--- ปัญหา B12 กับ วาล์วน้ำ ครับ help me ----

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย parnudon, 25 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    สอบถามปัญหาครับ รถ Nissan B12 วาล์วน้ำผิดปกติมั้ยครับอาการคือ
    เริ่มสตาทรถพอเครื่องร้อนวิ่งไปได้1-2 กม อุณหภูมิจะลดลงเหลือ 10-20% จากเกจหน้าปัดวัดอุณหภูมิ
    แต่ถ้ารถติดอุณหภูมิก็สูงขึ้นครับแต่พอวิ่งเมื่อไหร่อุณหภูมิก็จะตกลงทันทีแบบนี้ผิดปกติใช่มั้ย :confused:

อาการเป็นแบบนี้มานานแล้วแต่เพิ่งจะมีเพื่อนมาบอกว่าวาล์วน้ำ เสียแล้ว

ถ้าผมเปลี่ยนวาล์วน้ำแล้ว ปกติวาล์วน้ำ จะเริ่มเปิดทำงานที่อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ(กี่เปอร์เซ็นของหน้าปัดวัดอุณหภูมิ)

แล้วถ้าตั้งให้มันทำงานต่ำๆได้มั้ยกี่องศาดี เพราะเครื่องรถผมเคยเกือบจะเกิด Overheat ไปครั้งนึงแล้ว :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2009
  2. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

B12จะประสบกับปัญหาเรื่องความร้อนบ่อยมาก ของผมพัดลมไม่ทำงาน1ครั้ง ปั๊มน้ำรั่ว1ครั้ง แต่ถ้าเวลาจอดความร้อนไม่ขึ้นสูงนะครับ แต่เรื่องวาล์วน้ำต้องรอผู้รู้มาตอบครับ:)

3. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ปรกติวาลว์นํ้าเสียนี่ความร้อนมันจะสูงอย่าวเดียวนี่
    ผมว่าลองดูที่หม้อนํ้าก่อนไหม
    บี12ถอดไปล้างได้เลย มันอาจจะตันก็ได้
    ของผมเคยเป็นจอดความร้อนขึ้นวิ่งแล้วลง
    ไงเด่วรอพี่ติ่งมาตอบดีกว่านะ:D

4. parnudon

106
    0
    0
    ที่ผมเข้าใจคือ วาล์วน้ำถ้าเครื่องเย็นวาล์ต้องปิดอยู่ จนเครื่องทำงานอุณหภูมิสูงขึ้นตามที่ตั้งเอาไว้เช่นTemp 90 องศาวาล์วน้ำก็จะเปิดให้น้ำใหลผ่านหม้อน้ำเพื่อระบายความร้อนเมื่ออุณหภูมิต่ำลงวาล์วน้ำก็จะปิด หน้าที่วาล์วน้ำคือควบคุณอุณหภูมิให้คงที่ ณ อุณหภูมิจุดหนึ่งตามที่ตั้งเอาไว้(อุณหภูมิที่เครื่องยนต์เค้าออกแบบมา) ถูกต้องมั้ยครับ

5. parnudon

106
    0
    0
    ีup ครับอยากทราบ

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

วาล์วน้ำ จะเปิดประมาณที่ 75 ํC ครับ

ผมว่าลองถอดวาล์วน้ำออกก่อนก้ได้ว่าหายมั้ย

ถ้าหายค่อยซื้อวาล์วน้ำตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ

แต่ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่พัดลมไฟฟ้าครับ

เพราะคุณบอกว่าเวลาวิ่ง ความร้อนลง แต่จอดความร้อนขึ้น

น่าจะพัดลมครับ

7. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    หม้อนํ้าตันก็มีส่วนนะนํ้ามันวนไม่ค่อยคล่อง
    ต้องลองแก้ๆกันไปครับ:D

8. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ตามไปครับ

9. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ผมก็เดาว่า พัดลม น่าจะอ่อน หรือไม่ก็ไม่ติดเลย โดยเฉพาะเวลาแอร์ติด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้