ถามเรื่อง แอร์หน่อยครับ และอืนๆ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย siamman, 20 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. siamman

siamman New Member Member

4
    0
    0
    คือได้หน้าแหลม มาเป็นตัว1.8 เครื่องเดิม ติดแก็ส มาแล้ว เป็นแก็ส ล้วนๆ ไม่มีระบบน้ำมัน วิ่งตกกิโลละ 1.80บาท
    ขับกลับมา ฉะเชิงเทรา วิ่งได้ 120 ยังเหลือ อีกนิดนึง แต่มะกล้าขับเกินนี้ รถยังไม่สั่น พวงมาลับ ยังไม่สั่น ช่วงล่างน่าจะยังพอไหว
    ได้มาวันแรก แอร์ ไม่เย็น มีลอยรั่ว จึงได้ไปที่ร้านแอร์ จัดการกลับ ร่อยรั่ว + ล้างตู้แอร์ + เติมน้ำยาแอร์ + เติมน้ำมันคอมแอร์
    ค่าใช้จ่าย 900 บาท ขับออกมาจากร้าน แอร์ มีควาเย็น แต่ไม่มาก วันที่ 12 เมษายน 2554
    จนถึงวันนี้มันก็เย็นนิดนึง แต่ต้อง วิ่ง ให้รอบเครื่อง เกิน 2000 รอบก่อน ถ้ารถติด คือไม่เย็นเลย
    ปัญหาแบบนี้เกิดจากอะไร ครับ เพราะวันๆ เจอรถติด กะร้อนซะ สงสารลูกชายครับ บ่นว่าทำไม ร้อนจัง
    ยังไง ช่วยแนะนำ ด้วยครับ

2. NeoZelon

NeoZelon New Member Member

19
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ปัญหาที่ว่าแอร์ไม่เย็นตอนรถติดให้ลองเช็คที่พัดลมระบายความร้อนแอร์ด้านหน้าเครื่องก่อนเลยครับ ถ้าดูแล้วมันปรกติดี

1.ตอนรถติดลองเร่งเครื่องค้างใว้สัก2500รอบถ้ายังไม่เย็นอาจเป็นแค่แผงคอยล์ร้อนมันสกปรกจัดครับ
    วิธีแก้ ล้างแผงคอรร้อนให้สะอาดครับ
    2.ถ้าตอนรถติดเร่งเครื่องแล้วมันเย็นขึ้นมาอาจเป็นได้2กรณีครับคือ
    2.1 ดายเออร์มันเสื่อมสภาพครับค่าเปลี่ยน500ยังไม่รวมค่าแวคคั่มน้ำยาครับ
    2.2 คอมแอร์ไม่มีกำลังอัด ค่าซ่อมแพงครับ4000ได้มั้งครับ

3. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ลองเช็คตามนั้นก่อนก็ได้ครับและพัดลมหน้าแผงแอร์ยังทำงานดีอยู่หรือเปล่าครับ

4. siamman

4
    0
    0
    2.2 คอมแอร์ไม่มีกำลังอัด ค่าซ่อมแพงครับ4000ได้มั้งครับ

เป็นตามนี้ ครับไปเชคที่ร้านแล้ว แต่เค้าบอกว่าคอมแอร์ โมมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าเป็นของ ไมตี้เอ๊ก หรือเปล่า รอเช็คอีกที

ขอบคุณ สำหรับทุกคำ ตอบครับ

ดวงจะได้เสียเงินเยอะ ยิงมะค่อยจะเหลือ เง้อๆ ทนรอนไปอีก 7วันก่อน ครับ

5. kag_za

kag_za New Member Member

160
    0
    0
    การเช็คง่ายลองสตราทเครืองเปิดแอร์แล้วเอาสายยางเปิดน้ำลาดแผงแอร์ดูครับถ้าเย็นก็แปลว่าแผงละบายไม่ออกครับ
    ถ้าเป็นคอมของmtxละก็ผมว่าเซียงกงน่าจะหาง่ายครับ
    การล้างแผงเอาง่ายๆใช้น้ำยาลางห้องน้ำก็ด้ายครับหรือไปร้านขายอะไหรแอร์ไปซือน้ำยาล้างคอยร์ก็ด้าย
    ล้างแล้กะรุนาล้าออกให้หมดนะเดียวมันจะผุ
    แต่ถ้าล้างแล้วไม่มีอะไรแตกต่างก็ไห้เช็คน้ำมันฟรีปัมดูครับ
    หรือติดพัดลมหน้าเข้าไปครับ

6. siamtech

siamtech New Member Member

160
    0
    0
    ช่างแอร์ตัวจิงมาแล้ววววว ถ้าพี่อยู่ไม่ไกลมาก หรือ ผ่านมาแถวศิริราช มีร้านแนะนำดีๆค่ะ ร้าน บุญอุ้มค่ะ(ช่างอ้วน)

7. siamman

4
    0
    0
    ขอบคุณ สำหรัญ คำแนะนำ ครับ เดียวต้องไปลอง ฉีดดูครับ

ไม่ไกลมากครับแต่ไกลสุดๆเลย อยู่ฉะเชิงเทราครับ เง้อๆ ยังไงก็ขอบคุณ ครับ

8. ChuN_3rD

ChuN_3rD New Member Member

4
    0
    0
    ร้านบุญอุ้ม อยู่แถวไหนเหรอครับ ผมอยู่แถววัดใหม่พิเรนท์ อาการเป็นเหมือนคุณsiamman เลยอะครับ

9. siamman

4
    0
    0
    มีแนวรวมแล้วเรา สู้ๆครับ

10. siamtech

siamtech New Member Member

160
    0
    0
    แหม๋ พี่ชุน ร้าน บุญอุ้ม อยู่หน้า รร สุโรจน์ วิทยาเลยค่ะ ออกจากปากซอยวัดใหม่ เลี้ยวซ้าย มานิดเดียวก็เจอแล้วค่ะ มันมี 2ร้านติดกันนะ ร้านแรก ร้าน บุญอุ้ม ช่างอ้วน
    ร้านที่2 ร้าน วีเอฟ มอเตอร์(ร้านเพื่อนกันค่ะ แต่ไม่แนะนำค่ะ) ลองไปดูค่ะ

11. ChuN_3rD

ChuN_3rD New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ...ผมรู้จักแต่ร้าน VF นั่นแหละครับแต่ไม่เคยทำแอร์ร้าน VF หลอกครับ

12. Ton Banana

Ton Banana New Member Member

16
    0
    0
    สู้สู้ครับพี่ช่างแอร์เช่นกันอาชีพเดียวกันสู้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้