ทำสีล้อแม็กเอง วิธีการแบบเดียวกับทำสีพ่นรถยนต์ปะครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Do It Yourself, 12 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    แล้วถ้าพวกขอบเงาแต่เป็นคราบขี้เกลือจะใช้อะไรขัดออกล่ะครับ นะนำหน่อยครับ

2. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    แล้วเวลาล้างรถ ใช้แรงดันน้ำสูง ตามร้านจะมีผล ทำให้สีลอกมั้ยครับ แม๊กผมมานบิ่น ครับ พี่เอาไปขูดกับทางเท้า จะต้องทำไงดีครับ โป้วได้มั้ยครับ

3. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    ผมเองก็เพิ่งทำเสร็จนะครับ ใช้เวลา 2วันเพราะวันแรกทำได้ 2 ล้อ ฝนตกอะครับ คุคุคุ เหนื่อยหน่อยแต่ภูมิใจมั๊กๆเลยครับ

4. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    ตกลงจะโป้วได้มั้ยครับ ใช้อะไรทำครับ ขอรายละเอียดหน่อยจะดีเลยครับ

5. HONDATA .. ON'

HONDATA .. ON' New Member Member

52
    0
    0
    ชอบจังสีชมพูเนี่ย น่ารักมากเลยคับ

6. mamnon_mon

mamnon_mon New Member Member

1
    0
    0
    สีน้ำตาลไหม้มันเบอร์อะไรอะครับ

7. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    โป้วได้ครับ แต่อย่าหนามาก เพราะใช้ไม่นานสีจะแตกร่อน แล้วล้อมันร้อนจากการเบรคอยู่แล้วด้วย

ถ้าพื้นผิวไม่เรียบควรใช้กระดาษทราบเบอร์ 80 ลงก่อน แล้วให้ใช้สีรองพื้นตามหรือถ้าแย่มาก ๆ ก็ใช้สีโป้วเก็บพื้นผิวก่อน พอพ่นสีรองพื้นเสร็จแล้วลองเอามือลูบดูถ้ามันสาก ๆ ก็เอากระดาษทรายเบอร์ 1000
    ผสมน้ำขัดให้เรียบก่อนพ่นสีจริงครับ

ขอบ17" 1 ล้อ ผมใช้สีรองพื้น 1 ป๋อง สีจริง 1 ป๋อง แล็กเกอร์อีกครึ่งป๋อง กระดาษกาว 1 ม้วน กระดาษทราย#1000, #80 อย่างละครึ่งแผ่นรวม 130 บาท/วงครับ

แก้ไขล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2006
  8. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ถ้า รอยบิ่น ไม่ ลึกมา ก็ โป้วได้ ค๊าบบ
    แต่ถ้า หนัก มาก ก็ต้อง เชื่อม แล้วเจียร แต่ง แล้ว ละ ค๊าบบ

9. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ถ้า รอยบิ่น ไม่ ลึกมาก ก็ โป้วได้ ค๊าบบ
    แต่ถ้า หนัก มาก ก็ต้อง เชื่อม แล้วเจียร แต่ง แล้ว ละ ค๊าบบ

10. Vios SS

Vios SS New Member Member

2
    0
    0
    อยากทำล้อสีส้ม ให้กับ Pro1 15" ส้มแบบ volk te37 อ่ะครับ แนะนำสีให้หน่อยครับ

11. HONDATA .. ON'

HONDATA .. ON' New Member Member

52
    0
    0
    ในความคิดของผม ผมจะดูแคดตาล็อกสีคับ ว่าสีไหนถูกจัยก็จัดเลยคับ ลองดูคับ

12. !~M_$po@!N

!~M_$po@!N New Member Member

22
    1
    3
    แจ่มจัง เดี่ยวทำมั่ง

13. ohm@VRF

ohm@VRF New Member Member

36
    0
    0
    ใช้น้ำยาลอกสี ลอกสีที่แม็กซ์ ได้เปล่าครับ
    แล้วใช้สีพ่นมันจะเกาะ อลูมิเนียมหรือเปล่าครับ

14. nut_2003

nut_2003 New Member Member

27
    3
    0
    ระวังเวลาเลือกแล๊คเกอร์หน่อยนะคับ เคยใช้ layland

พอใช้ไปสักพัก มันเริ่มเหลือง + แตกลายงา เลยกลับมาใช้

ไพแลกเหมือนเดิม ไม่กล้านอกใจแล้ว เพราะโดนร้านขาย ยุ

มันบอกว่าแท๊กซี่ที่วิ่งๆอยู่ ใช้ layland เต็มระบบ เลยลองดูอ่าคับ

15. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ของผมใช้กระดาษทรายละเอียดลูบออกก่อนอะครับ แล้วเอายาขัดหยาบขัด
    ตามด้วยคาร์น่า ออกมาขาววับเลยครับ :D

16. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ลอกได้ครับ พอดีผมไปได้กล้วยเก่ามาชุดนึงไม่รู้ผ่านมากี่มือแล้ว ที่เห็นๆสี
    ไม่ตำกว่า 3 ชั้น เลยต้องลอกออกก่อนไม่งั้นพ่นไม่ได้อะครับ
    :D แต่ระวังตอนลอกน้า คันยิกเลย ถ้าไม่ถอดออกมาทำก็ระวังกระเด็นโดนสีรถนะครับ

17. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    น้ำยาลอกสีเคยกระเด็นโดนกางเกงยีน เป็นรูเลย

ยางโดนสีพ่น ทำไงเอาออกได้ครับ

18. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    เยี่ยมครับ

19. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    อัพพพพพพพ ให้ได้อ่านกัน

20. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    ใช้น้ำมันเบรคลอกสีเดิมได้ไหมครับ?

21. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ข้อมูลดี

22. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    แจ่ม น่าลองทำบ้าง
    ว่าแต่แม็กเรามันหลายก้านเกิน จะทำออกมาสวยไม๊ว๊า

23. Irwin

412
    12
    18
    ได้น่ะมันได้แหละครับ แต่มันต้องออกแรงขูดเยอะ(หรือเปล่า)

ของผม ตอนแรกใช้น้ำยาลอกสีอย่างเดียวจะว่ามันออกก็ออกนะครับแต่คราบแล๊กเกอร์เก่าที่เคลือบไว้มันพองออกมานิดเดียวแล้วก็เหนียวมากๆเลยครับ นั่งออกแรงขูด-ขัดอยู่ตั้งนาน เมื่อวานตาเพิ่งสว่างลองเอาทินเนอร์ล้างดู(แปรงจุ่มแล้วมาปัดๆ ระวังกระเด็นใส่ตัวนะครับ) อะโหได้ผลแฮะ สีเดิมไหลออกได้อย่างใจ

ส่วนถ้าเอาทินเนอร์ล้างทีเดียวเลยนี่ผมยังไม่ได้ลองนะครับเดี๋ยวต้องลองๆ ถ้าจะให้ดีน้ำยาลอกสี+ทินเนอร์รับรองครับหลุดหมดแน่

แต่ทว่าไม่ค่อยมีเวลาทำนี่สิ(วงแรกยังลอกไม่เสร็จเลยจะ2เดือนละ) จะทำสีขาวทั้งวงรองพื้นสีอะไรครับ บอกหน่อยๆ

รูปแรก น้ำยาลอกสีลอกแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ

รูป2 มีส่วนที่ล้างด้วยทินเนอร์+ยังไม่ได้ล้าง

24. BirdULTIMAnia

72
    1
    0
    แม็กซี่เยอะเห็นแล้วเหนื่อยเลย..

25. Irwin

412
    12
    18
    เหนื่อยก็ต้องอดทน ทำเองจะเนียน100%หรือไม่แต่ก็ภูมิใจครับทำเองกับมือ:D

เดี๋ยวเสร็จเมื่อไหร่จะเอามาลงให้ดูครับ

26. Ke_ng ke 70

Ke_ng ke 70 New Member Member

18
    0
    0
    ตอนนี้ล้อเป็นสีดำหมดอยากทำให้เหมือนในรูปทำยังไงคับแนะนำหน่อยคับ

รูปบนคือล้อตอนนี้

รูปล่างคืออยากทำแบบนี้

27. thaweesak

thaweesak New Member Moderator

724
    0
    0
    เก่ง ๆ กันทั้งนั้น ขอขอบคุณที่สละเวลาให้ความรู้ เดี๋ยวผมจะทำเองบ้าง ขอบคุณจริงครับ

28. tstefym6

tstefym6 New Member Member

62
    0
    0
    ถ้าน้ำยาลองสีโดนยางจะเป็นไรป่าวคับกะว่าทำแบบไม่ถอดยาง

29. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อยากทำสีเขียวสะท้อนแสง แบบTE37 อ่ะครับ ในModel5 สีรองพื้นที่พี่ๆใช้กันของไพแลทเบอร์อารัยอ่ะครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

30. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ฝีมือเยี่ยมๆ กันทั้งนั้น ผมก็เคยทำนานแล้วเหมือนกัน ตอนที่ยังไม่เข้ามาดูกระทู้นี้ ปัญหาของผมคือ
    1.เลือกสีคุณภาพไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า
    2.เลือกแลกเกอร์ไม่รู้ว่าคุณภาพดีหรือเปล่า
    3.สีแมกที่ทำดันเป็นสีขาว
    ผลคือ...ใช้ไปซักพักออกเหลืองครับ
    เดี๋ยวทำใหม่แน่นอนครับ :)

มาดูขั้นตอนการทำกันนะครับเผื่อว่าใครยังลังเลอยู่ไม่ยากครับ แต่ต้องอดทนหน่อยนะ
    1.สีที่ผมใช้ครับ ไม่ค่อยทนความร้อนหรือเปล่าไม่รู้ ออกเหลืองเร็วครับ
    2.สีเดิมครับ มันก็ยังดีอยู่ แต่ก็อย่างว่าครับ ก็คนมันไม่ชอบ
    3.ทำการล้างคราบน้ำมัน+ยางมะตอยออกให้หมดครับ ใช้น้พยาล้างจานก็ได้
    4.ขัดกระดาษทราย เบอร์ 320 ก่อน แล้วตามด้วยเบอร์ 1000 ครับเหนื่อยก็ตรงนี้ล่ะ นับถือคนที่แมกลาย BBS จริงๆ ครับ :)
    5.ตากแดดให้แห้งสนิทครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้