พ่อแม่พี่น้องคับ แอร์สู้แดดไม่ไหวมีวิธีแก้ไขมัย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย darkspeed, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. darkspeed

darkspeed New Member Member

37
    3
    0
    แอร์สู้แดดไม่ไหวเย็นช้า ล้างตู้ เปลี่ยนคอมแอร์มาใหม่แล้วมีวิธีที่ทำให้มันเย็นมากๆๆไหม เอาแบบรับสาวสายเดียวบอกว่าหนาวม๊ากมาก ต้องการแบบช่ำๆๆๆ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เมื่อสักสองสามเดือนที่แล้วฮิตกัน

คือไปหาซื้อน้ำยาล้างแผงแอร์ (คอยล์ร้อน,เย็น) ตามร้านแอร์บ้าน

แล้วมาล้างแผงแอร์(คอยล์ร้อน) ที่หน้ารถ ข้าง ๆ หม้อน้ำ

ฉีดน้ำยาลงไปที่แผงแอร์ ทิ้งไว้ 5 นาที แล้วล้างออก

ถ้าคิดว่ายังไม่หมด ทำอีกรอบ แล้วแอร์ก็จะสุ้แดดได้ดีกว่าเดิมครับ

ปล. ฟิล์มรถก็มีผล ครับ ถ้าแดดแรง ๆ ฟิล์มกันความร้อนไม่ดี ก็จะทำให้แอร์ทำงานหนัก

ปล.2 ถ้าหาซื้อไม่ได้ ใช้เป็ดก็ได้ แต่ไม่ดีเท่า แต่ก็พอถูไถ

3. kajima

kajima New Member Member

50
    4
    0
    ตามคุณกุ้งบอกเลยครับ (เพิ่งทำมาครับ....ของอาปาเช่....เห็นเคยโพสกระทู้อยู่) ตอนนี้เย็นฉ่ำเลยครับ .....

4. genjuro

genjuro New Member Member

162
    2
    0
    น้ำยาที่ว่านี่มานเปนกาป๋องๆๆ ไช่ไหมคับ พอฉีดๆๆไปจะเปนโฟม ไช่ไหมคับ จาได้ไปเอามาฉีดบ้าง

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    อันนั้นมันโฟมล้างคอยล์เย็นในตู้แอร์ครับ ผมก็ใช้เป็ดครับ

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เป็นขวด ๆ คล้าย ๆ น้ำกลั่นครับ

ยี่ห้อ อาปาเช่

ลองหาดูกระทู้เก่าดิครับ เคยมีขั้นตอนบอกอย่างละเอียด

7. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ขอโทษครับ ถ้าทำตามวิธีคุณ Kungking5 แนะนำแล้วยังไม่เย็น ก็ให้ลองเปลี่ยนพัดลมระบายความร้อนรังผึ้งแอร์ด้านหน้ารถใหม่ครับ คิดว่าท่านสมากชิกจะคงยังไม่เปลี่ยน แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วก็ต้องลองดูจุดอื่นเพิ่มเติมแล้วครับ <<<

8. chao_ek

chao_ek New Member Member

160
    77
    0
    ถามหน่อยดิครับ ว่าน้ำยา "อาปาเช่" อันนี้ถ้าโดนสีรถแล้วมันจะกัดไหมครับ

9. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    น้ำยามันจะมี 2 สูตรครับ กลมกล่อม (40บาท)และก็ เข้มข้น (70บาท) ครับ
    ทั้ง 2 สูตรไม่ทำลายสีรถครับ(หรือป่าวหว่า) ถ้าไม่หายแนะนำเปลี่ยนพัดลมรังผึ้งแอร์ครับ (400 บาท)
    รับรอง ... ใครขึ้นรถต้องเรียก อีเย็นนนน ... ฉ่ำ แน่นอนครับ เอิ๊กๆๆ

10. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    อาปาเช่ไม่มีผลกับสีรถคับ เป็ดก็ไม่มีผลกับสีรถเหมือนกัน ฉีดทิ้งไว้ 5-10 นาที แล้วใช้น้ำล้างออก

11. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    น้ำยาอาปาเช่ ครับ - หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่แอร์บ้าน-รถยนต์ครับ :D

12. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    น้ำยาเนี่ย มันมีผลกับพวกอลูมิเนียมคับ ถ้าตาข่าย กระจังหน้าเป็นอลูมิเนียม
    ก็ถอดออกด้วยนะคับ เดียวมันจะลอกหมด

13. cyberrecon

cyberrecon New Member Member

18
    0
    0
    ล้างคอยเย็น ล้างคอยร้อน เปลี่ยนไดเออร์ เปลี่ยนวาล์ว ประกอบ แวค เติมน้ำมันคอม เติมน้ำยา COLD134 2 ป๋อง
    รับรองติดลบครับ (ทั้งนี้ระบบคุณ และ คอมเพรสเซอร์คุณต้องปกติ)
    เรื่องน้ำยา COLD134 ข้อมูลและการทำงานของระบบแอร์รถยนต์ทุกอย่างอยู่ในนี้ครับ หน้าแรกเป็นต้นไป

http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=6521782#post6521782

14. darkspeed

darkspeed New Member Member

37
    3
    0
    โอเคเลยคับ เด๋วไปรองทำสักหน่อย

15. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ลองมั่ง ๆ

16. เช็คดูฟิลม์กรองแสงด้วย ถ้ารถคุณไม่ได้ติดฟิลม์กรองแสงหรือใช้ฟิลม์โหลไม่มียี่ห้อ ให้แอร์ดีอย่างไงก็สู้ความร้อนแดดเมืองไทยไม่ไหวหรอก รถผมติด Lamina แบบ 80% เปิดแอร์แป๊ปเดียวเย็นช่ำไปทั้งรถ อ้อ! ไม่ได้รับค่าคอมมาหรอกนะ อย่าเข้าใจผิด แค่แนะนำเฉยๆ

17. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แหม ตั้งแต่เปลี่ยนแบ๊ตมา เซียนเลยนะเพ่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้