ถ้าผู้รู้เรื่องเครื่องเสียง รบกวนด่วนมาก

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย nv_lampang, 27 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nv_lampang

nv_lampang New Member Member

115
    8
    0
    ผมซื้อเพาเวอร์มือสองมา 65+65 วัตต์ คนขายบอกเป็นวัตต์ RMS ไม่ใช่ P.O.P.M พอเอามาขับซัพ
    12" ของ MA AUDIO 500 วัตต์ พอเร่งเสียงมากซัพมีเสียงแค็กๆๆๆข้างในเหมือนอะไรมันจะขาด
    ---รบกวนพี่ช่วยบอกว่ามันเป็นอะไร หรือว่าเพาเวอร์วัตต์สูงเกินไป******

2. styxgy

styxgy New Member Member

2
    0
    0
    ถ้าไม่มีไรผิดพลาด เค้าเรียกอาการนี้ว่า Voice Coin เบียด
    แม่เหล็ก ครับ หรือเรียก สั้นๆตามประสาช่าง คือ ว้อยด์เบียด ครับ
    สามารถแก้ได้มีสองอาการ สองประเภท คือ เป็นแบบเล็กๆน้อยๆ
    ใช้มันดุนๆดันๆ ตรงดัชแคบ หรือ นูนๆตรงกลางลำโพง ให้สอนด์มันขยับๆ
    เพื่อจะได้หลุดออกจากอาการเบียดทำเบาๆก็พอนะครับเด๋วมันบุบเสียหาย
    หากไม่หาย และลองทำแบบที่ว่ามาหลายครั้งแล้วต้องให้ร้านซ่อมลำโพง
    รื้อออกมาแก้ไขครับ ตรงลาดพร้าวสะพานสองมีร้านทำครับ

3. nv_lampang

115
    8
    0
    ต้องเปลี่ยนวอยซ์
    ใหม่ใช่ไหมคับ

4. nv_lampang

115
    8
    0
    มันไม่เกี่ยวกับเพาเวอร์ใช่ไหม (ไม่ค่อยมีความรู้)

5. pungpon

pungpon New Member Member

180
    13
    0
    รอดูครับ

6. เอนดะ

เอนดะ New Member Member

81
    24
    0
    พี่ตั้มไปไหนครับ จัดให้หน่อย

7. boy_mine

boy_mine New Member Member

43
    8
    0
    ขับ 12 " กี่ดอกครับ:D:D:D

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    รอผู้รู้ครับ

9. เอนดะ

เอนดะ New Member Member

81
    24
    0
    เปิดฟังอย่างเดียวพังก็เข้าร้าน อิอิ ครับไม่ทราบเหมือนกัน ^^

10. MR.TUI

MR.TUI New Member Member

51
    10
    0
    เดาเอานะครับ กำลังวัตต์ที่ออกมาจาก POWER ไม่เต็ม

สาเหตุที่คิดออกตอนนี้
    1. ไฟ DC 12V - 14V ไม่นิ่ง - หายเมื่อใช้กำลังขับ AMP สูงๆ
    สายไฟเข้า AMP เส้นเล็กไป POWER AMP ให้ลากสาย + มาจากขั้ว BATTERY เลย ลายเส้นประมาณสักนิ้วก้อยอย่างน้อยนะ จะให้ดีหา CAP (capasistor) สัก 2 ล้านไมโครมาต่อ ก่อนเข้า POWER

2. POWER AMP เอง วัตต์เก๊

3. ต่อสลับขั้วลำโพง

4.OUT PUT จากฟร้อนท์แรงไป หรือ ปรับเกน POWER สูงไป

5. ไม่ได้ผ่าน CROSS OVER ความถี่มาครบ ลำโพงสนองความถี่กว้างไป กินกระแสมาก ไฟไม่พอ

ลองไล่ดูครับ คิดออกแค่เนี้ย ผมก็ไม่ได้เก่งอะไร เอาใจช่วยครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามป๋าตุ้ยครับ

12. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    แต่ผมว่าลำโพงไม่เสียครับขอถ่ามหน่อยครับว่าเคยใช่ampตัวอืนมาขับดอกนี้ไหมแล้วมีปัญหาแบบนี้ไหมอาการเวลาอัดแรงๆๆแล้วมีเสียงดังแค๊กๆที่ลำโพง มี2สาเหตุอยางที่พี่ๆข้างบนบอกคือว้อยเบียดแต่ลำโพงที่ใช้เป็นของใหม่หรือมือ 2ถ้าของใหม่ไม่ได้เป็นที่ลำโพง100% เป็นที่amp เพราะampเวลาขับที่เสียงสูงจะหรือเปิดดังๆampจะปล่อยไฟDCออกมาทำให้ลำโพงกระพรือเข้าออกอย่างแรงครับอาการนี้คือampวัตร์ไม่พอครับเพราะแค่ 65วัตร์เองลำโพง

13. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    ไม่รู้ว่าขับกี่ดอก อะคับ
    มีหลายสาเหตุ(ที่เคยเจอ)
    1ลองดูขั้วลำโพง ต่อกลับขั้วไหม
    2ลองดูสายที่ต่อจากว้อย มาที่ขั้วต่อลำโพง เป็นสายทองแดง บางทีมันยาวเกินไปอัดแรงๆ แล้วไปโดนกับกลวยลำโพงก็เกิดเสียงแคกๆได้
    3ว้อยคอยเบียดก็เป็นได้ ลองอัดดูสักพัก ถ้ามีกลิ่นเหม็นไหม้ก็เบียดแน่นอน
    4ลองดู ไม่งั้นก็คงเป็นอย่างที่พี่ๆข้างบนว่าไว้

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้