ถามเรื่องขั้นตอนการซื้อรถมือสองหน่อยคับพี่ๆ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย MonkypantS, 24 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MonkypantS

MonkypantS Member Member

102
    1
    18
    ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะคับว่า ไม่เคยซื้อรถมือสองเรย อยากจะถามอะไรพี่ๆซักหน่อย

1.คือผมเห็นในเวปที่เค้าประกาศขายกันแล้วที่นี้มีคนมาโพสว่า จัดได้เท่าไร มันคืออะไรคับ
    2.ซื้อรถเต๊นเค้ามีไฟแนท์ให้หรือหาเอง
    3.ซื้อรถบ้านกับเจ้าของเองต้องทามไงคับ เอาเข้าไฟแนท์ได้เปล่า คือ ซื้อผ่อน
    4.แล้วจัดได้ไม่เกิน 1xxx.xxx (สมมุติ) คืออะไรคับ
    5.แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้างให้การซื้อ คือ ซื้อเปงชื่อแม่
    6.ทามเอกสารระยะเวลาเท่าไรคับ เพราะแม่ อยู ตจว. ไม่ค่อยว่าง อะคับ

หมายเหตุ
    ในใจมีสองอย่างที่อยากได้คือ 3D หรือ ไม่ก้อ EK ราคาไม่เกิน 270000
    แล้วอีกอย่าง อยากดาวน์ 35000-40000 ผ่อน 5500 มีเงินประมาณนี้ได้เปล่าคับ

2. 1.คือผมเห็นในเวปที่เค้าประกาศขายกันแล้วที่นี้มีคนมาโพสว่า จัดได้เท่าไร มันคืออะไรคับ
    คือจัดไฟแนนซ์ได้เท่าไหร่ ที่เหลือก็เป็นเงินดาวน์คับ

2.ซื้อรถเต๊นเค้ามีไฟแนท์ให้หรือหาเอง
    ได้ทั้งสองอย่าง แล้วแต่อันไหนดอกเบี้ยถูกกว่า

3.ซื้อรถบ้านกับเจ้าของเองต้องทามไงคับ เอาเข้าไฟแนท์ได้เปล่า คือ ซื้อผ่อน
    ถามหาพวกไฟแนนซ์เลยครับ พวกธนชาติ ไทยพานิชย์ก็มีนะ แต่รถเก่าไม่รู้รับถึงปีไหน

4.แล้วจัดได้ไม่เกิน 1xxx.xxx (สมมุติ) คืออะไรคับ
    ที่เหลือต้องจ่ายสดเป็นเงินดาวน์ไงคับ

ข้อ 5 กะ 6 ไม่แน่ใจคับผม

5. สำเนาบัตรประชาชน และ สำเนาทะเบียนบ้าน ของคุณแม่ครับ และก็ใบมอบอำนาจ อย่างละ 3-4 ชุดนะครับ เผื่อไว้ก่อน (จริงๆ ใช้แค่ 2) คุณแม่ไม่ต้องเซ็นรับรองก็ได้ แล้วเรามาเซ็นชื่อแม่เองได้เลย ทั้งสำเนา และใบมอบอำนาจ จะได้ไม่วุ่นวาย

6. ถ้าไปโอนที่ขนส่ง รถเรียบร้อย เอกสารครบ ก็ประมาณครึ่งวันก็เสร็จครับ แต่ถ้าย้ายรถให้เป็นทะเบียนต่างจังหวัดด้วยต้องทำเรื่องย้ายก่อน หลังจากนั้น 3-4 วันทำการ ก็ต้องไปขนส่งอีกรอบด้วยครับ

ถ้าจัดไฟแนนซ์ ต้องรอให้ไฟแนนซ์ประเมินว่าให้กู้รึเปล่า ใช้เวลาประมาณ 3 วัน ถึง 1 อาทิตย์ ครับ

ถ้าซื้อรถจากเต้นท์จะค่อนข้างสะดวก เพราะเค้าจะจัดการให้ทุกอย่าง แต่รถเต้นท์ส่วนใหญ่จะเน่าครับ (ผมใช้คำว่าส่วนใหญ่นะ ไม่ใช่ทั้งหมด) ถ้าสภาพนางฟ้า ก็จะแพงมากๆ แบบเกินเหตุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้