พี่น้อง ..! เครื่องผมแตกคาบบบๆๆๆๆ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย kamikaza, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    เมื่อคืนขับมาทางด่วนบางประอินจะเข้า กทม ไม่ได้ขับเร็วอะไรเลยนะครับ 80 - 90 เอง ความร้อนก็ไม่ขึ้นด้วย น้ำมันเครื่องก็ไม่ขาด ขับอยู่ดีได้ยินเสียว จั้วๆๆๆ ฟู่ๆๆๆ ควันเต็มตกใจหมดลงไปดู อ่ะ ขาอ่อนเลยครับ โอยๆๆ เครื่องแตก แม่เจ้าไม่เคยเจอเป็นไปได้งัย เพื่อนๆๆถ้าใครเคยเป็นแบบผมช่วยมาเล่าประสบการทีครับ มีใครพอจะรู้สาเหตุมั้ยครับ เซงๆๆครับ เสียตังอีกแล้ว

ภาพสุดท้ายไม่เกี่ยวนะแต่ แบบว่าสุดยอด...!!!!!!

2. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เหยยย หยั่งกะโดนยิง

3. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ต้องเปลี่ยนท่อนล่างใหม่แหงๆ..เลย.....ใช่เครื่อง Tec คาบูหรือเบล่าครับ...คุ้นๆ.....เอาใจช่วยครับขอให้ซ่อมจบ..นะครับ

4. 215674

215674 Guest

0
    0
    0
    ใช้แล้วครับเซ็งมากว่าจะเอาไปวิ่ง 19 นี้ซะหน่อย ดันพังซะงั้น มีใครรู้มั้ยว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไรครับ

5. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    เคยเป็นคับหลายตัวเลยอาการเดียวกัน ก้านขาด นี้ต้องดูที่ฝาด้วยว่าจะเหลือหรือเปล่า(แต่คงรอดยาก)
    สาเหตุ(ของผมนะ)ดูที่หัวลูกสูบว่าหลบวาวร์ผ่านหรือเปล่า ดูลูกที่เหลืออยู่ ชาฟ ละลายยข้อติดมันเลย
    ทำให้แรงมากระทำที่ก้าน ท่อนล่างอะไรครับทำอะไรมาบ้าง
    ปัญหาที่เกิด เกิดจากการประกอบ

6. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ก้านขาด
    ปะกับก้านหลุด
    ก่อนหน้านี้ได้ลื้อท่อนล่างหรือเปล่าครับ
    แนะนำหาท่อนล่างใหม่ถูกและดีกว่าซ่อมครับ

7. kamikaza

434
    2
    0
    ช่วยอธิบายละเอียดนิดหนึ่งครับคือแบบว่าไม่เคยเจอแบบนี้ เรื่องของผมลื้อแล้วประกอบใหม่ทั้งตัวเลยครับแม้แต่เกียยังจัดใหม่หมด ผมยังงงเลยเป็นไปได้งัย ผมก็ว่าประกอบละเอียดอยู่ สงสัยต้องลงทั้งตัว แต่เสียดายมากครับ เครื่องมันวิ่งดีมากๆเลย แล้วถ้ามันชนวาวนี้คือต้องดุที่หัวลูกสูบใช้มัยครับ
    แล้วตัวซาบนี้ต้องดูยังงัยครับ แล้วที่บอกว่าฝาคงรอดยากนี้คือยังงัยครับ

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ประกอบใหม่ แล้วใช้อะไหล่ใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ...ถึงจะประกอบดี ได้ตามสเปค แต่ถ้าอะไหล่บางตัวมันล้า มันก็มีปัญหาได้ครับ โดยเฉพาะน๊อตก้านสูบ กับก้านสูบ ถ้าซัดบ่อย มันยืดได้ครับ พอมันยืดระยะเครียแรนซ์ มันก็ผิดไป คราวนี้มันก็จะกระชากจนขาดแหละครับ

9. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    อันดับแรกรื้อเครื่องออกมาดูเลยครับ เปิดฝาสูบแล้วดูที่หัวลูกสูบที่เหลืออยู่ว่ามีรอยของวาวร์ที่ชนหัวหรือเปล่า รื้อท่อนล่างดูเรื่องน๊อตทั้งหมดดูชาฟตัวที่เหลืออยู่ว่ารอยแต่ละตัวเหมือนกันหรือเปล่าตัวไหนสูบไหนเป็นรอยมากกว่าสูบอื่น เอารูปมาลงให้ดูด้วยนะครับ
    การเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่นั้นก็เป็นเรื่องดี ถ้าใหม่ได้ก็ใหม่ดีที่สุด แต่ที่สำคัญที่สุด
    หน้าจะเป็นที่การประกอบ การประกอบต้องใช้เครื่องมือตรวจสอบช่วยด้วยครับ
    ไม่ใช่ประกอบเข้าไปให้เหมือนเดิมแค่นั้นยังไม่พอครับ ระยะต่างๆๆการขันน๊อต
    แต่ละตัวก็มีความหมาย สมัยก่อนที่ผมเริ่มทำรถใหม่ๆๆช่างที่ประกอบให้ก็แค่ประกอบเอารถออกมาวิ่งรันอินห้าร้อยโลเอาไปจูน เฉพาะเครื่องแตกบนทางด่วนนี้ประมาณ 3-4 ตัวไปตายที่สนาม 2-3 ตัว ตายต่างจังหวัด 1 ตัว
    รวมๆ บอกได้ว่าหลายตัว ถามช่างว่าทำไมเป็นแบบนี้ บ้างครั้งบอก จูนไม่ดี
    บ้างครั้งบอกว่าปั้มติ๊ก บ้างครั้งเติมน้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่น บอกไม่ดีต้องใช้อันนี้สิ
    แต่ก็ไม่เห็นรอดสักตัว สุดท้าย บอกว่าน้ำมันเครื่องปลอม ฮะ ที่พูดถึงตรงนี้
    อยากจะบอกว่า เพราะขาดเครื่องมือตรวจสอบ ถึงเราจะเปลี่ยนชาฟใหม่ก็ต้อง
    เช็ดอยู่ดีฮะ อย่าลืมสิ ข้อที่เราใช้ ผ่านการใช้งานมาขนาดไหน มันก็มีสึกไปนะครับ ต้องวัดชาฟก่อนว่ามันมีตัวเลขอยู่ที่เท่าไหร่ ส่วนหัวลูกสูบก็ล๊อกเทควางดินน้ำมันก็รู้แล้วครับว่าผ่านหรือเปล่า ละเอียดถูกต้อง แล้ว ก็ใช้เครื่องมือเป็น
    แต่ขอเป็นกำลังใจนะคับ เอาใจช่วยสู้ต่อครับคุณทำให้มันวิ่งได้ คุณก็ต้องทำให้มันรอดได้ ผมเชื่อ มีอะไรที่ผมพอช่วยได้หรือต้องการข้อมูลตัวไหน ถามได้เลยครับ ยินดี

10. HondaTwinCam.co.jp

HondaTwinCam.co.jp New Member Member

60
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ก้านขาดหรือป่าวครับ

เหตุการณ์นี้เคยเจอกับ น้ำมันเครื่องปลอม :eek:

การประกอบต้องประกอบให้ดีนะครับ น็อตทุกตัวจะมีค่า ปอนด์ในการไขครับ

11. kamikaza

434
    2
    0
    ว่าแต่ค่าปอนการอัดก้านของ d15b มีคัยพอจะรู้มั้ยครับ

12. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    manual ในเวบนี้มีให้โหลดครับ ลองไปโหลดดู
    แบบนี้ ยกทั้งตัวแน่ เหลือเกียร์ไ้ใช้

13. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ถ้ า มั น ท ะ ลุ อ อ ก ด้ า น ล่ า ง เ เ บ บ นี้

อ า จ มี ลุ้ น ค รั บ ว่ า ฝ า ไ ม่ เ ป็ น ไ ร

เ เ ต่ ถ้ า พั ง จ า ก ฝ า ก็ จ บ

14. kamikaza

434
    2
    0
    รายงานผมครับ ลื่อออกมาแล้วครับปรากฏว่าก้านสูบ 2 ขาดครับโหดมาก ฝาสูบไม่เป็นไร แต่วาล์วคดไป 4 ตัวครับ ตอนนี้ได้เครื่องตัวไมกำลังประกอบ ครับ ท่อนล้างตาตา ฝาd15b คอไอดี zc ไม่รู้ว่าสูตรนี้จะออกมาเป็นงัย อิอิ

15. kamikaza

434
    2
    0
    :D:Dรายงานผมครับ ลื่อออกมาแล้วครับปรากฏว่าก้านสูบ 2 ขาดครับโหดมาก ฝาสูบไม่เป็นไร แต่วาล์วคดไป 4 ตัวครับ ตอนนี้ได้เครื่องตัวไมกำลังประกอบ ครับ ท่อนล้างตาตา ฝาd15b คอไอดี zc ไม่รู้ว่าสูตรนี้จะออกมาเป็นงัย อิอิ

16. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    น่าจะวิ่งดีกว่าเดิมนะ....ถ้าเครื่องสมบูรณ์ๆ

17. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    แบบนี้ต้องก้านซิ่งคับ..อิอิ

18. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ปั๊มน้ำมันเครื่องน่าจะตาย มานานแล้ว อาการไฟรูปเครื่องโชว์ น้ำมันเครื่องไม่พร่องเช็ค 2 วันครั้ง แต่มันไม่เวียน ความร้อนก็ไม่ขึ้น ชาบละลายก้าน จะติดกับข้อเหวี่ยงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้