บ้าพลัง - คลั่งแรงม้า

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย MAAA, 1 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอบคุณคร้าบ แอบติดรูปเรามาด้วยหน่อยนึง 555+

เสียดาย ขายรถไปแล้ว ต่อไปคงได้แต่ไปดูอย่างเดียว

เฮ่อ

1. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    ทำอีกดิพี่ รถพี่เครื่อง d16y ปะ *-* ใจอยากได้ b16a 55+

แต่!! มะมีตัง >.< น้ำแพงด้วยย!! เลยอยากลงแค่ d15b แต่เห็น zc vtec

ก็แรงปะฮะผมไม่แน่จายยย แต่กะเพื่อไว้อนาคต จะเซ็ดโบ อ่า แต่คงอีกนาน

กว่าจะลงเครื่อง T.T ถึงลงมาจริงก็คงแค่ แนว na แหละครับ น้ำมันแพง อิอิ

2. เล่น D15B ดีกว่าครับ เด๋วนี้แค่ D15B ทำฝา ทำครัช ทำท่อดี ๆ ยางดี ๆ ยัง
    วิ่งกัน 15 ต้น ๆ เลย ไม่รู้เอาอะไรมาวิ่งกัน วิ่งดีจริง ๆ ยังไงก็โทรมาคุยกันได้
    ถึงขายรถไปแล้ว แต่ก็คิดว่าคันแดงยังจะวิ่งอยู่ เพราะเจ้าของใหม่เค้าก็จะเอา
    ไปทำเพิ่มน่ะครับ

3. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    หน้าเสียดายนะน้องเต้ ยังไงทำคันใหม่มาวิ่งนะครับ :)

4. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    แล้ว d16yx นี้เครื่องของตัวไหนอะครับ แล้วหน้าสนมะ หรือว่าแปลง

แท่นเครื่องมากกว่า d15b ฮะ แล้วพี่เต้(ชื่อผืดปะหว่า)ไม่หารถมาทำอีก

ละครับ อิอิ หรือแอบคันใหม่มีสเต็ปใหม่แต่มะบอกใครรึเปล่า:D

5. zatan

zatan New Member Member

153
    21
    0
    มีวิดีโอเทอร์โบแรงๆมาให้ชมครับ
    ขออนุญาตเจ้าของรถด้วยนะครับ :D :D :D

ปล.คันขาวแปะสติ๊กเกอร์skunk2ที่กันชนท้ายใช่รถคุณspaTAป่าวครับ

6. MAAA

96
    7
    0
    ใช่ครับ คุณzatan

7. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    แล้วตอนนี้เบนซิน95 หายากทำไงคับ

8. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    ไม่ได้ไปดูครับ แต่งานRZน่าจะได้ไป

9. zatan

153
    21
    0
  10. zatan

153
    21
    0
  11. MAAA

96
    7
    0
    ขอบคุณมากครับคุณ satan

12. ไอ้ลูกชิ้น

ไอ้ลูกชิ้น New Member Member

35
    0
    0
    มีแต่คนบ้าพลังมาโชว์พลัง 555 คุยกันอยู่แค่นี้เอง อิอิ
    แต่ได้ความรู้พอควรเลย ขอบคุณงับ แต่ขอบอกว่า
    ยังน้อยมากเลยในสิ่งที่มาตอบกัน
    จะให้บ้าพลังกันจิงๆและมาให้ความรู้กันจิงๆอะ
    ช่วยบอกวิธีทำไปเลยดีก่าใหม่ไม่ต้องถึงรายละเอียดมากมาย
    ถึงขั้นขนาดลูก ขนาดกระบอกหรอก แค้บอกแนะแนวทาง
    แต่ในนี้อ่านแล้วแทบไม่มีเลย ขอโทดถ้าหลายสิ่งที่พูดไปมันผิด
    แต่นี่คืออีกหนึ่งความคิด ฝากไว้ด้วย ถ้าขข้องใจเดี๋ยวมาตอบอีกรอบ
    ช่วงนี้จะเข้ามาดูบ่อยๆ อิอิ

13. ผมว่าแค่แนวทางมันก็ต้องลงรายละเอียดอยู่ดีน่ะครับ ถ้าไม่ลงรายละเอียด มันก็เหมือนไม่ได้ข้อมูลอะไร อ่านเอาจากหนังสือรถก็ได้ จะให้มานั่งนึกแล้วพิมพ์ มันอาจจะไม่สะดวกหรือไม่มีเวลากันซักเท่าไหร่

เท่าที่ดูจากกระทู้นี้ก็น่าจะพอรู้แล้วว่าท่านไหน ทำรถแนวไหนบ้าง เช่น แคมเดี่ยว แคมคู่ turbo

ถ้าเราอยากได้ข้อมูลการทำรถ แล้วรถเราตรงกับแนวของท่านไหน ก็โพส หรือ PM ไปถาม หรือขอเบอร์โทรศัพท์ คุยกันไปเลยน่าจะดีกว่า...... ไม่เสียเวลาและตรงประเด็นดี

เป็นอีกหนึ่งความคิดเหมือนกันครับ :D

14. ไอ้ลูกชิ้น

35
    0
    0
    อืมครับปม แต่อยากให้กระจายความรู้กันทั่วๆ แค่เวลา5นาทีหรือมากก่านั้น
    มันทำให้คนหลายๆคนได้มีความรู้มากกว่า5คนอีกครับ อันนี้ฝากกันให้คิด
    ไม่ว่าจะแนวไหน มันคือความรู้ทั้งนั้น จะเดี่ยวจะตู่ ผูกโบหรือ na
    ทุกสิ่งมันก็คือความรู้ กระจายๆกันไป คนเก่งจะได้เพิ่มขึ้น ผมเอง
    ก็อีกหนึ่งคนที่ความรู้น้อยนิด มาก จะให้pm ไปถาม ถ้ากรุณาตอบ
    พี่ก็ต้องพิมเยอะแยะมากมายเช่นกัน

15. MAAA

96
    7
    0
    ปัญหาไม่ใช่ว่ามาโชว์พลังอะไร นะครับ ที่เปิดกระทู้มาแบบนี้แค่ต้องการคนที่มีแนวทางอยากจะทำรถรักที่จะทำ เราๆๆทุกคนไม่ใช่ช่างที่ทำก็เพราะอยากทำรู้มากรู้น้อยอย่างน้อยก็เอามาคุยกัน ถ้าน้องมีแนวความคิดอะไรที่คิดว่าเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆน้องก็เข้ามาตอบกระทู้หรือแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ
    แต่ไอ้คำพูดว่า "ถ้าข้องใจเดี๋ยวเข้ามาตอบ" นี้ขอตอบเลยนะครับ ว่า ข้องใจ
    แต่นับถือว่า น้องใช้ได้คนหนึ่งที่ login (คนพันธ์นี้น่าครบเพราะเหมือนกัน) อิอิ

16. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ประเด็นมันอยู่ที่ว่า...ถามมา-ตอบไป.....เพราะว่าจะให้บรรยายถึงแนวทางการทำรถ...มันก็เหมือน..ก๋วยเตี๊ยวแหละครับ...ต่างคนต่างปรุงคนละรสชาติ..หลากหลายแนวทาง..... แต่จะให้มาบอกแนวทางซะหมดมัก็คงเยอะเอาการ.... แต่หากคุณมีแนวทางการทำแบบไหน..ก็อาจมีการเสริม-เติม-แต่ง...จากท่านอื่นๆ....เพื่อแลกข้อคิดเห็น...
    โทษนะครับ...ผมว่ากระทู้นี้..ดีอยู่แล้ว..(สังเกตุจากการเปิดอ่านซิ...มากเอาการ)ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ติดตามกระทู้นี้มาตลอด...แต่ที่ไม่ได้พิมพ์กระทู้เพราะว่า..อ่านแล้วเข้าใจ.....ต้องขอบคุณ ...คุณ spaTAที่เปิดกระทู้นี้มา...ทำให้เราเปิดมุมมองได้มากขึ้น....

17. ไอ้ลูกชิ้น

35
    0
    0
    ยังข้องใจไรอีกไหมครับพี่ อิอิ ไปสู้กันในปัญญาในmนะ อิอิ ประเทืองสมองอีกแล้ว
    ขอไปหาข้อมูลก่อน

18. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    น้องไก่นานๆเข้ามาทีแต่มางวดนี้ดุจังเลยน้องตรู:D

19. MAAA

96
    7
    0
    ขอบคุณมาก ที่เข้าใจครับ ส่วนคำพูดของน้องไก่ ได้พูดคุยกันแล้ว ก็หวังว่าน้องไก่เข้าใจนะครับ จุดมุ่งหมายในการตั้งกระทู้นี้ แม้ไม่ได้ทำรถเอง ช่างทำ
    อย่างน้อยที่สุด ข้อมูลบ้างอย่างที่พิมไป เราจะได้มีบรรทัดฐานในการมองว่าเค้าทำอย่างไรให้เรา เราจะได้มีทางเลือกว่าจะทำกะใครเพราะอะไร ส่วนผู้ที่กำลังก้าวไปทำรถเอง อย่างน้อยที่สุด ก็เข้ามาขอข้อมูลได้นะครับ ผมคิดว่า
    มีผู้รู้ และ พร้อมให้คำตอบ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า กระทู้นี้ จะเป็น
    ตัวเชื่อมระหว่างกลุ่มคนที่รักในการพัฒนารถ ให้วงการมันก้าวหน้าต่อไป ขอบคุณทุกๆๆคนมากที่เข้ามาอ่านแล้วก็ตอบครับ

บุคคลทั่วไป. ถูกใจสิ่งนี้
  20. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    ช่างเถอะ อยู่ที่ว่าใครจะสามารถเก็บเกี่ยวแนวทางได้มากกว่ากัน ทำไม่ทำมันอีกเรื่อง ลองอ่านดูหลายๆรอบ

21. คนจำพวกนี้ก็แปลกนะ อยากรู้ ทำไม่เป็น แต่ไม่ถาม พอมีคนมาตอบ
    ก็ไปหาว่าเค้าบอกไม่หมด ไม่ได้ความรู้ อวดเก่งบ้างล่ะ ผมล่ะเบื่อจริง

คนที่เคยทำรถ กับไม่เคยทำรถ มันอธิบายอารมณ์กันได้ยาก เพราะมัน
    เหมือนคุยกันคนละเรื่อง บางทีคุยกันเรื่องทำรถ เวลามีคนมาถามในกระทู้
    ถ้าตอบมาก เอาข้อมูลตัวเองมาเล่าสู่กันฟัง ก็หาว่าโม้ หาว่าโชว์ ถ้าถามแล้ว
    ไม่มาตอบ หรือตอบหรือตอบน้อย ก็น้อยใจ หาว่าไม่มีคนตอบ หรือตอบ
    แบบกั๊ก ๆ ไม่รู้จะให้ทำยังไงถึงจะถูกใจ

แนวทางการทำรถมันหาไม่ยากหรอก ถ้ารู้จักอ่าน รู้จักสะสมความรู้
    ในกระทู้นี้จริง ๆ ถ้าอ่านเป็น คงได้อะไรไปเยอะมาก ๆ ทั้งการทำรถ
    แบบ Turbo และ NA ทุกคนที่เข้ามาช่วยกันตอบ เค้าบอกไปแทบ
    จะหมดแล้ว

ข้อความข้างบน ผมตอบจากความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าไม่ถูกใจ ขออภัย

22. ไอ้ลูกชิ้น

35
    0
    0
    555 อืมๆๆมากันเยอะแยะดีจังเลย
    ชอบๆๆ

23. d15b ok

d15b ok Guest

0
    0
    0
    ช่วงล่างหน่อย

ขอนอกเรื่องเครื่อง ถามเรื่อง โช้คหน่อยคับพอดีผมใช้โคนิ ปรับเกลียว เเล้วเอาไปตัดเเกนอัดนำมันมาเด้งโคตรสงสัยจะพังเเล้ว
    มีวิธีเเก้ป่าวคับ ถ้ารั่วมันซ่อมได้ป่าวคับ เเล้วพี่ๆใช้โช้คของอะไรกันหรอเเนะนำหน่อยคับ เอาเเบบราคาไม่เเรงอะ ขอบคุณคับ

24. ไอ้ลูกชิ้น

35
    0
    0
    ไม่นานเทพๆคงตอบ มีแต่เก่งๆกันอิอิ
    ว่าแต่สตรีทยูชแบบนี้จะชี้แนะกันกระจ่างไหมเนี่ย

25. MAAA

96
    7
    0
    ผมว่าผมพูดกับไก่ชัดเจนนะคับ ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ออกมาแบบนี้ (มีแต่คอยแต่ว่าใครตอบผิดตอบถูก)เรื่องตอบผิดตอบถูกไม่ใช่ประเด็นนะครับ เพียงแต่เอาประสพการณ์มาเล่าก็ได้ เคยทำแบบไหนก็เข้ามาคุยกัน ผมอยากเห็นแบบนั้น แล้วผมขอทุกคนเลยว่า มาช่วยกันดีกว่านะครับ คุณติม คุณ เต้ ทุกๆๆคน ผมขอบคุณมากหวังว่ายังได้รับความคิดเห็นดีๆๆต่อไป ส่วนเรื่องช่วงล่างนะครับ ผม
    รุ่นน้องอยุ่แถวรามอินทรา ทำเรื่องโช๊ดชื่อต้อง วันหลังจาเอาเบอร์มาให้ครับ
    หมายเหตุ ขอให้login เข้ามาด้วยนะครับ

26. ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ในนี้ไม่ใช่ที่จะมาลองภูมิกัน ใครทำอะไรมาแล้ว
    มันดี ไม่ดียังไง เอาไว้มาเล่าสู่กันฟังดีกว่า วงการนี้มันไม่ได้ใหญ่โตอะไรเลย
    สนาม Drag ตอนนี้ก็มีอยู่ที่เดียว ไปทีไรก็เจอหน้าเดิม ๆ แทบทุกสนาม ช่วย
    เหลือกันไว้ดีกว่าครับ การแข่งขันเอาไว้หวดกันใน Track น่าสะเหมาะกว่า

ส่วนเรื่องซ่อมโช๊ค ลองโทรไปปรึกษาพี่วิน ว่าจะซ่อมได้ไหมนะครับ เบอร์
    081 563 5002

อ่อ...ลืมบอกไป รถที่พวกผมใช้กันอยู่ก็ Street Use นะครับ ไม่ใช่รถแข่ง
    เต็มตัว ยังเติมน้ำมัน 95 มีแอร์ ขับไปห้าง ไปกินเหล้าได้ ผมยังขับไประยอง
    ทุกเดือนเลย ไม่มีปัญหา

27. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    มาดีก็ดีตอบ...มาไม่ดีก็ต้องว่ากัน.......ดำเนินตามหัวข้อกระทู้ต่อเลยครับพี่น้อง.....

28. top_EG6

top_EG6 New Member Member

35
    0
    0
    ว่ากันปายยาวๆ มีไรก็ค่อยๆพูดค่อยๆจากันครับ อยู่ในคลับเดียวกันก็พี่น้องกันทั้งนั้น รักกันไว้ดีกว่าครับ

29. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    เฮ่อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้