ถามเรื่อง NEO VVL หน่อยครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย masry, 24 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. masry

masry New Member Member

18
    0
    0
    ถามเรื่อง SR 20 VE หน่อยครับ

NEO VVL ไอ้รหัส VVL คืออะไรครับ ระบบมันทำงานยังไงครับ

2. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ฝ่ายวิชามาร ขอตอบว่า

VVL คือ การทำให้ ระยะ และ เวลา ในการเปิด-ปิด valve เปลี่ยนแปลงไปตามความเหมาะสม

ถูกต้องไหมครับ :D

3. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ที่เคยได้ยินมาก็ประมาณนั้นอ่ะ

4. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ไม่รู้ซิ

5. Noom Condo

Noom Condo New Member Member

1,353
    3
    0
    สนใจอะป่าว
    ติดต่อคุณนิวได้เลย

6. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืม.....

7. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ผมรู้ว่ามันเป็น วาล์วแปรผัน คล้ายๆ ระบบ VTEC แต่ไม่ใช่ VTEC แน่ๆ ครับ รู้เท่านี้แหละ ครับ อิอิ

8. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    รู้แต่ ว่ามันสู้ V TEC ไม่ได้ แต่ เอามัน ขับสนุกดี

9. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    :D:D:D:D:D:D:D

10. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม...........:rolleyes:

11. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    ผมรู้ว่าเวลาวาวล์ มันกระดิก แล้ว ผม ขับตามไม่ทัน หรือว่าเราขับห่วย.....

12. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ผมว่าคุณ ขับดีเกินไปอะนะ.....:D:D:D:D

13. cherriyabi

cherriyabi New Member Member

28
    0
    0
    ผมว่าเวลาวาวล์เปิดเสียงมันแซดดดดด ดีครับ

14. GAZE SPEED

2,521
    26
    0

ทำให้มันเปิดรอบกลาง ด้วย ดีก่ามะ :D

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    มัวแต่ดูสาวข้างทาง :p

16. cherriyabi

28
    0
    0
    ถ้าให้มันเปิดรอบกลางด้วย
    สงสัยคงต้องกลับไปใช้ ออโต้
    มังคับบบบบบบบบบบบบบบ

17. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    อิอิ
    น้องโต้ง ขอตอบหน่อยนะครับ (นั่งๆ อ่านแล้ว มันหงุดหงิด
    เห็นว่าเริ่มมั่วๆ แล้ว เอาซะหน่อย)

อ่ะ.......... ไอ้ Code "V" ต่อท้ายเนี่ย มันคือ
    V= NEO VVL
    ส่วน NEO คือ Nissan Ecology Oriented
    แล้วก็ VVL คือ Variable Valve Lift

VVL ระบบ valve แปรผัน ที่สามารถเปลี่ยนแปลงเวลาในการเปิด-ปิด
    และระยะยกของ Valve ได้ เพื่อให้มีการเปลี่ยนแปลงในปริมาณของไอดี
    และไอเสียที่จะไหลเข้าและออกจากระบอกสูบ

แล้วก็ VVL ของ Nissan เอง Control 3 Stage นะ ตามรอบของเครื่องยนต์
    ตามสภาพเครื่องยนต์ (Low RPM, Middle RPM, Hi-RPM) ตามหลัก
    - Low intake+ Low exhaust,
    - High intake+Low exhaust,
    - High intake+High exhaust
    เพราะฉนั้นเนี่ย ไอ้ที่มาเถียงๆ เสนอๆ ว่า รอบกลาง Mid RPM เนี่ย
    VVL ทำงานหรือเปล่า....... คำตอบคือ "ทำ" นะครับ...... ทำความเข้าใจกันใหม่ด้วย...

:rolleyes:;):cool: อิอิ

18. cherriyabi

28
    0
    0
    ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้กระจ่างมากเลยคับ

19. Dragcola

Dragcola New Member Member

184
    0
    0
    เย้...เย้...เย้...เย้...เย้...เย้ :D เจ๋งคับ

20. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ ไม่เเกล้ง เเละ อิอิ

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: พี่โกะ จะแกล้งใคร......... :eek:

22. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    เเกล้งพี่โต้งไงคับ อิอิ

23. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    งั้นขออีกนิดนะครับ ผมสงสัย คือคันนข้างบนอ่ะครับ ไปติดแก๊ซมา ระบบแบบ มิกซ์เซอร์ เจาะ หลัง แอร์โฟล์คือ ไม่ผ่านแอร์โฟล์อ่ะครับ ในตอนแรก ที่ผมนำไปลองสนามครั้งแรก ผมว่า เออ รอบมันก็กวาดไวดี เสียงหวานเลย รอบกลางๆ ก็ ทำงาน เพราะ สำเนียงมันเริ่ม เปลี่ยนตั้งแต่ ประมาณ3500รอบ

แต่พอตอนนี้ไปเทสมาอีกที รู้สึกว่ามีอะไรที่ผิดปกติ คือ ในช่วงแรก รอบระหว่าง 1000-3500 ยังปกติ

แต่ เลย 3500 รอบขึ้นไปจนถึง 6000 ห้อยเลยครับ คืเครื่องมันดร๊อปลง อย่างรู้สึกได้ แต่พอเลย 6000 จนถึง 9000 รอบ เสียงหวานเลย ดึงขึ้นไปเร็วกว่ามาก

เลยแค่ สงสัยอ่ะครับ ว่า รอบกลางมัน ทำงานรึป่าว เพราะ วางมาตอนแรก VVL ทำงานแน่นอน แต่ตอนนี้ มันไม่ใช่แล้ว มันแค่ แปลกๆอ่าครับ

รถคันนี้ ผมก็บอกเค้า ว่า อย่า ลากเกิน 8000 รอบนะ เพราะเคยลากมาเกิน9000แล้ว เพราะ มันใช้แก๊ส ไม่ผ่านแอร์โฟล์ กล่อง มันไม่ตัดเลย อิอิ

เดี๋ยวรอ ผู้รู้ VVL มาชี้แจงดีก่า

24. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    อิอิ......ชัดเลย

25. madboy

2,808
    11
    38
    ถ้ามันไม่ทำงาน ก็บอกเจ้านายสิ :D

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ดีนะ ที่จะไปแกล้งพี่เค้า....... ไม่ได้แกล้งน้องโต้ง อย่างผม.......

อิอิ
    :D

27. madboy

2,808
    11
    38
    ผมว่ามันก็ทำงานของมันตลอดเวลา ตั้งแต่เครื่องมันเริ่มทำงานน๊ะ

หรือว่ารถพรี่เทพ ว่าไม่จริง :D

28. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ผมว่าถ้ามันไม่ทำงานก็ไล่มันออกไปเลย

29. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    :D:D:D.....ช่ายยยยยยไล่มัน ออก ฮาๆๆๆๆๆ

30. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0

ผมจะบอกว่า.......แก๊ส.............ลากไปเถอะยังไงก็ไม่ตัด........boong"""ยังลากได้เกิน 9000 รอบเลยครับ.....แต่ไม่ใช่vvl นะ....

แต่ที่แน่ๆผมว่าคันนี้แก๊สไม่พอ..........เพราะเวลา vvl ทำงานในรอบกลางแก๊สไม่พอ......ส่วนในรอบปลายนั้นธรรมดาครับที่สามารถลากไปได้ยาวๆเพราะกล่องไม่ได้ตัดอยู่แล้วเพราะไม่ได้ใช้น้ำมัน....

หากคันนี้ใช้แก๊สระบบหัวฉีดแล้วจูนเนียนๆนะ..........รับรองวิ่งดีกว่านี้ครับ..........ขอบคุณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้