ถ้าปี 98จาเปลี่ยน กรอบแอร์ auto 3 ปุ่มต้องทำไรบ้างคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Singleboy, 21 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Singleboy

Singleboy New Member Member

70
    4
    0
    ถ้าปี 98จาเปลี่ยน กรอบแอร์ auto 3 ปุ่มต้องทำไรบ้างคับ

ใส่ได้เลยหรือป่าว

หรือต้องแปลง

รบกวนช่วยตอบทีนะคับ

ขอบคุนมากคับ

2. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    กะลัง อยากทำ อยุ่ ด้วย เลย อิ้ว ฮิ้ว มีใครขาย ถูกๆ ไม่แพงมากไหม ท่าน

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    วิธีทำก็มี 3 แบบ เท่าที่ผมเข้าใจ
    1. ทำเต็มระบบ ต้องมี
    1.1 กรอบแอร์ 3 ปุ่ม
    1.2 ท่อแอร์เยื้อง
    1.3 ชุดสายไฟ
    1.4 เซ็นเซอร์ แอร์ออโต้ 3 ตัว กันชนหน้า ตรงบนคอนโซลใต้กระจกหน้า ตรงหัวเข่าซ้ายคนขับ
    1.5 ตู้ลมร้อน
    เอาอุปกรณ์ทั้งหมดใส่ลงไป ขั้นตอนการใส่มีคนเคยโพลสไว้แล้วทั้งใน Si Club และ EK Group
    ลองหาดูครับ ถ้าทำแบบนี้ แอร์จะเย็นแบบกำลังสบาย แต่ค่าของค่าแรงก็จะเพิ่มขึ้น
    ประมาณ 10000+(ขึ้นอยู่กับหาของได้ราคาเท่าไหร่)
    2. ทำไม่เต็มระบบ1
    ต้องมี 1.1 - 1.4 ใส่อุปกรณ์เข้าไป ก็ใช้งานได้ครับ แต่แอร์จะเย็นโคตร อ้อ ต้องมีรีเลย์ปรับสปีดพัดลมด้วยนะ
    3. ทำไม่เต็มระบบ2
    ก็ต้องมีอุปกรณ์ 1.1 - 1.3 แล้วเพิ่ม Thermostat 1 ตัวใส่แทนที่ปุ่มของแอร์ 3 ปุ่ม
    (ปุ่มไหนผมไม่แน่ใจ เพราะยังไม่เคยทำแต่รุ่นน้องใส่อยู่ เคยนั่งรถเค้าก็โอเคครับ ใช้ได้เลย ไม่เย็นเวอร์)
    อันนี้ก็ต้องมีรีเลย์ปรับสปีดพัดลมด้วย
    ถ้าตกหล่นตรงไหน ขออภัยด้วยครับ รอท่านอื่นมาเสริมล่ะกัน อันนี้มาจากเท่าที่จำได้ครับ

4. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    air auto RUGU ตัวจริงครับ

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เสริมให้อีกนิดละกันครับ
    แอร์ 3 ปุ่มจะแบ่งเป็น 2 แบบครับคือ แอร์ 3 ปุ่มออโต้ กับ แอร์ 3 ปุ่มแบบไม่ออโต้ ทั้งสองหน้าตาต่างกันตรงไหนและทำงานต่างกันยังไง
    เอาหน้าตาก่อนละกัน ตำแหน่งปุ่มจะเหมือนกันครับ แต่ถ้าดูแต่ละปุ่มครับ
    - ปุ่มที่ 1 (บน) ของออโต้จะมีตำแหน่งเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ตำแหน่งคือคำว่า Auto
    - ปุ่มที่ 2 (กลาง) ของแบบออโต้จะมีตัวเลขบอกอุณหภูมิ
    - ปุ่มที่ 3 (ล่าง) ของออโต้ ความแรงลมจะมีคำว่า Auto

ทีนี้ก็มาดูว่ามันต่างกันตรงไหนบ้างกับเจ้า 3 ปุ่มออโต้-ไม่ออโต้นี่ ง่ายๆคือต่างกันที่ แบบ 3 ปุ่มออโต้จะต้องมี Sensor ตามข้อ 1.4 ด้านบนครับ เพื่อที่จะตรวจสอบและ

รักษาอุณหภูมิให้ได้ตามตัวเลขที่เราปรับไว้แล้วปรับเปลี่ยนทิศทางลมอัตโนมัติเพื่อกระจายอุณหภูมิให้ทั้วถึง

ตามข้อ 1.5 ตู้ลมร้อนหรือตู้ heater นั้นก็จะอยู่ภายในตู้แบ่งลม จะรับน้ำร้อนจากระบบหล่อเย็นเครื่องยนต์มา ดังนั้นจะมีส่วนที่ต้องหาเพิ่มเติมคือวาล์วน้ำ, ท่อน้ำ และ

เสื้อน้ำ(บล็อค B ไม่ต้อง)

และอีกอย่างนึงคือในส่วนของรีเลย์นั้นจะทำหน้าที่ตอนที่ความเร็วพัดลมโบเวอร์ทำงาน 100 % เท่านั้น ส่วนระดับความแรงโบเวอร์อื่นๆ จะเป็นหน้าที่ของ power transistor ซึ่งจะอยู่ในตู้โบเวอร์(เปลี่ยนแทนคอยล์ต้านท้าน 4 ระดับของบ้านเรา)

เรื่องการทำแบบไม่เต็มระบบยังมีรายละเอียดอีกเยอะครับ เดี๋ยวถ้าผมมีเวลาจะทำบทความ "เจาะลึกระบบแอร์" ให้อ่านๆกันเป็นความรู้ครับ

หวังว่ามีประโยขน์กับเพื่อนๆบ้างนะ

6. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    เยี่ยมเลยครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย แล้วถ้าแนะนำนี่ควรทำเต็มระบบใช่มะครับ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    นี่สิGuruตัวจริง ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล จะรอติดตามบทความนะครับ:D

8. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ถามหน่อยครับ

แอร์ 3 ปุ่ม แบบไม่ auto เราต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ

9. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    เพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าหาท่อแอร์เยื้องไม่ได้ ใช่ของเดิมโมได้ครับตามรูป

10. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    โอ้ แจ่มมากครับ พี่โส

11. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    แล้วถ้าอยากได้กรอบแอร์ที่เป็น 2DIN ต้องเอาอันไหนมาใส่ครับ ไม่สนออโต้ อยากเอามาใส่จอโทรทัศน์อ่ะครับ

12. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ก็เอาแบบ 3 ปุ่มไม่ออโต้ครับ ไม่ต้องหาของเยอะ ทำแบบไม่เต็มระบบก็ได้

ตอนนี้บทความเรื่องแอร์กำลังเร่งทำอยู่ครับ ช่วงนี้ฝนตก สถานที่ไม่อำนวยเท่าไหร่ อดใจรอนิดครับ :sad:

13. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    เยี่ยมครับ
    อิอิ

14. tum_190

tum_190 New Member Member

60
    1
    0

รอคอยอยู่ครับ....................

15. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ครับผม ตอนนี้เสร็จแล้วครับ กำลังเริ่ม Up แล้วครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้