น้ำมันเครื่องแห้ง ... เกิดจากไรครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย copcong, 27 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. copcong

copcong New Member Member

27
    0
    0
    มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ผมมีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องอ่ะครับ

คือว่า ... ผมรู้สึกว่าน้ำมันเครื่องมึนซึม ๆ ใต้ท้องเครื่อง และเวลาดึงที่วัดน้ำมันเครื่อง

ตรวจสอบทุกเช้า มันก็จะพร่องไปนิดหน่อย ผมก็ต้องเติมน้ำมันเครื่องเพิ่มทุกครั้ง (อาทิตย์หล่ะครั้ง)

ผมเอารถเข้าอู่ ก็ได้เปลี่ยนซีลยางทั้งหมด ทั้งฝาครอบ หัวเทียน ทั้งหมดเท่าที่แกะได้แล้ว

แต่อาการก็ยังเป็นอยู่ครับ

ทุกเช้า จะเห็นรอยน้ำมันเครื่องที่พื้นอ่ะครับ

มันเกิดจากไรครับ

จะได้เอาไปบอกช่างถูก ไม่อยากโดนฟัน

เครื่อง D15 ครับ

2. hallboy

hallboy New Member Member

19
    0
    0
    น็อตไม่ครบหรือไม่แน่นป่าวครับ ของผมเคยเป็นอยู่น็อตหายเกือบหมด ให้ช่างหามาใส่ให้ครบก็ปกติดี

3. copcong

copcong New Member Member

27
    0
    0
    น๊อตด้านล่างเป่าครับ...

กลัวช่างหลอกฟันอ่ะคับ ไม่แน่ใจ

4. NEWonly

NEWonly Member Member

52
    0
    6
    ซีลอ่างน้ำมันเครื่องเปลี่ยนมารึยังครับถ้ายังอาจจะเป็บแบบผมคือตรงอ่างน้ำมันเครื่อง
    มันจะซึมอย่างเห็นได้ชัดเพราะมันหมดอายุลองก้มดูนะครับ
    ถ้าเปลี่ยนมาแล้วยังซึม
    ลองสังเกตุดูว่าซึมตรงไหนค่อยมาว่ากันใหม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้