ตัว ELD จะต่อยังไงครับ แนะนำหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 23 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ตัว ELD จะต่อยังไงครับ แนะนำหน่อย
    ัมันมีสามสาย เขียว/แดง ดำ ดำ/เทา

สายเขียว/แดง เข้ากล่อง แต่มันตรงไหนของกล่อง(ECUใช่ไหม)ครับ

สายดำ/เทา เข้าสวิตช์กุณแจ และที่อื่นอีกได้ไหม

ดำ เข้ากราวด์

ถ้าเข้าใจผิด ก็แนะนำหน่อยนะครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    มันไว้ทำอะไรอ่ะครับ ELD ไม่รู้จริง ๆ

หน้าตาหยั่งกะ SCR

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 17:20:07 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:19:51 ----------

มันไว้ทำอะไรอ่ะครับ ELD ไม่รู้จริง ๆ

หน้าตาหยั่งกะ SCR

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ELD = Electronic Load Detector

ส่วนสายก็

สายสี เขียว/แดง ECU (Pin A30)

สายสี ดำ/เทา -> IG1

สายสี ดำ -> GND

ผมก็ไม่รู้ว่ามันทำหน้าที่อะไร แล้วที่จะต่อนั้น มันไม่มี หรือมันหายหรือเอามาต่อเพิ่ม Option ครับ แต่ถ้าเดิมๆมันไม่มีอยู่แล้ว ต่อเข้าไปก็ไม่น่าจะมีผลนะครับ เพราะ ECU ไม่น่าจะอ่านสัญญาณจากตัวนี้

เดี๋ยวยังไงขอหาข้อมูลเพิ่มนิดครับ

4. salmon drag

286
    7
    0
    ELD มีไว้ ส่งสัญญาณ ให้ ECU รู้ว่า ขณะนี้ เครื่องยนต์มีภาระมากขึ้น เนื่องจาก มีการใช้กระแสไฟภายในระบบ มากขึ้น
    หรือไดชารต์ต้องทำงานหนักขึ้น ดังนั้น ECU ก็จะสั่ง ให้ตัวชดเชยรอบ(มอเตอร์คุมรอบเดินเบา) ทำงาน มากขึ้น เพื่อ
    คุมรอบเดินเบาของเครื่องยนต์ ให้เหมาะสม คับ ลองสังเกตุ รถบ้านเรา(ไม่มีELD) เวลาเปิดไฟหน้ารถ รอบเดินเบาจะตกลง
    เล็กน้อย ส่วน รถที่วางเครื่องใหม่(เครื่องญี่ปุ่น) และ เดินสายไฟครบๆ เวลาเปิดไฟหน้ารถ รอบจะกระดิก ขึ้นเล็กน้อย คับ

แก้ไขโดย คุณ noomth ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2010
  5. salmon drag

286
    7
    0
    ขอถามคุณ MugenTypeR อีกทีนะครับ a30 ที่กล่องผมมันมีสายอยู่แล้วครับ สายสีเขียว

ดูตามตารางที่ผมแนบมา d16ใช่ได้ไหมครับ แต่มันก็มีสายต่ออยู่แล้วเช่นกัน สายมี เขียว/แดง ผมต่อพ่วงเลยได้ไหม

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ครับ ตำแหน่ง D16 ถูกต้องแล้วครับ

แต่ผมสงสัยว่าทำไมต้องต่อเพิ่มครับ ในเมื่อมันมี Regulator อยู่แล้วที่จะควบคุมแรงดันไม่ให้เกิน

ยังงงอยู่ครับ เดี๋ยวผมคงต้องหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อย

7. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    eld Electrical Load Detector....

แปรตามภาษา การตรวจภาระกระแสไฟ ไม่สามารถช่วยตัดกระแสไฟอะไรได้ครับ
    มีประโยชน์ เมื่อ เปิดไฟหน้า หรือดึงกระแสไฟมากๆ ส่งผลให้ไดชาทจะทำงานหนัก
    กล่อง ecu จะรับรู้จาก eld ว่ามีการดีงกระแสไฟ จะสั่งงานให้ idle ชดเชยรอบให้เครื่องยนต์
    ที่บางคันเปิดไฟหน้าแล้วรอบเครื่องตก ให้มาดูที่ eld เลยครับ ถ้าไม่มี eld ไฟ engine โชว์ด้วยครับ

8. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอชมต่อไปครับ พี่โอ

9. eak_eak

eak_eak New Member Member

1
    0
    1
    สวัสดีครับ รถผมไม่ใช่เครื่องเดิมแล้ว ที่กล่องฟิวมีELD แต่ไม่มีปลั๊ก มุดหาปลั๊กก็ไม่เจอ ผมจะต่อยังไงได้บ้าง ตอนนี้ไฟรูปเครื่องโชว์ครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้