ถอด airbag ออกมาเพื่อเปลี่ยนตัว เคบิลเรียวใหม่ ไฟSRS โชว์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pra_to2000, 30 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    มีวิธีการดับไหมครับ ลองถอดขั้วแบตออกแล้ว++ถอดขั้วเดียวนะครับ++ไม่หาย
    หรือว่าต้องไปดับที่ศูนย์อย่างเดียวครับ
    +++++ ขอบคุณมากๆๆครับ+++++

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    หาอู่ที่ เช็คโค้ทsrs ได้เค้าทำให้ได้ครับ

3. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เอาของเก่ามาเล่าใหม่
    ลองลบไฟแอร์แบ็คด้วยตัวเองก่อนนะคับ
    1 ที่แผงฟิวใต้คอพวงมาลัยจะมีปลั๊กตัวเล็กๆ สีเหลืองสายไฟสองเส้น(มากกว่าสองเส้นไม่ใช่คับ) ดึงมันออกมาจากซ็อคเก็ทเลยคับ
    2 หาสายไฟเส้นเล็กๆสองเส้น ยาวประมาณ 10 ซม. ปอกสายไฟทั้งหัวและปลายสายไฟให้เห็นแกนทองแดงยาวเกือบ 1 ซม.
    3 บิดกุญแจไปที่ OFF เอาสายไฟที่ปอกไว้เสียบเข้าไปทีปลั๊กสีเหลือง ช่องละ1 เส้น
    4 เอาปลายอีกด้านหนึ่งของสายไฟทั้งสองเส้น คอนแท็คเข้าหากัน(เอานิ้วบีบไว้แน่นๆ รับรองไม่ดูดคับ)
    5 บิดกุญแจไปที่ on ไม่ต้องสตาร์ท สังเกตุไฟ SRS จะโชว์และดับไป พอไฟดับ แยกปลายสายไฟที่คอนแท็คกันอยู่ทันที(อย่าพึ่งดึงออกจากปลั๊ก)
    6 พอเราไม่ให้สายไฟทั้งสองเส้นคอนแท็คกัน อีก3วินาทีไฟSRS จะโชว์อีก
    7 พอไฟโชว์ เราก็เอาสายไฟมาคอนแท็คกันอีก
    8 ไฟ SRS ก็จะดับไป 4 วินาที และกระพริบเร็ว 2 ครั้ง เราก็รออีก10วินาที และดึงสายไฟออกจากปลั๊กสีเหลืองได้เลย
    9 บิดกุญแจไปที่ OFF ี จากนั้นลองบิดกุญแจ on
    ถ้าระบบไม่มีผิดพลาดใดๆ ไฟ SRS จะไม่มากวนใจอีก
    ถ้าไฟยังโชว์อยู่อีก ลองทำตั้งแต่ข้อ 1 ใหม่อีกรอบเผื่อผิดพลาด ถ้าทำตามขั้นตอนแล้ว ไฟยังมาอีก
    ลองดูที่ฟิวใต้คอพวงมาลัย ฟิวขาดหรือเปล่า หรือลองหา ฟิว มาเปลี่ยนดู เคยมีอยู่คันนึง ฟิวไม่ขาดแต่ไฟโชว์ เกือบนึกว่ากล่อง SRS เสียเลยหาฟิวมาลองเปลี่ยนดู(ลบไฟด้วย) ปรากฏว่าหายสนิทไฟไม่โชว์ แต่
    ถ้าไฟยังโชว์อยู่อีก ต้องเช็คโค้ต ด้วยการ จั้มสายไฟ ที่ เซอร์วิสคอนเน็คเตอร์ (ทำเหมือนเวลาเช็คโค้ตไฟเช็คเอนจิ้นโชว์)ไม่เกี่ยวกับไอ้ปลั๊กเหลืองแล้วนะคับ
    เมื่อจั้มสายไฟที่ เซอร์วิสคอนเน็คเตอร์ แล้วบิดกุญแจไปที่ ON แล้ว ไฟ SRS ก็จะกระพริบเป็นโค้ตเพื่อแจ้งข้อบกพร่องของระบบ
    วิธีอ่านโค้ตก็เหมือนกับ การอ่านโค้ตไฟเช็คเอ็นจิ้น ในกรณี ที่ยังอ่านโค้ดไฟไม่เป็น แนะนำให้เข้าอู่เก่งๆดีกว่าคับ เพราะมันค่อนข้างยุ่งพอสมควร

4. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    กระจ่างครับพี่ แต่ของผมทำแล้วมั้ยหายอะ

5. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ผู้รู้มาตอบหน่อยคับ

6. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    แล้วตอนนี้หายยังครับ

7. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ไม่หายครับเพราะกล่องมันพัง เหอะๆๆ

8. กล่องพัง ผมมีกล่อง SRS อยู่ใบนึง ถ้าสนใจโทรมานะครับ ขายไม่แพง เพราะขี้เกียจเก็บ

9. cgi

cgi New Member Member

124
    24
    0
    ทำไม่เป็นโทรมาคับเดียวสอนให้ 0866230560

10. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    รบกวนเจ้าของกระทู้หน้อยคับ

ซื้อสายเคบิลเรียว มาเท่าไหร่อ่ะคับ ซื้อที่ไหน รบกวนทีงับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้