ปาด หรือ เปลี่ยน ช่วยทำให้กระจ่างหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย salmon drag, 22 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ฝาสูบโก่ง จะ ปาด หรือ เปลี่ยน ฝาสูบดีครับ ราคาต่างกันเยอะไหม

ถ้าปาด จะมีผลอะไรตามมาหลังจากปาดฝาแล้วครับ
    ถ้าเปลียนมีสอง จะต้องดูอะไรบ้าง จะได้ไม่ต้องกลับมาเปิดฝาแก้อีก

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ปาดก็ถูกกว่าเปลี่ยนครับ ลองให้เค๊าเสนอราคามาสิครับว่าเค๊าคิดต่างกันแค่ไหน

ส่วนใหญ่เครื่องยนต์ทีฝาสูบโก่ง มีผลมาจาก ความร้อนภายในระบบเครื่องยนต์สูงเกินปกติ

การปาดฝาเป็นเพียงการแก้ไขปรับแต่งให้ฝาสูบหายโก่งเรียบขึ้นเท่านั้น แต่ในส่วนปัญหาเรื่องความร้อนก็ต้องหาวิธีแก้ด้วย ไม่เช่นนั้นก็โก่งอีก

การแก้ไขที่ถูกต้องๆแก้ไขจากสาเหตุว่าเครื่องโอเวอร์ฮีต มาจากสาเหตุอะไรก่อน อาจเป็นระบบการระบายความร้อน ระบบน้ำมันเครื่อง ระบบจุดระเบิด วาวล์ ฯลฯ

หลังปาดฝาสูบแล้วช่างจะเพิ่มปะเกน เท่ากับความหนาของฝาสูบที่ปาดออกไป เพื่อรักษาปริมาตรของหัวสูบ ให้มีกำลังอัดเท่าเดิม
    :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2009
  3. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ปาดแล้วเพิ่มประเก็นด้วยนะครับ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    งบสูงหน่อย หาฝามือสองสภาพดีๆแล้วเปลี่ยนเลยคับ ยังไงก็แน่นอนกว่าปาดคับ
    งบน้อย ก็ปาดเอาคับ กำลังอัดลดลง ต้องเสริมปะเก็นขึ้นมาคับ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่สำหรับ option นี้

ส่วนถ้ากลัวว่าจะต้องกลับมาปาดใหม่ ผมแนะนำให้เช็คระบบความร้อนของเครื่องให้ดีก่อนคับ จะได้แก้ปัญหาได้ที่ต้นเหตุคับ เพราะถ้ามันยังไม่ถูกแก้ เดี่ยวมันก็โก่งใหม่คับ

5. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0

น่าจะเป็น ปริมาตรห้องเผาไหม้ลดลง กำลังอัดเพิ่มมากขึ้น นะครับ :)

Robin ถูกใจสิ่งนี้
  6. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    คงพิมพ์ผิดเเหละมั้งครับ คงไม่เข้าใจผิดหรอก :)

7. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ถ้าราคา แพงกว่ากันไม่มาก เปลียนดีกว่าใช่ไหมครับ

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ขอโทษทีคับ พิมพ์ผิดคับ :D ไม่ได้กลับมาดูเลย ขอบคุณคับ

ถ้าราคาพอกัน - เปลี่ยนดีกว่าอยู่แล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้