ถามผู้ที่รู้ หรือเคยใช้สปริง แต่ละยี่ห้อคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป.....1....., 23 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ต้องการถามผุ้ที่รู้หรือเคยใช้สปริงของแต่ละยี่ห้อคับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง คือว่า ตอนนี้ผมใช้โช้คเดิม สปริงเดิมอยู่ แต่กำลังคิด
    ที่จะเปลี่ยนเป็นสปริงโหลดใช้โช้คเดิม เพราะไม่ค่อยเกาะถนนเท่าที่ควร และอีกอย่างสำหรับโช้คเดิมและสปริงเดิม ผมว่ามันค่อน
    ข้างแข็งอยู่มากแล้ว เลยอยากจะถามว่า มีสปริงยี่ห้ออะไรที่ใส่แล้ว ไม่แข็งมาก ไม่เตี้ยมาก หรือ เด้งจนเกินไป
    เคยมีคนบอกว่า ยี่ห้อ เอสทีเร่อ ใส่แล้วความแข็งเหมือนสปริงเดิมมากที่สุด (ยังไงช่วยแนะนำด้วยน่ะคับ)
    ปล... ผมเคยใช้สปริงไอบัคกับโช้คหน้าเดิมล่นเบ้ามา (หนึบแบบสุดยอด) แต่ก็เด้งสุด ๆ เหมือนกัน / แต่ตอนนี้ เลยอยากจะได้แบบ
    โหลดไม่มากขับไม่เหนื่อยด้วยน่ะคับ...

1. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    ตอนนี้ผมใช้ TANABE DF210 คับ ยังไม่ได้เอาไปอัดน้ำมันกะเลื่อนเบ้าหน้าเลยคับ

การขับขี่ก้อดีคับ แต่ เพื่อนที่ขับตามหลังบอกว่า เวลาลงเนินท้ายจะ เด้ง เหอะๆ

ต้องนำไปอัดน้ำมันอะคับ

มะก่อนใช้ APEX ก้อดีเหมือนกันคับ แต่ไม่ต่ำได้ใจเท่า TANABE อะคับ เลยเปลี่ยน

2. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    TANABE DF210 เช่นกันครับ... ยังไม่ได้ทำอะไรเหมือนคนข้างบนเลย เวลาขับขึ้นเนินลงเนินเลยยังเด้ง baby เด้ง baby อยู่ครับ เรื่องการขับขี่สบายครับ เตี้ยมากเลย ต้องคอยระวังหน่อย(แล้วถ้ามีสเกิร์ตด้วยละกัน คนจายเย็นๆ) ส่วน Filling ยังเหมือนเดิมครับ

3. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ล อ ง เ ท น้ า เ บ้ ดู คั บ นิ่ ม น ว ล คั บ แ ล้ ว

อ ย่ า ลื ม เ อ า โ ช๊ ค ไ ป อั ด น้ำ มั น ด้ ว ย น ะ คั บ

4. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    ทานาเบ้ NF210 น่าจะใกล้เดิมมากสุด แต่ยังไงมันก็ทำให้เตี้ยลง ก็คือมันก็จะกระด้างขึ้นตามไปด้วย ถ้าเอาไปอัดน้ำมันมันก็หนึบขึ้นและกระด้างขึ้นอยู่ดี

ความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกัน การใช้งานก็ไม่เหมือนกัน ดีของคนอื่น ไม่ใช่ว่าจะเหมาะสำหรับเรา จำไว้ให้ขึ้นใจครับ ถ้ามีเพื่อนขอเพื่อนลองก่อนเลยครับดีที่สุด เสียเงินทีเดียวดีกว่า เห็นมาเยอะแล้ว

5. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    เคยใช้ไอบัคครับเตี้ยกำลังดีขับสบายครับหนึบก็กำลังดีครับไม่กระด้าง...

6. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ใช้ NF210 ไม่เตี้ยมากนัก แข็งกว่าสปริงเดิม 10 เปอเซ็น เตี้ยลงมานิดหน่อย ได้อัดน้ำมันเพิ่ม ก็ โอเชเลย ลองดูครับ

7. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    ใช้ H&R อยู่ ไม่ได้อักน้ำมันใหม่เหมือนกัน ท้ายเด้ง ๆ อยู่ เตี้ยลงพอสมควร ส่วนความกระด้าง ก้อเพิ่มขึ้นนิดหน่อยนะครับ

8. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    ไอบัค ครับ หนึบดี

9. ถามต่อน่ะคับ

คืออยากจะเปลี่ยนสปริงโหลด แต่เป็นโช้คเดิมไม่อัดน่ะคับ...

10. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    H&R เดิๆเหมือนกันคับ อารมณ์เดียวกับพี่ข้างบน แต่ดูๆแล้วท้ายห้อยไปนิด (ส่วนตัวผมชอบรถท้ายโด่งหน้าทิ่มครับ)

11. เด็กข้าง มอ

เด็กข้าง มอ New Member Member

122
    2
    0

ไม่รู้เคยได้ยินกันรึเปล่าครับ สปริง Mantus ของเนเทอเเลนด์ ลงมา 1.5 นิ้ว ทั้ง หน้าเเละ หลัง
    ความรู้สึกเหมือนเดิมทุกอย่าง ยกเว้นเตี้ยลงกว่าเดิม เท่านั้นครับ เเละก็ตูดไม่ห้อยด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้