ทำไมเปิดแอร์แล้วรถมันหอบครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Uz, 30 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Uz

Uz New Member Member

6
    0
    0
    เวลาเดินเบามันจะหอบ ตอนเปิดแอร์รอบเครื่องบางครั้งเร่งได้เอง
    900 รอบ กลายเป็น1100 แต่ขึ้นอย่างช้าๆแล้วก็ตกลงมาอยู่900
    เวลาขับ พอปลดคลัทช์ใส่เกียรืว่าง หรือเร่งอยู่กับที่พอถอนคันเร่ง
    รอบจะตกลงมา 500-600 รอบ แล้วถึงจะค่อยๆขึ้นไปที่ 900รอบ
    รถผมกล่อง Power FC แล้วลองเอา Step Motor ออกมาล้างแล้ว
    ก็ยังไม่หายเลย แต่ถ้าปิดแอร์ ปกติทุกอย่าง ขอบอก!!
    มันเป็นอะไรกันคับ?

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    รถที่มีอุปกรณืปรับส่วนผสมน้ำมันกับอากาศ ไปคร่อมสัญญาณประมวลผลของกล่องECU
    ให้ตอนเช้าหรือเครื่องเย็น มักจะเป็นแบบนี้ครับ
    เพราะขดลวด Warming ในระบบ Idle Speed Control ยังทำงานอยู่
    จนเมื่อเครื่องร้อน ขดลวด warming เลิกทำงาน และกระเปาะขี้ผึ้งใต้ลิ้นปีกผีเสื้อปิดสนิทแล้ว
    รอบเครื่องถึงจะเซ็ทตัว และสัญญาณประมวลผลจากกล่อง ECU จะเลิกกระเพื่อมครับ

เครื่องพวกนี้พอซน แก้อะไรเพิ่มก็มักเป็นแบบนี้แหละครับ
    หรือลองตั้งองศาลิ้นปีกผีเสื้อ และปรับสกรูตั้งรอบเดินเบาใหม่ดูได้ครับ อาจจะทำให้กระเพื่อมน้อยลง
    รถผมก็เล่นเยอะมาก ต้องมานั่งตั้งกันแทบทุกๆ 2 สัปดาห์ครับ
    อาการแบบนี้แหละครับ เป็นปกติของรถผม
    ยิ่งเปิดเอารังผึ้งในแอร์โฟว์ออกไปแล้ว ยิ่งเพี้ยนๆแบบนี้แหละครับ พร้อมพัง

3. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    พร้อมพัง นี่อะไร พร้อมพัง ครับพี่โอ๋

4. LonZar_EVOlll

LonZar_EVOlll Member Member

295
    3
    18

อืม ... พี่โอ๋นี่แน่นอนจริงๆ ครับ (ความรู้ส่วนใหญ่ที่ได้ก็เพราะพี่นะเนี่ย อิอิ)

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    พร้อมรถพังครับ
    เพราะผมดันทะลึงเอารถวิ่ง 11 วิ
    มาขับไปทำงานทุกวัน สตาร์ททุกเช้า มีลุ้นทุกเช้า 555..

ไปรื้อไปซน ใส่โน้น ยำนั้นมากๆเข้า
    ต้องหมั่นฟังเสียงเครื่อง กับ มองเกจ์วัดตลอดครับ
    วิทยุ เพลงอะไรพวกนี้ไม่ค่อยได้ฟังกับเค้าหรอก ขับไปไหนไกลๆ ก็ต้องคอยฟังเสียงเครื่องตลอด

ขับแบบเดิมๆสแตนดาร์ด นั่นแหละดีแล้ว ไม่เครียดดี:cool:

6. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ลองเพิ่มน้ำมันที่รอบเดินเบาให้หนาขึ้นสักหน่อย น่าจะลดอาการหอบลงได้บ้างครับ

7. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    เรื่องจริงเลยครับ
    ตาต้องมองเกจ์วัดตลอดว่า แรงดันจะตกไหมเนี่ย
    กลับชัยนาททีไร มีลุ้นทุกเที่ยว แต่มันก็หนุกคราบ

รักจะแรงต้องอย่ากลัว(ฉิบหาย) ประมาณนี้ป่ะคับ 555

8. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    555.. อันนี้จริงครับ

อืม ลองไล่POWER FC ให้ น้ำมันหนาขึ้นดูอย่างน้าโอ บอกก็ได้ครับ
    ลองทีละนิด และสังเกตุการเปลี่ยนแปลงเอา แล้วไปเปิดสกรูรอบเดินเบาช่วยด้วย
    แต่อย่าปรับทีเดียวหนามากเกิน ไม่งั้น น้ำมันมักท่วมหัวเทียนบอดตอนเครื่องเย็นๆครับ

9. Uz

Uz New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้