม ๆ ครับ) ข้างละ 600 บาท (ของเก่าเซียงกง ปทุมวันครับ)

15. tha79

737
    0
    0
    ของใหม่แกะกล่องแท้ข้างละพันสามอ่ะคับพี่เด่น ถ้าเป็นเครื่องเจในคราวน์ จะเป็นแท่นเครื่องเหลี่ยมน่ะคับ

16. tha79

737
    0
    0
    เพิ่งโดนมารังผึ้งหม้อน้ำพร้อมค่าแรงถอดประกอบ ผ่าและประกอบออยล์เกียร์ บวกหลอดไฟท้ายอีกสองหลอด 3300 บาท

17. muangta

87
    0
    0
    ล่าสุดราคาวางเครื่องเรียบร้อยแล้ว

ค่าเครื่อง 1J GTE ฟรีปั๊ม เกียร์ auto ปลั๊กหนา ราคา 29,000 บาท (ราคานี้ของมาครบครับ)

ค่าแรง + ค่าบังลม + ค่าของจิปาถะ + ค่าของเหลวต่าง ๆ 9,000 บาท

ค่าเดินสายไฟ 4,000 บาท

รวมแล้วที่ต้องจ่ายที่อู่ประมาณ 42,000 บาทครับ

ยังไม่รวมค่าปัดเงาชิ้นใหม่ ๆ และชุบโครเมียม (ประมาณ 1,000 บาท) (ถ้าทำใหม่ทั้งหมดประมาณ 5,000 บาท) และค่าท่อดัดปัดเงาซึ่งมีอยู่แล้วครับ

18. kiamboi

kiamboi New Member Member

50
    0
    0
    ปัมติ๊ก อะหลั่ย บวกค่าแร ง 1500 บาท

19. Panake

435
    1
    0
    เรื่องของกล่อง ECU เครื่อง J

รถผมมีปัญหากล่อง ECU ไม่ตรงรุ่นและไม่ค่อยจะปกติเลย ขอแรงเฮียตือ คุณดอน คุณฐา และคุณนพ ช่วยกันทดสอบและหาซื้อใหม่ ปรากฏว่ากล่อง J มันมีหลายรุ่น หลายCODE เกียร์ออโต้ VVTI มีออฟชั่นหลายแบบ อู่ที่แน่ๆ เกี่ยวกับเครื่อง J ยังไม่กล้าสั่งของมาให้ เพราะกลัวผิดรุ่น โดนยำมาบ้าง กลัวเสียเงินฟรี เลยแนะนำให้ผมแกะคอนโทรลออกเพื่อที่จะดึงกล่องมาง่ายๆ แล้วไปหาซื้อที่เชียงกงบางนา ซึ่งเป็นแหล่งใหญ่ของกล่อง ECU แล้วไปลองหารุ่นที่ถูกต้องหรือกล่องที่ไม่โดนยำมาก่อน แล้วมาลองเสียบกันสด ทดลองวิ่งดู พร้อมกับเด็กที่ร้าน ปรากฏผมลองไปเกือบ 10 กว่าจะเจอเนื้อคู่ แต่ละกล่องราคาก้อไม่เท่ากัน มีระหว่าง 3-4 กว่าบาท แล้วแต่สภาพ โดนยำมาหรือป่าว ถามเด็กร้านบอกว่าเดี๋ยวรถที่ใช้เครื่อง j ใช้วิธีนี้กันมาก ไม่งั้นต้องเสียเที่ยว เสียเงินฟรีเพราะบางร้านไม่ให้คืนถ้าผิดรุ่น

ถ้าคราวหน้าพี่น้องท่านใดมีปัญหาเรื่อง กล่อง j ลองให้เฮียตือแกทดสอบก่อน และถ้าจำเป็นจะเปลี่ยนใหม่ลองใช้วิธีของผมดูก็ได้ ร้านที่ผมลงภาพนามบัตรให้ กล่องมีเพียบ จะเอาแบบไหน มีหมดแต่เรื่องโดนยำมาแล้วหรือป่าว ต้องคุยกับเจ้าของร้าน เพราะแกมีโต๊ะซ่อมกล่องเป็นเรื่องเป็นราว ผมว่ากล่อง J ที่ไม่ได้ติดมากับเครื่องมีโอกาสเสียความบริสุทธิ์ โดนยำมาแล้วเป็นส่วนมาก ถ้าไม่ใช่เซียนดูยากมากครับ :):):)

20. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    Very Thank คับ พี่พรรณเอก

21. asamal

asamal New Member Member

20
    0
    0
    ไปทำช่วงล่างมาครับ

ไปทำที่ร้าน โชว์จุ่ง พระราม4 ครับ
    ของเค้าดี จริงๆๆ ครับ
    ที่เค้าเขียนว่า ลุกค้าประจำ ก็เพราะว่าไปซ่อมบ่อยครับ แต่ที่ไปซ่อมบ่อยก็เพราะว่ารถ BMW ผมวิ่งเยอะมากครับ วิ่งประมาณ เดือนละ 5000 Km ครับพอดีที่ทำงาน อยู่ โรงไฟฟ้าบางปะกงครับ บ้านอยู่ลาดพร้าว แถมกลับมากินข้าวกลางวันที่บ้านทุกวันครับ อิอิๆๆ:p

22. asamal

20
    0
    0
    รุปไม่ขึ้นเลยอัพให้ใหม่ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2009
  23. kiamboi

50
    0
    0
    กล่อง ECU 2jz ge เทิร์นกล่องเก่า 3500 บาท

24. tha79

737
    0
    0
    ต้องคุยกับร้านที่ซื้อให้จบก่อนครับ ว่าถ้ามีปัญหาคืนได้นะ ไม่งั้นเจ็บ
    หรือถ้าจะให้ดี ต้องเอารถไปใส่เลย ไม่ดี ไม่เอา จะได้ไสยเวลาหลายรอบ

25. kiamboi

50
    0
    0

ซื้อมาแล้วตามกระทู้ข้างต้น ประกันสามวัน โอเคครับ ก่อนซื้อถามเด็กในร้านว่ากล่องมีซ่อมหรือเปล่า เด็กบอกไม่มี ใช้มาถึงวันนี้ รอบเดินเบาต่ำมากๆ ถ้า สตาร์ทเครื่อง ในตอนแรกๆ คิกดาวน์มาช้า

เลยนำไปซ่อมที่ร้านที่แนะนำในเวบ ปรากฏว่าตรวจเช็คกล่องปรากฏว่ากล่องเคยซ่อมมาครับ แต่น่าจะบอกว่าซ่อมตั้งแต่แรก เพราะถ้ากล่องซ่อมมา จะได้ตัดสินใจเอากล่องเดิมไปซ่อมเพราะถึงยังไงก็ได้กล่องซ่อมอยู่ดี

สุดท้ายก็เอากล่องเดิมไปซ่อม ตอนนี้โอเคทุกอย่างแล้ว ทั้งรอบเดินเบาและ คิกดาว์น

โดนไปอีก 1800 บาท

อยากบอกว่ากล่อง อีซียู ซ่อมได้ทุกอาการ ครับ หลายๆอาการเกิดจากกล่อง อีซึยู แต่ แก้ไม่ตรงให้เปลี่ยนโน่นนี่ไปเรื่อยไม่จบครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 สิงหาคม 2009
  26. kiamboi

50
    0
    0
    ร้านเดียวกันเลยครับพี่ ส่วนร้านกล่อง อีซียู ที่ มีนามบัตรด้านบน ไม่จำเป็นอย่าไปเลยครับ

27. kiamboi

50
    0
    0
    ผมก็ไปซื้อกล่องตามลายแทงของพี่ เหมือนกันอิอิ

ร้านซ่อมกล่อง พี่ได้มาจากเฮียตือ ชัยรุ่งเรืองปะ ลายแทงจากผมเอง อิอิ
    กล่องที่พี่ได้มา ติดสติกเกอร์ การสื่อสารหรือเปล่า ถ้าใช่ เป็นกล่องที่ผมซื้อในเวบ อีกกล่องและใช้ไม่ได้ ก็เลยแลกกล่องเปลี่ยนเป็นค่าซ่อมแทนครับ สุดท้ายพี่ก็มารับไปต่อครับ กล่องนั้นไม่เคยซ่อมมาก่อนนะจ๊ะ อิอิ

28. asamal

20
    0
    0
    อาการ ของ ecu ส่วนใหญ่แล้วมักจะเกิด การตัวเก็บประจุไฟฟ้าเสื่อมสภาพนะครับ
    โดยปกติแล้ว ตัวเก็บประจุจะมีอายุการใช้งานประมาณ 2-3 ปีนะครับ รถที่วางเครื่องมาส่วนใหญ่แล้วมันก็เริ่มเสื่อมไปบ้างแล้วนะครับ
    วิธีการซ่อม งายมากครับ แค่เปลี่ยน ตัวเก็บประจุไฟฟ้าราคาถูกมากครับ ผมซ่อมเองมาแล้ว
    ลองดูรายละเอียดตามเว็ปนะครับ สงสัยโทรถามผมได้ครับ

http://netisak.lpru.ac.th/1jz/ecu_repair.html

อาการที่ผมเจอนะครับ
    1 วิ่งไม่ค่อยออก ตรวจดูแล้วพบว่า กล่อง จ่ายน้ำมันไม่พอครับ
    2 ระบบ วอมเครื่องรวน เดี๋ยวก็วอมบ้างไม่วอมบ้าง บางทีขับๆอยุ่วอมเฉยเลย
    3 แอรืไม่ทำงาน ต้อง ดับเครื่องแล้ว start ใหม่

เอามาเบ่งปันกันครับเพราะ ตอนของผมเสีย ผมก็ไปหาที่ซ่อมมาหลายที่แล้ว แต่ราคาแรงมากครับ ก็เลยตัดสินใจทำเองครับ ได้ผลดีมากครับ:)

29. shogun3000

shogun3000 New Member Member

51
    2
    0
    ...เปลี่ยนจานเบรคหลัง JZS ครับ ใบละ 1800 + ค่าแรง 200
    เป็นของใหม่นะครับ หนา 18 มม. (ของเดิมเจียซะเหลือแค่ 12 มม.)

30. asamal

20
    0
    0
    เปลี่ยน มอเตอร์ ปัดน้ำฝนครับ

ค่าใช้จ่าย 500 บาทครับ หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้