บ้าพลัง - คลั่งแรงม้า

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย MAAA, 1 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    ผมว่าอยากรู้อะไรถามดีกว่าครับ

มาพิมแบบนี้จะตอบกันถูกได้อย่างไร

ผมไม่เคยขับรถแข่งเต็มตัวเหมือนกัน

เคยแต่เอารถสตรีทยูส ไปแข่ง

ขับรถเพื่อน n/a ดีสุดก็ใด้แค่12.8 เมื่อ2-3ปีที่แล้ว

รถตัวเองก็13.7 ลิมิเต็ด สลิพ ก็ไม่มี ยางก็เรเดียลธรรมดา เกียร์ก็เดิม น้ำมันก็ 95 ธรรมดา

อยากใด้หรือรู้รายละเอียด ก็บอกนะครับ ถ้ามีเวลาจะพิมบอกให้

อยากบ้าพลังมั่งละ พี่แอ้ม โปรเต้ มาบ้ากันเร็ว

ไม่ถูกใจใครบอกนะครับ เด่วลบให้ อิอิ

spuknic ถูกใจสิ่งนี้
  2. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    เห็นมากับตา อยากให้น้องกลับมาเล่นอีกครั้ง เหมือนสมัยที่พวกเรายังเยาว์ไวอยู่ อิออิอิออิ

3. แหม...ถ้าเมิงไม่ล้างมือในอ่างทองคำไปซะก่อน
    ป่านนี้คงได้ถ้วยเต็มบ้านไปแล้น เมิงนี่มันยุคแรก ๆ
    เลยนี่หว่า

ป.ล. เด๋วจะหาเวลาไปนั่งสนทนาธรรมด้วยนะอิ่ม
    เด๋วนี้ไม่ค่อยได้ออกเลย กลัวด่านว่ะ

4. MAAA

96
    7
    0
    วันเสาร์ที่ผ่านมา สนุกดีครับ แต่เวลาเร่งรีบมากๆ(หนีฝน)แต่ก็โชดดีอยู่ว่า เสร็จงานก่อนฝนตก แจ้งผลสำหรับรุ่นout law ที่หนึ่ง รถสามประตูของอู่ v-pro ครับ ที่สอง รถสามประตูเทอร์โบสีดำจากเชียงใหม่
    ที่สาม รถสามประตูเทอร์โบเครื่อง h22 ครับ ส่วนคุณหมู ท่อน้ำหม้อน้ำแตกครับ
    พบกันคาวหน้ากับงาน vtec ครับ ส่วนผู้สนใจอยากทราบเรื่องอะไร ก็ถามมานะครับ มาพูดคุยกัน
    ปัญหามันมีไว้แก้ จะได้เตรียมรถกันตั้งแต่ตอนนี้ เหลือเวลาอีก ประมาณเดือนครับ

5. MAAA

96
    7
    0
  6. iMM

247
    13
    18
    แหม่ ถ้าไม่เลิกก็สู้ใครเค้าไม่ใด้ละแหละตอนนี้ รถบ้านวิ่งกัน13ต้น 12ปลายกันละ

ตอนนั้นโปรเจคมาจะเล่นกะท่อนล่าง มีก้าน eagle เก็วใว้ชุดนึงตั้งแต่เครื่องตัวเก่า

ยางซื้อมารอ เสือกทะลึ่งพังทั้งตัว เลยไม่เอาดีก่า เบื่อละด้วยช่วงนั้น

วางแคมเดี่ยวขับแข่งกะเต่าซะเลย เห็นเค้าเล่นเทอร์โบกัน ก็อยากเล่นมั่ง

แต่คงไม่ไหวจะพิมพ์แบงค์ ขับรถบ้านๆที่กินน้ำมันมหาศาลไปก่อน

7. อยากรู้เวลาหน่อยครับ วิ่งกันเท่าไหร่บ้าง

หน่วยข่าวกรอง(ทิพย์)รายงานว่าถอย R35 มาแล้นนิ

8. MAAA

96
    7
    0
    v-pro วิ่ง 11.9 ครับ 407 เมตร ส่วนคุณ ติม วิ่ง 12.00 (เขาเทอร์แตก)

9. ขอบคุณครับ รถนายอิธ นายเอ้ วิ่งเวลานิ่งดีจริง ๆ เลย

ส่วนแกงค์เทอร์โบ เอาใจช่วยให้เห็นเลข 10 กันไว ๆ นะ
    ไม่รู้งานเทคปาร์ตี้จะได้เห็นกันไหมน้อ อยากเห็นจริง ๆ

10. iMM

247
    13
    18
    ฉันว่าข่าวแม่งคงกรองใด้เหี้ยมากอะ ขับR35เนี่ย ฮ่าๆๆๆ

11. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    เงียบจังกระทู้นี้....เหล่าจอมยุทธทั้งหลาย...ไปไหนกันหมดครับ...(กระทู้ดีๆอย่างนี้..ไม่อยากให้หล่นล่างเลย)

12. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    เจอกัน VTEC PARTY แน่นอนครับส่วนตัวยังไม่เคยไป แต่ถ้าได้วิ่ง402เมตรละก็เยี่ยมเลย

13. ช่วงนี้เก็บตัว เก็บตังค์ทำรถเหมือนกาน

14. gsrt

gsrt New Member Member

135
    5
    0
    เจอกันเสาร์นี้ครับ

15. วันก่อนเห็น EK แดงจอดอยู่แถวแคลาย แต่ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า

รถสวยมากๆ ครับ :D

16. สงสัยเจ้าของใหม่ เอาไปซิ่ง เพราะคันแดงตอนนี้เปลี่ยนเจ้าของไปแล้วคร้าบ

17. sase1150

sase1150 New Member Member

5
    0
    0
    สวัสดีคับพี่ๆทุกท่าน

พอดีรถผมเครื่องZC 1600 vtec

อยากจะทำกล่องนี้ต้องเปลี่ยนเป็นกล่องแต่งรึเปล่าคับแบบว่าจูนรอมอ่าคับ

อยากทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่คับ กรุณาชี้แนะทีคับ ขอบคุณคับ:D

18. eno_shilif

eno_shilif New Member Member

22
    1
    0
    ช่วยแนะนำบ้างครับผมอยากโมแคมเดี่ยวบ้างอ่ะครับ
    ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ

19. gsrt

gsrt New Member Member

135
    5
    0
    ลองติดต่อ bird v-pro ดูครับ ไม่ดีงานไม่จบไม่คิดเงินครับ
    ราคา ok ครับ

20. sase1150

sase1150 New Member Member

5
    0
    0
    ขอเบอร์ติอต่อร้าน V-proด้วยคับ

21. Bird V-Pro : 085 828 7887

Nun V-Pro : 081 916 5416

22. MAAA

96
    7
    0
    เงียบๆๆไปพักหนึ่ง ต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะหลังๆๆภาระกิจมากเหลือเกิน ส่วนถ้าท่านใดยังมีความต้องการบ้าพลังขคลั่งแรงม้ากันอยุ่
    ก็ขอเชิญกลับมาพูดคุย ถาม-ตอบกันได้นะครับ ขอเชิญเลยนะครับ ช่วยๆกันพัฒนาวงการกันต่อ
    ขอบคุณครับ

23. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    พอดีเห็นทางฝั่ง EK เขาเถียงๆกันอยู่น่ะครับว่า.....
    ระหว่าง B16A.กับ D16Y....อะไรน่า Set Turbo มากกว่ากัน...
    ขอเชิญจอมยุทธทั้งหลายช่วยร่ายเพลงดาบ...ตำรา Turbo ให้กระจ่างที่ครับ...
    ส่วนตัวผมว่า D16Y..น่า Set Turbo..มากกว่านะครับ...เพราะแคมเดี่ยวน่าจะอึดกว่าแคมคู่..เท่าที่รู้มา...
    แหม...คุณ spaTA หายไปนานเลยนะครับ....รอติดตามผลงานคุณอยู่...

24. MAAA

96
    7
    0
    จริงแล้วจากที่ดูมาทั้งในประเทศนอกประเทศ ก็ทำกันทั้งสองอย่างไม่ว่าจะแคมเดี่ยวหรือแคมคู่ โดยส่วนตัว
    ชอบแคมคู่มากกว่านะครับ เพราะของที่หาได้ในบ้านเราหาของแต่งได้ง่ายกว่า แต่ก็ใช่ว่าแคมเดี่ยวจะหาไม่ได้นะ เมกาทำแคมเดี่ยวก็ แปดร้อยเก้าร้อยม้าเหมือนกันนะครับ ส่วนเรื่องความคงทนนั้นมันคนละเรื่องกันครับ ทำถูกวิธีไม่ว่าแคมเดี่ยวแคมคู่ก็ทนเหมือนกันครับ เพราะจริงแล้วทั้งสองตัวไม่ว่า b16หรือd16y8 ก็
    ต้องเอามาขยายลูกลดกำลังอัด เปลี่ยนลูกเปลี่ยนก้านทำปลอกใหม่กันทั้งหมด ถ้าทั้งสองบล๊อกทำเหมือนกันใช้เทอร์โบพอๆกัน ผมว่าไม่น่าหนีกันได้นะครับ อีกอย่างเวลาเราเปรียบเทียบก็ต้องใช้ของเหมือนกันนะครับถึงจะเปรียบเทียบกันได้ แต่ที่แน่ๆๆก็คือเราต้องทำอย่างเข้าใจด้วยนะครับ หาข้อมูลก่อน

musachi ถูกใจสิ่งนี้
  25. MAAA

96
    7
    0
    วันนี้มาพูดถึงประเด็นการทำ b20 ประกบฝา b16,18 อันดับแรกที่เรารู้ๆๆกันอยู่ว่า n/a ต้องการกำลังอัดเพื่อทำให้เครื่องยนต์มีกำลังที่ดี ดังนั้นเมื่อนำ b20 (ท่อนล่าง) เราก็ต้องเอามาปาดเสื้อลง (อันนี้แล้วแต่ว่าจะต้องการกำลังอัดเท่าไหร่)ถ้าต้องการกำลังอัดประมาณ 11.2:1ก็ต้องปาดเสื้อ 0.7 มม. เมื่อดึงลูกขึ้นสุด ลูกจะมาเสมอที่เสื้อ (หรือถ้าต้องการมากกว่านี้ )ก็ต้องให้ลูกสูงขึ้นมาประมาณ 1มม.แล้วทำการหลบหัวลูกสูบ มาว่ากันที่ฝา ก็ต้องปาดฝาเพื่อลดพื้นที่ภายใน ลง 1.2 มม. สามารถวัดกำลังอัดจากตัววัดกำลังอัดได้ประมาณ 260 อาจมากหรือน้อยกว่านี้ขึ้นอยู่กับการตั้งวาว์ลด้วยนะครับ มาพูดถึงการตกแต่งฝาสูบ ทำการเปิดไอเสีย เท่าปะเก็นท่อไอเสีย ส่วนฝั่งไอดี ถ้าต้องการมาไวๆก็ขยายนิดหน่อยแล้วก็ขัดลื้น(มาช้ามาไวขึ้นอยู่กับองศ์ประกบเรื่องลิ้นเรื่องท่อไอดีอีกนะครับ) อีกอย่างที่ขาดไม่ได้คือเรื่องท่อเฮดเดอร์ ไม่ว่าจะเป้น 4-1 หรือ 4-2-1 ก็ขอให้มีขนาดใหญ่หน่อยท่อแต่ละอันก็ไม่ควรจะน้อยไปกว่า 1.8" แล้วท่อไอเสียก็ ขนาด 2.5" มีหม้อปลายวัดไส้ในไม่น้อยกว่า 2.5" วิ่งตรงไปออกท้ายรถเลยได้ยิ่งดี (แต่เสียงออกจะดังสักหน่อย) อีกอย่างที่ขาดไม่ได้เลย คือ b20 เป็นเครื่องไม่ต้องใช้รอบ ดังนั้นเราควรนำข้อไปตรวจเช็ดว่ามีค่าคด งอ อยู่ที่เท่าไหร่ แล้วทำการแก้ไข สำคัญสำหรับท่อนล่างอีกเรื่องคือ ชาฟ เมื่อได้ข้อมาแล้วที่ข้อจะมี ตัวอักษรบอกไว้ว่า จะใช้ชาฟ สีอะไร (เปิดในหนังสือการประกอบของ hondaได้เลย) เมื่อได้สีชาฟแล้วก็ต้องนำมาวัดกับplastigage ให้ตัวเลขอยู่ที่.038-.051เท่านั้นถ้าน้อยกว่า .038 แปลว่าฟิดไปถ้าเกิน .051 หลวมไป ควรจะspec.การขันของ b20 ถ้าทำตามนี้รับลองว่าเหนี่ยวแน่นอนแล้วก็วิ่ง14ต้นถึง13 ปลาย เรื่องต่อไปคงจะไปพูดถึงการจูนกับระบบส่งกำลังเอาไว้คราวหน้า ส่วนถ้าใครคิดว่าหน้าจะมีจุดอื่นๆอีกก็ช่วยๆกันนำเสนอนะครับ

26. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    พอดีเข้ามาเจอ
    Up กระทู้ดีๆครับ

27. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    14ต้น นี่หมายถึง 16+20เดิมๆเลยหรอคับ ในใจคิดอยากได้แค่14ปลายก็ฝันดีแล้ว่ละคับ

สงสัยต้องไปฟิตกำลังอัดใหม่ซะแล้ว

แล้วถ้าพูดถึงเรื่องหัวเทียน ควรจะเปนเบอร์อะไรถึงจะเหมาะสมที่สุดล่ะคับ

บ้างก็ว่า6ตามโรงงาน บ้างก็ว่า7 บางคนไปโน่นเบอร์9เลย

28. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    up
    อีกทีครับ

29. somboonrint

somboonrint New Member Member

9
    0
    0
    ดีจังได้ความรู้ทั้งนั้น...

นานๆ มาทัวร์ที ได้ความรู้ดีแฮะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้