ถามเรื่องแรงดันฝาหม้อน้ำ รุ่น lx ใช้กี่บาร์ครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย Tarate_Y, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tarate_Y

Tarate_Y Guest

0
    0
    0
    รถผม civic lx เกียร์ธรรมดา เครื่องคาร์บู ปี 94 ครับ
    จะซื้อฝาหม้อน้ำไม่ทราบว่าต้องใช้แรงดันกี่บาร์ครับ
    ขอบคุณครับ

2. oak_eg

oak_eg New Member VIP

321
    3
    0
    ตอนนั้น เครื่องตัวนี้ผมใส่1.1อะครับ

3. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ปรกติก็ 0.9 bar จะใช้ 1.1 bar ก็ดีคับ ทนแรงดันได้มากขึ้น

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ก่อนจะเพิ่มแรงดัน ตรวจเช็คท่อยางที่เกี่ยวกับน้ำทั้งหมดก่อนนะครับรวมทั้งหม้อน้ำ และปั๊มน้ำด้วย ถ้าไม่ดีแล้วหรือใช้มานานแล้วให้เปลี่ยนทั้งหมดเลยครับ เพราะฝาหม้อน้ำที่มีแรงดันมากขึ้น จะทำให้ภาระของท่อทั้งหลายมากขึ้นด้วย และถ้าไม่ได้โมอะไรก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่มครับ

การเพิ่มแรงดันในระบบ มีผลดีอย่างไร เดี๋ยวจะมาเล่าให้อ่านกันครับ สั้นๆ...

5. broom

923
    46
    0
    ก่อนจะเพิ่มแรงดัน ตรวจเช็คท่อยางที่เกี่ยวกับน้ำทั้งหมดก่อนนะครับรวมทั้งหม้อน้ำ และปั๊มน้ำด้วย ถ้าไม่ดีแล้วหรือใช้มานานแล้วให้เปลี่ยนทั้งหมดเลยครับ เพราะฝาหม้อน้ำที่มีแรงดันมากขึ้น จะทำให้ภาระของท่อทั้งหลายมากขึ้นด้วย และถ้าไม่ได้โมอะไรก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่มครับ

การเพิ่มแรงดันในระบบ มีผลดีอย่างไร เดี๋ยวจะมาเล่าให้อ่านกันครับ สั้นๆ...

6. broom

923
    46
    0
    เรื่องก็มีอยู่ว่า น้ำในบรรยากาศปกติ จะเดือดที่ 100 องศาเซสเซียส แต่เมื่อเราเพิ่มความดันเข้าไปในระบบ น้ำจะมีจุดเดือดที่อุณหภูมิสูงกว่า 100 ยิ่งเพิ่มความดันมากเท่าไหร่ ก็มีจุดเดือดสูงขึ้นเท่านั้น ดังนั้นการที่เราเพิ่มความดันในระบบระบายความร้อนโดยการเปลี่ยนฝาหม้อน้ำจึงทำให้จุดเดือดของน้ำระบายความร้อนสูงขึ้น

ถ้าดูผ่านๆ ก็เหมือนไม่มีอะไร เพราะอุณหภูมิของเครื่องยนต์ ที่ควบคุมโดยวาวล์น้ำ ยังไงมันก็ไม่เกิน 100 องศาอยู่แล้ว แต่ในส่วนของฝาสูบ ที่ต้องรับความร้อนจากการจุดระเบิดตลอดเวลา และก็จะเป็นความร้อนที่สะสมมากขึ้นเรื่อยๆหากว่าน้ำระบายความร้อนได้ไม่ทัน ดังนั้น น้ำที่ระบายความร้อนผ่านฝาสูบ จะมีส่วนหนึ่งที่อาจจะเกิดการเดือดของน้ำระบายความร้อนขึ้นมาได้ โดยเฉพาะโพรงน้ำระบายความร้อนที่ฝาสูบซึ่งมักจะเป็นฝาที่ขึ้นรูปด้วยการหล่อ ก็จะมีผิวที่ขุรขระ ผิวตรงที่ไม่เรียบนี่เอง จะทำให้เกิดจุดที่เรียกว่า hot spot ซึ่งจะร้อนเป็นพิเศษ ทำให้น้ำเดือดได้

ถ้าน้ำเดือดเป็นฟอง จะเกิดอะไรขึ้น .... คำตอบก็คือ การระบายความร้อนตรงบริเวณนั้นก็จะแย่ลงไปอีก เพราะอย่างที่เราทราบกันว่า อากาศเป็นฉนวนความร้อน หรือ นำความร้อนได้ไม่ดีเท่ากับน้ำ จุดที่เกิดเการเดือดเป็นฟอง ก็จะระบายความร้อนได้แย่ลงไปอีก คราวนี้มันก็จะส่งผลมายังห้องเผาไหม้บริเวณนั้น ที่จะร้อนจัดยิ่งขึ้น ผลที่ตามมาก็คือ เครื่องอาจจะเกิดการน๊อคเนื่องจากความร้อนได้ง่ายยิ่งขึ้น

การเพิ่มแรงดันในระบบระบายความร้อน จึงสามารถที่จะลดการน๊อคของเครื่องยนต์ได้ ในระดับหนึ่งครับ...

7. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    :thumb::thumb::thumb::thumb::thumb::thumb:

8. kang

kang New Member Member

297
    3
    0
    1.1

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้