ถามคนที่ขับรถไม่มีเล่มหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย we_zaa, 27 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    ผมทำทะเบียนให้ได้ครับ

2. CITY_SX8

CITY_SX8 New Member Member

36
    2
    0
    เป็นตำรวจปลอมตัวมาสืบ ความลับเปล่าเนี้ย .................................... (ล้อเล่นครับ)

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มันไม่เชิงอิจฉาแจ้งจับคับ แต่แบบสมมุติเราทะเลาะกับเพื่อนของเราซักเรื่องนึง เคลียร์กันไม่จบ ถ้าเกิดมันเกิดโมโหแจ้งจับ เราจะทำไงล่ะคับ

ราคามันถูกจิงคับอันนี้ผมไม่เถียง แต่ใช้แล้วสบายใจรึเปล่า อันนี้อีกเรื่องนึงคับ

4. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ทำให้ถูกกฎหมายดีกว่าครับ อยู่ยาวๆๆๆ

5. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ......จะว่าไปนะ...น้องเคยผ่านคลองขวางปล่าว.......ในนั้นมีรถ sport อยู่ 2 คัน โดนแจ้งจับไป...พักใหญ่แล้ว..

..ก่อนหน้านี้เห็นขับมา..ร่วม 2 ปี ..ดังเลย............พี่เลยหวั่น....ใจ...........มีจริงแจ้งจับ..คนแจ้งแม่งได้ตังค์ด้วย...

...เป็นขบวนการ......ไม่อยากรู้ลึก..บอกมาก..ก็กลัวโดน

6. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    จากประสบการณ์ที่ ลับๆล่อๆมา ปีกว่าๆของผม ( เมื่อ5ปีก่อน ) ตอนนั้นผมไปหาของมาทำรถแต่งสักคัน ซึ่งมาจากเซียง ( แถวบางนาตราด ) ทีแรกก็กะว่าจะเอาของจากซากรถคันนั้นมาแล้วหาซีเดียร์มาสักคันยกของจากรถคันนั้นมาใส่ให้หมด แต่พอเขาพาไปดูของในโกดังก็ตกใจเพราะมันมาทั้งคัน ไม่ได้สับครึ่งคันมา ( อย่างที่เราเห็นๆกัน ) สภาพสวยมากๆไม่มีรอยชนด้วยซ้ำ ( มิน่าราคาพี่แกแรงเหลือเกิน แต่ก็ถูกมากถ้าเป็นสภาพนี้ ) จะมีก็แต่รอบข่วนและรอยยางดำซึ่งขัดออกได้ เลยตกลงซื้อทันที แต่ให้เขาเอารถไปส่งที่บ้านผมเอง พอรถมาถึงที่บ้านผมทีแรกก็กะว่าจะเก็บไว้ รอหารถมาสับของใส่แต่ด้วยความใจร้อน แล้วเห็นว่ามันเป็นกลางคืนแล้วเลยเอาสักหน่อย จากบ้านผมขับไปถึงแถวพระราม3แล้ววนกลับบ้าน จากนั้นก็แอบเอามาขับเรื่องๆ สุดท้ายผมคิดได้เลยโทรไปหาบริษัทประกันภัย ซึ่งผมรู้จักเป็นส่วนตัวให้เขาช่วยหาทะเบียนเปล่าวให้ ( คือทะเบียนรถที่ใกล้เคียงกับรถของเรา ในที่นี้ผมให้เขาหาทะเบียนของซีเดียร์ที่ประสบอุบัติเหตุจนเป็นซากมาคันนึง ) รออยู่อาทิตย์กว่าเขาก็ให้เบอร์มาแล้วให้ผมโทรไปคุยกับเจ้าของรถเอง และตกลงราคากัน สิ่งที่ได้คือ ทะเบียนรถ( โอนลอย) จากนั้นผมก็ไปให้เขาไปกับผมไปสถานีตำรวจแห่งหนึ่ง ( ซึ่งทางบ้านรู้จักกับคนในนั้นดีเพราะกลัวว่าถ้าไป สน. อื่นแล้วเขาขอดูรถจะทำไง ) เพื่อแจ้งความป้ายทะเบียนหาย จากนั้นนำใบแจ้งความไปยื่นขอป้ายทะเบียนใหม่แล้วไปยื่นขอ พรบ. แถวบ้านผม จากนั้นก็ใช้มาเรื่อย ขออย่างเดียวอย่าชนกับใครก็พอเพราะ ที่รถกับในเล่มมันไม่ตรงกันสักอย่าง เพียงแต่ตบตาตำรวจได้ไปวันๆเท่านั้น ส่วนตอนนี้รถคันนั้นก็ขายต่อใหคนอื่นไปแล้ว (รถพวกนี้เวลาจะขายก็ต้องบอก คนที่ซื้อเขารู้ด้วยนะครับ ว่ามันเป็นรถผี ถ้าจะให้ปลอดภัยก็ต้องคงสภาพโอนลอยไว้ไม่งั้นโดนจับมาเด๋วซวยกันหมด )

1ST ถูกใจสิ่งนี้
  7. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
  8. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    ใช้รถแบบไม่สบายใจอย่างนี้

ทำให้ถูกต้องดีกว่าไหม

1ST ถูกใจสิ่งนี้
  9. เล่าซะนึกภาพตามไปด้วยเลยคับ :D มันส์ดีจิงๆ

10. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0

เห็นด้วย ๆ ผมก็คนนึง ที่อยากได้รถพวกนี้ โดยเฉพาะ รถสปอร์ต แต่ยังไม่เอาดีก่า เดี๋ยวถ้าเกิดไรขึ้นมา หมดกัน

11. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    คามรู้โคตรเยอะเลยวุ้ยกระทู้นี้
    วันนี้ฝนตกพรำๆ ไปนั่งคุยกับเจ้าเพื่อน RX 7 มันก็บอกว่า ขับไปเถอะ ไม่โดนง่ายๆหรอก
    ซื้อมาแล้วหาทะเบียนสวมไป ก่อนก็ได้ แล้วค่อยๆ หา ซากรถพร้อมเล่ม พอหาได้แล้วก็เอาไปบิ๊ว ที่อู่สี....(ที่มันเอาไปทำ)

แค่นี้ก็เหมือนรถทั่วไปแล้วหละ ถ้าคนดงมันจะซวยจริงๆ ก็คงต้องปล่อยรถไป แต่ถ้ารถมันอยากอยู่กับเราก็ไม่แคล้วกันหรอก (พุดอย่างกับรถเป็นเมีย -*-)

แต่สำหรับผม นะผมคิดว่ามันก็น่าลองไม่ใช่เล่นเลยอะ เพราะเลขเครื่อง เลขตัวรถ ของมันก็เนียนเอามากๆ เลยอะ ดูไม่ออก เลย สำหรับผมนะ

ถ้าโดน คงโดนจากความซวยจริงๆ ก็เท่านั้น

ตอนนี้ก็ขอบิ๊วเงินสดในกระเป๋าให้ได้ตามเป้า ซะก่อน จะได้เอากะเค้ามั่ง
    ไม่รู้เงินจะ 0 ป่าวนะ แต่มันต้องลองกันสักตั้ง

12. gowest

gowest New Member Member

89
    2
    0
    รถพวกนี้
    คนซื้อเค้าพร้อมทีจะเสียครับ
    ซื้อมาขับเล่น.......โดนจับช่างแม่รงๆ .....เศดตัง

ท่านๆทีอยากได้แต่ตังไม่ค่อยจะมีต้องกู้....ต้องยื้ม....ตัองขายรถมาซื้อ.......
    โปรดอย่าทํา ...........เลยครับ
    เพราะเรา......ไม่มีความพร้อมทีจะเสีย
    แต่ถ้าพร้อมก็ซื้อเลย.......

13. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ของผม รถก็แสนจะธรรมดาแต่แต่งแนวยุ่น (คันที่เห็นอยู่นี่แหละ) วันดีคืนดีนั่งกินเตี๋ยวอยู่ยังโดนเลย รถ Benz จอดปิดด้านหน้า(มารู้ทีหลังว่าเป็นสารวัตรสืบสวนภาค 7) มี AE ของลูกน้องอีกคันจอดปิดตูด กำลังอร่อยไม่ทันสังเกตุ พออิ่มแล้วไปเปิดรถหยิบกุญแจจะสตาร์ท พวกล้อมเลย ถามผมคำแรกเลยว่าเป็นตำรวจหรือปล่าว(พอดีแต่ง ฯ ครึ่งท่อน เสื้อยืดตำรวจ + ยีนส์) ผมบอกเอาเสื้อพ่อมาใส่ พวกก็ถามต่อว่าพ่อเป็นตำรวจอยู่ที่ไหน อะไร ยังงัย ฯลฯ คนในร้านก๋วยเตี๋ยวเริ่มมองกันใหญ่(คงนึกว่าผมเป็นโจรมั้ง)
    หลังจากทักทายกันพักนึง พวกก็ขอตรวจสอบรถทั้งคันเลยและตรวจเล่มทะเบียน ฯ (พอดีพกเล่ม ฯ ติดในกระเป๋าเอกสารตลอด เพราะโดนตรวจรถบ่อยมาก ๆ )
    พวกเค้าตรวจสอบประวัติรถคันนี้มาก่อนแล้วก่อนมาจับ เพราะรู้ละเอียดเลยตั้งแต่สีเดิมจากตอนเป็นป้ายแดง จนเดี๋ยวนี้ยุ่นเกือบ 100% ตรวจแล้วก็แกล้งอำว่าเลขเครื่องไม่ตรงบ้าง (ทั้งที่เลขโคตรตรงเลย) ไอ้นู่นไอ้นี่บ้าง ผมก็ตอบว่าของมันเปลี่ยนได้ผมก็เปลี่ยนอะไหล่มาใส่ไม่เห็นแปลก สุดท้ายผมก็บอกว่าถ้าพี่สงสัยก็ไปคุยกับขนส่ง ฯ เลย เพราะรถผมทำถูกต้อง ไม่ได้สวม ไม่ได้อะไรทั้งสิ้น พวกก็จ๋อยได้แต่จดรายละเอียดในบัตรประชาชนกลับไปแก้เขิน ทำอะไรผมไม่ได้ แต่ถ้ารถไม่ถูกต้องนี่โดนแน่ ๆ คาหนังคาเขา

ถ้ามาแถวตะวันตกก็ระวังหน่อยครับ (เส้น บ้านโป่ง เมืองกาญ ฯ) มีสายสืบผู้เชี่ยวชาญตามรายทางคอยเชือดอยู่ โชคดีครับ

14. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    อันนี้มีจริงครับ คอนเฟอร์ม ไม่มีอะไรที่เงินงัดไม่ได้:cool:

15. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    อ้อเพิ่มอีกหน่อย ไอ้เรื่องหารถ หาซาก มันไม่ยากนะผมว่า มันยากตรงหาอู่ที่จะไปทำ เพราะถ้าไม่สนิทกันจริง ๆ ผมว่ายากมากๆ นะครับ เพราะเรื่องมันค่อนข้างใหญ่ถ้าโดนขึ้นมา

16. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ไปบ่อยด้วยเส้น บ้านโป่ง เมืองกาญ...ขอบคุณที่เตือนๆกัน

17. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    โห้ โดนตั้งแต่กินเตี๋ยวเลยวุ้ย -*- มีงี้ด้วย ต้องระวังเสียแล้ว

18. Rain15965

Rain15965 Guest

0
    0
    0
    vn,

:จะทำเล่มก็ติดต่อมาคับ
    ++++โปรดอ่านกันซักนิดนะครับ +++++++
    ----รถไม่มีเล่มนะครับขับได้แต่ขายไม่ได้
    ----ต้องซื้อสดนะครับ ผ่อนไม่ได้ เข้าไฟแนนซ์ไม่ได้ครับ
    ----เอกสารมีให้ครบทุกคันครับไม่มีก็ไม่ขายให้
    ----รถไม่ได้ขโมยมาเพราะมีเอกสาร เช่น สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน ชุดโอนลอย สัญญากู้ยืมเงิน
    ของเจ้าของรถครับ
    -----รถโอนไม่ได้นะครับ ขับอย่างเดียว
    ติดต่อแชมป์ 0873202935 [email protected]

19. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28

สวมทะเบียนเข้าไฟแนนซ์ได้สบายครับ ขนส่งหมอชิตก็เข้าได้ เงินซื้อได้แทบทุกอย่างนะคร้าบบบบบบบบ

ปล. อยากตอบเจ้าของกระทู้นะคับ แต่ เอา mail มาแล้วกันคับ คุยใน msn แล้วกัน

tamazung ถูกใจสิ่งนี้
  20. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ค่าความผิดที่ครอบครองรถเถื่อน(คือรถที่ไม่ทราบที่มาที่ไป) กรณีตำรวจจับ

คือ "ติดคุก 1 ปี ปรับ 1 ล้านบาท" เคยได้ยินว่าอย่างงั้นอะคับ

21. น่ากลัวจังเลย โดน หนักมาก ๆแต่ท่ารถพวก super car จะไม่ค่อยกล้าเรียกเท่าไหร่
    กลัวเป็นพวก มีเส้นใหญ่ ครับ เพราะรุ้นพี่มีในคลัง อยู่ 5 คันแล้ว

22. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    ลองไปดูหนังสือพิมพ์ คมชัดลึก ประมาณอาทิตที่แล้ว โดนจับยกแก๊ง ปลอมซะขนาด ขายเต้นได้ จัดไฟแนนท์ได้ แต่สุดท้ายก็ถูกจับ

23. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

รถรุ่นพี่ผม จอดในบ้าน คลุมผ้ามิด ขึ้น 3ขา ถอดล้อ รั๊วบ้านทึบ สูงกว่าหัว

ยังขายรถไปแล้วเลย อิอิ

ริมถนนไม่ต้องห่วง ไม่เกินเดือน โดนจับแน่นอนครับ :D:D

24. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    คนทำได้ จิง ๆ
    ใครเค้าจะเอามาโพสต์ ในนี้ล่ะ ?
    ( เดี๋ยวงานเข้า หมด )

25. szx

szx New Member Member

30
    0
    0
    ตามมาดู...

26. mervinman

mervinman New Member Member

21
    1
    0
    แล้วทำไมต้องขับรถผิดกฎหมายกันด้วยครับ?

ผมไม่สนับสนุน
    เพราะมันเป็นการส่งเสริมอาชญากรรม โจรกรรมทางหนึ่ง

เราซื้อรถถูก ขับเท่ห์ แต่อาจมีคนเดือดร้อนเพราะเรา

27. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    Thx All เข้ามาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ!!!

28. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    คือเรียกง่ายๆว่า รถที่เข้าค่ายลักษณะ ที่ จขกท ว่ามา ภาษาชาวลบ้านๆ เรียกว่า "รถเถื่อน"ครับ

คราวนี้ ถามว่าถ้ามันเป็นรถบ้านทั่วๆไป หรือรถยุโรปทั่วไป โอกาสที่เค้าจะเพ่งเล็.มันก็น้อยกว่า

อย่างถ้าเป็น รถสปอร์ตญี่ปุ่น ที่มันขึ้นอันกับtop10 black list เช่นSupra, Skyline

พวกนี้ก็จะเป็นเป้าสายตาเพิ่มขึ้นมา โดยมากสังเกตดูว่าส่วนใหญ่ รถพวกนี้หากโดนจับก็มัก

จะเป็นตอนกลางคืน ยังไม่เคยเห็นโดนจับตอนกลางวันซํกคัน ถามว่าใช้ได้มั้ย มัยใช้ได้ครับ

แต่ อย่างที่หลายๆคนว่าไว้ หากเกิดอุบัติเหตุ ขึ้นมา ตู้มเดียวครับ เรื่องยาวเลย ถ้ายิ่งถึงขั้น

ขึ้นโรงขึ้นศาล คราวนี้เรื่องจะยาวเลย มันก็เรื่องปกติครับ ของผิดกฎหมาย ไปอยู่ผิดที่ ผิดเวลา

มีแต่ซวย กับ ซวย โดยมาก คนที่ยอมที่จะขับรถ หรือครอบครอง รถแบบนี้ มักจะไม่มีรถคันเดียว

และรถพวกนี้มักไม่คต่อยมีใครนิยมเอา ขับประจำวันหรอกครับ โดยส่วนมากด่านตรวจทั่วไป

มักไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ เพราะตรงนั้นเค้าเน้น ตรวจแอลกอฮอลล์ หรือพวก ป้ายทะเบียน

ไฟส่องสว่าง ต่างๆ มากกว่า แถมตำรวจตรงนี้เค้าไม่ได้มาสังเกต อะไรหรือขอสืบประวัติมากมาย

เพราะไม่งั้นกว่าจะเคลียร์รถเสร็จ 1 คัน รถคงติดเป็นหางว่าว โดยส่วนตัวผมเลือกที่จะไม่ใช้รถแบบนี้

ครับ ขับแล้วมันรู้อยู่แก่ใจว่ารถมันไม่สมประกอบ(ในที่นี้หมายถึงรถมันไม่สมบูรณ์โดยนิตินัย)

ยิ่งเป็นรถสปอร์ตอีก ขับเร็วก็ไม่กล้า ขับช้าก็หงุดหงิดใจ แถมขับไปใจก็พะวง เพราะมันรู้อยู่

แก่ใจตัวเองว่ารถมันมีปัญหา แค่เจอตำรวจตั้งด่าน ก็ตั้งนะโม3จบแล้ว เคยมีโอกาสไป

เชียงของ แถวๆแม่สาย แอบเล่าให้ฟังนิดนึง จะบอกว่ารถสปอร์ตที่เราเห็นๆเนี่ย คือจริงๆ

แล้วมันดูไม่มีราคาเลย พอดีรุ่นน้องพ่อผมเค้าเป็นคนนำเข้ารถมาจาก ญี่ปุ่น อเมริกา

ไม่ได้นำเข้ามาแบบEvo ที่แยกชิ้นเข้ามาแล้วมาสปอตเข้าไปใหม่นะครับ อันนี้

แบบขนใส่ตู้เข้ามาทั้งคันเลย 1 ตู้ขนเข้ามาได้5 คัน งวดนั้นมีMitsu FTO

เข้ามา6คัน ราคาเอาเข้ามาคันละ6หมื่น Mitsu 3000 GTO คันละ 120,000

Toyo Celica ปลาคาร์ฟ ญี่ปุ่นไม่เอาแล้ว ให้ฟรีๆมาเลยทั้งคัน

Lexus รุ่นตั้งแต่ปี94-98 ES300,LS400พวกนี้มีทุกรุ่น เอาไปวิ่งส่งผัก

ฝั่ง3เหลี่ยมทองคำ ถ้าใครเคยข้ามไปจะรู้ว่าLexus เยอะมากๆ

Benz S-class ตาเหยี่ยว W220 มันวิ่งเลาะนาข้าว วิ่งกันจนผ้าเบรค

ไม่มีเบรคแล้วครืดๆๆๆ พี่ชายผมไปดูงานนั่งไปยัง งงเลยว่าผ้าเบรค

ยังไม่คิดจะเปลี่ยนหรอ แล้วมันขับโหดกว่าLimo บ้านเราอีก

Hummer สีดำ นำเข้าจากอเมริกา รถปี2001 ราคาล้านหน่อยๆ

คันนี้ส่งฟิลิปปินส์ นั่งคุยๆซักพักๆ พวกนายหน้าลาวเข้ามาพอดี ผมเห้นมันเปิด

หนังสือรถแล้วชี้คันเหลืองๆ เราเลยชะเง้อไปมอง ป้าดดดดด มันชี้กัลราโด

เลย มันบอกว่าถ้ามีปุ้ยมันเอาเลย !!! คือที่เราให้ฟังจะบอกว่ารถมันไม่ได้ราคา

สูงเลยเพียงแต่ว่า รถพวกนี้จะไม่สามารถขายในฝั่งไทยได้ แต่ถ้ายืนยัน

อยากจะใช้ก็จะต้องมาสวมทะเบียน หรือขับแบบผิดๆกฎหมายแบบนั้น

ตอนแรก อาผมยังบอกเลยว่า อยากได้ซักคันมั้ย FTO นี่6คัน 6สีเลย

จอดเรียงเป็นแผงเลย แต่พอนั่งคิดไปคิดมา ไม่เอาดีกว่าเราไม่อยากขับรถ

แบบ ไม่สบายใจครับ

29. ข้อมูลแน่นจริงต้อง เพ่ป๊อบแห่งออดี๊คลับ.. :D

30. Bluejeans

Bluejeans New Member Member

38
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแบ่งปันนะครับ
    ได้ความรู้ และแง่คิดครับ อารมณ์เตือนสติดีครับ
    เหมือนตอนผมเงินเดือนเยอะแต่ใช้เยอะ เลยหนี้บานเบอะ ตอนนั้นก็คิดในใจบ่อยๆว่า ถ้าเงินเดือนน้อย
    แต่ไม่มีหนี้สินคงดีกว่านี้เยอะ สบายใจกว่าเยอะ
    ขับรถโก้ สวย หล่อ แต่ต้องระแวง ระวังตลอด เหอๆๆๆ เหมือนพระท่านว่า นรกทั้งเป็นครับ

.........สมมุติว่าได้มาแล้ว จะหล่อจะเท่ห์ได้สักกี่ปีหว่า?
    ไม่นานก็คงเบื่อ เพราะรุ่นใหม่ๆ มีออกตลอด ไหนจะปัญหาเรื่องหาพลังงาน
    รถดีๆต้องเติม เบนซิน 95 และสมัยนี้ กลุ่มพลังงานครองประเทศชาติ 555
    เจอโขกราคาสูงอีกครับ ค่าน้ำมัน นึกแล้ว....เฮ้อออออ เหนื่อยใจแทนครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยากได้พวก Super Car ครับ
    ไม่ว่าจะเป็น Ferrari, Lambo ใกล้เอื้อมหน่อยก็ Lotus Elise, Skyline GTR
    ซึ่งก็เช็คราคากะตัวแทนที่ญี่ปุ่นบ่อยๆ ยิ่งเช็คก็ยิ่งเกิดกิเลศอยากได้ครับ เหอๆ
    แต่พอไปปรึกษาเพื่อนที่ทำเรื่องขนส่งมาจะสิบปี ซึ่งมันก็บ้ารถเหมือนกัน
    (ชอบ Skyline เหมือนกัน) มันก็บอกว่า อย่าทำเลย ไม่คุ้มเสีย นอกจากจับผลัดจับผลูฟลุ๊คได้มา
    และฟลุ๊ครู้จักใครที่ไฟแน้น ขนส่ง อู่รถ แบบไว้ใจได้ (ซึ่งหายาก) ก็อีกเรื่องหนึ่ง

สุดท้าย ก็เลยได้ อิมฯ มือสองมาใช้ครับ แฮปปี้ ครับ สบายใจดี และสนุกทุกครั้งเวลาขับ
    และขอให้ จขกท สมหวังเรื่องรถคันใหม่นะครับ ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดี
    แต่ถ้าได้รถอย่างว่ามาใช้แล้วเมื่อไร ไม่ต้องมาบอกประกาศให้เพื่อนๆในเว็บนะครับ
    เดี๋ยวงานหลวงจะเข้าครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้