ถามพี่ๆที่ใช้หรือเคยขับmazda3ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Hally_YoKuBo FuGo, 20 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    พอดีที่บ้านสนใจมาสด้า3ตัวท๊อปเครื่อง 2.0 อ่ะครับ เลยอยากรู้ว่า มันกินน้ำมันกี่โล/ลิตร
    และดีหรือไม่ มีปีญหาจุกจิกไรบ้างหรือป่าว

ตอนแรกตั้งใจจะเอา มาสด้า2 แต่มันเล็กไปนิดนั่งไม่ถนัดเลย ขายาวๆ อิอิ

รบกวนด้วยนะครับ

:D:D

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    มาตอบให้เลยครับ

1 อัตราการกินน้ำมัน เท่าที่ใช้เอง และจากอีกหลายท่านที่ใช้มาสด้า 3 อยู่ ก็กินอยู่ที่ประมาณ 10-11 โล/ลิตร ขับทางไกลเต็มที่ก็ 12-13โล /ลิตร

ข้อดี

สวย มี Moonroof ช่วงล่างเดิม ๆ ก็เกาะถนนดีอยู่แล้ว อุปกรณ์ภายในรถวัสดุค่อนข้างดี เมื่อเทียบกับรถรุ่นอื่น ๆ ในราคาพอกัน ที่ผมใช้มาไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรนะ ก็ดูแลรถตามปกติทั่วไป

ข้อติ

อัตราการเร่ง เทียบกับรถซีซีเท่ากัน สู้เค้าไม่ได้ แถมกินน้ำมันกว่าอีก เนื่องจากน้ำหนักรถเยอะกว่า

สีขาวใช้ไม่ทันไร เหลืองแล้ว ดีที่รถผมจอดที่ร่มตลอด

อะไหล่ยังคงราคาสูง อันนี้ทำใจไว้ได้เลยว่ามาสด้าเป็นแบบนี้มานานแล้ว เรื่องราคาอะไหล่แพง

สรุป !

ตอนผมซื้อผมเลือกมาสด้าสามโดยไม่เปรียบเทียบเรื่องอัตราเร่ง กับการประหยัดน้ำมัน เพราะถ้าไปเทียบกับ Altis หรือ Civic แล้ว แพ้ทั้งสองตัวครับ แต่ซื้อเพราะชอบดีไซน์ของรถ บวกกับช่วงล่างตอนได้ทดลองขับ เลยซื้อมาใช้ครับ แต่แนะนำว่าหากใครจะซื้อตัว 1.6 ให้ทำใจกับการกินน้ำมันที่ 8-9 โล/ลิตร ไว้เลยนะ เพราะรุ่นน้องใช้อยู่ กินประมาณนี้เลย แต่เอาสวยเท่ห์ไว้ก่อน

ปล. ผมว่ามาสด้า 2 น่าใช้มากนะ เนื่องจากได้แอบทดลองขับมาแล้วนิดหน่อย อัตราเร่งดีทีเดียว แถมได้ช่วงล่างที่ดีมากับรถอยุ่แล้ว ราคาก็ไม่หนีYaris กับ Jazz มากนัก ผมว่าน่าใช้นะ ยังอยากได้อยู่เลยเนี่ย

Hally_YoKuBo FuGo ถูกใจสิ่งนี้
  3. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ช่วงล่างดีสุดในรถสัญชาติเดียวกันและระดับเดียวกัน

4. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    จากที่ได้ลองขับบางที น้ำมันกินตามเท้าครับ เวลากดมันอั้นๆจนใจแซงรถไปแล้วครับ ช่วงล่างเดิมๆของรถผมว่าดีอยู่แล้วครับ ถ้าเป็นคนที่ขับรถไม่เคยชนหนัก ขับถนอมช่วงล่าง ก็โอเคครับ แต่ถ้าถามเรื่องอะไหล่ ถ้ามาสด้าในไทยไม่มีอะไหล่ชิ้นไหนเมื่อไหร่ รอไปเลยครับยาวๆ พี่เค้าเพิ่งขึ้นฟุตบาทมา พังเฉพาะช่วงล่างกับเครื่อง ซ่อม4เดือน เพราะรออะไหล่2-3ชิ้น ส่งมาผิดก็รออีกชิ้นเดียวต่อไปครึ่งเดือน ต้องสั่งนำเข้าอย่างเดียวครับ :eek:

Hally_YoKuBo FuGo ถูกใจสิ่งนี้
  5. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    มี Moonroof สวยดี แต่กินน้ำมันใช้ได้เลย

6. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ง่าๆๆ....ปวดใจเหลือเกิน ในใจอยากได้ น้อง2 เอาไปทำซิ่งๆละแจ่ม

แต่แม่ไม่ชอบ งิงิ

รอความเห็นจากท่านอื่นอีกนะครับมาเล่าสุ่กันฟังหน่อยนะครับ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่า มาสด้า3 เดิมๆออกมาไม่แต่งไร ตัวท็อปดูยังไงก้อสวยคับ

8. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ผมว่าตัว 4D ของ Mazda3 นี่ BODY สวยมากๆเลยครับ ทุกมุมด้วย เทียบกัรุ่นเดียวกัน สวยสุด ภายในก็ชอบ มาติดเรื่องกินน้ำมันนี่แหละครับแถมราคาแรงไปหน่อย

9. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    หุหุ ท่าทางเจ้า3จะกินเอาการเลยละ

10. R2D2

1,212
    237
    63
    วันนี้ไปตีกอล์ฟที่สนามบลูแซฟไฟร์ เลยเอาเจ้าสามไปด้วย แอบเก็บภาพบางมุมไว้ เลยขอเอามาลงให้ดูนิดนึง แฮะ ๆ

11. R2D2

1,212
    237
    63
    ต่ออีกนิด

12. otto9116

otto9116 New Member Member

77
    13
    0
    บางคนทัก....RX8เป็น ''มาสด้า3คันนี้ทำมัยสวยจัง''

13. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    พี่ชายใช้อยู่ บางทีใช้เอง ถ้าวิ่งต่างจังหวัดทางไกลๆเนี่ย แนะนำให้ใช้ความเร็วที่ประมาณ 140-160km นะครับ จะประหยัดน้ำมันที่สุด รอบเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ 3000-4000 rpm ซึ่งแรงบิดสูงสุดมันอยู่แถวๆนั้น กินน้ำมันที่เคยทำได้ ที่ความเร็วประมาณนี้ก็ 14km/L แต่ถ้าวิ่ง 120km จะกินประมาณ 12km/L ครับ ส่วนในเมืองกินประมาณ 9-10 km/L ครับ

ส่วนตัวค่อนข้างชอบมาก โดยเฉพาะช่วงล่าง โยนโค้งได้ค่อนข้างดี แต่ถ้าแรงมากไป จะเกิดอาการยวบยาบได้เหมือนกัน เสียดายที่ไม่ยอมทำ paddle shift มาให้เล่น

โดยส่วนตัวชอบครับ ยังอยากซื้อไว้ใช้เองเลย แต่ม่ะมีตัง ก็ยืมรถพี่ใช้ไปก่อนเวลาออกต่างจังหวัดไกลๆ

14. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    รถสวยมากครับพี่ ชอบๆ

15. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ผมเคยใช้คันที่ไม่ซื้อชิพไลท์น้องอะครับ ช่วงล่างดี หนึบไม่เเข็งเเต่่ไม่อ่อนไปครับ เเต่เครื่องถ้าเป็นตัวท๊อพ2.0ก็น่าสนครับ เพราะตัวอื่นที่เหลือขับเเล้วเหนื่อยมากครับ ขนาดใช้ชิพทรอนิค เเล้วยังไม่ค่อยไปเลยย

16. N'Best@TEANA

N'Best@TEANA New Member Privilege

805
    4
    0
    ช่วงล่างดีมากครับ เคยลองเทสมาแล้ว

ว่าแต่ไม่รอดูตัวใหม่หรอ จะเข้ามาปีหน้าแล้วนะ

17. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    มาสด้า3 จัดไป อิฮอล อิอิ

18. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    อันนี้เรียงตามความชอบผมนะ
    เคยใช้มา 3 คัน
    1.civic 1.8
    2.mazda 3 2.0
    3.Altis 1.8

เคยใช้ mazda3 5ประตู 2.0 อยู่พักนึงคับ

เดิมๆเลย ช่วงล่างดี เร่งผมว่าก็ค่อนข้างดีนะ แต่มันจะกินน้ำมันมากเลยถ้ากดหนักๆตลอด

ข้างในสวย ยิ่งตอนกลางคืนไฟส้มดูดีมากๆคับ

---------- Post added at 21:24:58 ---------- Previous post was at 21:24:37 ----------

อันนี้เรียงตามความชอบผมนะ
    เคยใช้มา 3 คัน
    1.civic 1.8
    2.mazda 3 2.0
    3.Altis 1.8

เคยใช้ mazda3 5ประตู 2.0 อยู่พักนึงคับ

เดิมๆเลย ช่วงล่างดี เร่งผมว่าก็ค่อนข้างดีนะ แต่มันจะกินน้ำมันมากเลยถ้ากดหนักๆตลอด

ข้างในสวย ยิ่งตอนกลางคืนไฟส้มดูดีมากๆคับ

19. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    อ่าๆขอบคุณคับพี่ จองไปแล้ว อิอิ
    ครับผม ตัวใหม่เห็นในรูปแล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่หน้ามันแปลกๆห้อยๆอ่ะครับ

20. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    ผมยังไม่เห็นตัวใหม่เลยอ่ะ รบกวนลงรูปนิดนึงจิ

21. R2D2

1,212
    237
    63
    ยินดีด้วยนะครับฮอล ขอต้อนรับเข้าสู่สมาคม Mazda 3 ครับ

22. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    ถ้าเอาเรื่องความแรงก้ออย่างที่ด้านบนบอกครับและเรื่องกินน้ำมันครับ เพราะรถหนักกว่าชาวบ้านครับ แต่ถ้าขับความเร็วสูงผมว่าขับดีกว่าตัวอื่นครับโยกได้ มุดได้ครับ ไว้ใจได้ในระดับนึงเลยครับ ยังไงแล้วลองหาข้อมูลดูครับผม

23. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ขอบคุณครับพี่ ขอดูรูปรถพี่ชัดๆอีกซักรูปได้ป่ะคับ

:D:D:D

24. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0

จัดให้ครับ

25. nos_oxy

nos_oxy New Member Member

32
    0
    0
    ภายใน mz3 กินขาด mz2 ครับ

26. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    สนับสนุนให้ขับ Mazda ช่วงล่างเค้าดีจริง

ชอบตั้งแต่ astina แร้ว ช่วงล่าง TTL

แหล่ม

27. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    แจ๋วๆไปเลยขอบคุณครับ ได้รถวันศุกร์ อยากขับแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้