ดูสิ เพื่อนเราพลาดโอกาสสำคัญของชีวิต

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Super_book, 29 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    ส่งเมล์มาให้ผมอ่าน คงอยากระบาย

ดังนี้

วันก่อนผมไปงานแต่งงานอดีตกิ๊ก
    (ที่ไม่ได้แปลว่าชู้ . . . แต่เป็นคนที่มากกว่าเพื่อนแต่ไม่ใช่แฟน)

เราเคยไม่ได้เจอกันมาเกือบปี
    จากการเจอกันครั้งสุดท้าย. . . ด้วยเหตุผลอะไรไม่รู้
    แต่ผมพยายามนึกเองว่าเป็นเพราะงานเยอะ
    ไม่มีเวลา. . . ที่ทำให้เราห่างๆกันไป

ผมยังจำได้
    วันที่เราเจอกันครั้งแรก

ผมไปหาเพื่อนที่คณะของเธอ
    เราอยู่สถาบันเดียวกัน แต่คนละฝั่งถนน
    ผมเห็นเธอเล่นกับหมาสกปรกๆ ตัวนึง
    ภาพนั้นยังชัดเจนอยู่เลย

ผู้หญิงผมยาว หน้าตาน่ารัก เล่นกับหมามอมแมม
    เธอเอาลูกชิ้นปิ้งมาให้น้องหมากิน
    ลูบหัวลูบหูมันแบบไม่รังเกียจ

ผมไม่เคยจีบผู้หญิง จีบไม่เป็นด้วย
    แต่ผมขอให้เพื่อนแนะนำเธอให้รู้จัก
    แสดงให้เห็นว่าผมสนใจเธอ
    ไม่รู้เรียกว่าจีบหรือเปล่า

เราคุยกันถูกคอเรื่องหมา เรื่องหนัง เรื่องเพลง เรื่องนินทาเพื่อนของเรา
    และเรื่องการเรียนที่เธอสนใจการเรียนของคณะผม
    และผมสนใจการเรียนคณะเธอซึ่งเป็นคนละสาย

ความสัมพันธ์ก่อตัว. . . เราอาจจะเป็นมากกว่าเพื่อน
    แต่ก็ไม่รู้จะใช้คำว่าแฟนได้ไหม
    เราไปกินข้าวด้วยกันทุกวัน
    ผมเดินไปส่งเธอที่ป้ายรถเมล์ทุกเย็น
    เราโทรคุยกันบ่อยๆ ถึงจะไม่บ่อยมาก
    วันหยุดเรานัดไปดูหนังด้วยกัน
    ผมถือของให้เวลาเธอไปชอปปิ้ง
    แต่เราไม่เคยบอกว่าต่างคนต่างรู้สึกยังไง
    ไม่เคยบอกใครและไม่เคยบอกกันว่าตกลงเราเป็นแฟนกัน
    ไม่เคยมีคำพูดหวานๆ หรือการกระทำที่มันพิเศษมากไปกว่านี้

จนเราเรียนจบ . ..

พอเริ่มทำงาน . . . สังคมก็เริ่มเปลี่ยน
    เวลาและความวุ่นวายในหน้าที่การงานทำให้ความกระตือรือล้นที่จะเจอกันน้อยลง
    ความถี่ในการโทรหากันห่างขึ้นเรื่อยๆ
    จนแทบจำไม่ได้ ว่าครั้งสุดท้ายที่เราเจอกัน กินข้าวกัน ดูหนังด้วยกัน
    และโทรศัพท์คุยกันคือเมื่อไหร่
    ผมไม่คิดถึงเธอหรือเปล่า. . . ก็ไม่เชิง
    เพียงแต่มันมีเรื่องอื่นให้คิดมากกว่า
    จนเหมือนหลงๆลืมๆเธอไป. ..

เรามาเจอกันอีกทีตอนงานแต่งงานเพื่อนคนที่แนะนำให้เรารู้จักกัน
    หลังจากเรียนจบหลายปี
    เรายังคุยกันเหมือนเดิม แต่เหมือนระยะห่างมากขึ้น
    เราไม่ถามกันว่าแต่ละคนหายไปไหนมา
    ถามแต่ว่ากำลังทำงานอะไรอยู่ เป็นไงบ้าง

แล้วเราก็ห่างหายกันไปอีกครั้ง . ..

แล้ววันนึง . . . เธอก็โทรมาหาผม
    บอกว่ากำลังจะแต่งงาน กับชาวต่างชาติ ที่ทำงานที่เดียวกันกับเธอ

ผมบอกไม่ถูกว่ารู้สึกยังไง
    เราห่างกันจนผมไม่ควรจะหวงเธอแล้ว. . .
    แต่ผมก็รู้สึกใจหาย
    มันรู้สึกแปลกๆ เหงาๆ หัวใจหวิวๆ ยังไงไม่รู้

ผมไปงานแต่งงานของเธอ . . .
    บอกตรงๆ ว่าตอนอยู่ในงาน
    ผมนึกในใจว่าทำไมผู้ชายที่ยืนข้างเธอไม่ใช่ผม

แต่วันนั้นผมก็ได้แสดงความยินดีกับเธอไปอย่างเต็มใจ

. . . . .

เมื่อคืน

เธอโทรมาหาผม . ..
    เราคุยก ันมากขึ้นกว่าตอนที่ห่างหาย

ที่จริงผมเริ่มทำใจได้บ้างแล้วล่ะ

ก็เลยแกล้งบอกเธอไปว่า. . .เนี่ย พอบีแต่งงานไป โอเลยไม่รู้จะแต่งกับใคร

เธอหัวเราะ ถามว่า นี่โออยากแต่งงานกับบีด้วยเหรอ นึกว่าไม่อยาก

ผมก็ อ้าว ทำไมล่ะ โอดูไม่ชอบบีเหรอ

เธอนิ่งไปแป๊บนึง แล้วก็ถามแบบเสียงซีเรียสว่า ถามจริงเถอะ
    บีอยากรู้มานานแล้ว ว่าที่ผ่านมาโอคิดยังไงกับบี

ผมถามย้อนกลับว่าที่เราไปกินข้าว ดูหนัง กันเนี่ย
    มันไม่ได้หมายความว่าชอบเหรอ ไม่เคยทำแบบนี้กับใครเลยนะ

จากนั้นผมถึงได้รู้ว่า เธอรู้สึกไม่เข้าใจว่าผมคิดไงมาตลอด
    เพราะเราไปไหนมาไหนด้วยกันทุกวัน คุยกันทุกวัน

แต่ผมไม่เคยมีอะไรหวานๆ ไม่เคยแสดงความห่วงใยเป็นพิเศษ
    ไม่เคยบอกว่าชอบเธอ
    ไม่รู้ว่าเราเป็นแฟน. . . หรือเป็นเพื่อนที่สนิทกันมาก

ซึ่งสิ่งที่เธออยากรู้มาตลอดคือผมชอบเธอระดับไหน แค่คนควงเล่น
    หรือมากกว่านั้น
    (ผมดูเหมือนคนคบผู้หญิงไว้ควงเล่นขนาดนั้นเลยเหรอ . . .)
    เพราะเป็นผู้หญิง . . . ทำให้เธอไม่เคยกล้าถาม
    แต่วันนี้ถามฐานะ'เพื่อนเก่า'

ตอนนั้นผมเองก็ไม่ได้พูด เพราะพูดไม่เป็น
    แล้วก็ไม่นึกว่าผู้หญิงจะต้องการการแสดงออกที่ชัดเจนมากกว่านี้

ยิ่งพอเรียนจบ ผมเหมือนหายไปเลย . . . ไม่ค่อยได้ติดต่อกัน

ผมรู้สึกเหมือนกับว่า หัวข้อการคุยหลังจากนั้น
    คือเราต่างเสียดายที่เราไม่เปิดเผยความรู้สึกให้
    อีกฝ่ายมากกว่านี้ในตอนนั้น ถึงเราจะคุยกันเหมือนเป็นเรื่องน่าขำ . ..

หลังจากวางสาย
    ผมรู้สึกเหงาๆ หวิวๆ ยิ่งกว่าตอนที่รู้ว่าเธอจะแต่งงาน

มันเหมือนอะไรบางอย่างที่เราควรจะรักษาไว้ แต่กลับรักษาไม่ได้

แล้วตอนนี้มันก็สายเกินไปที่จะเรียกกลับมา

ก็หวังว่าความเหงาแบบนี้มันคงจะผ่านไป. . .

ไม่กี่วันหลังงาน ผมได้รูปแต่งงานของเธอมา
    (ผมขอรูปเจ้าสาวที่เธอไปถ่ายติดหน้างานไว้)
    ผมดูแล้วก็ยิ้มๆ ทุกครั้ง
    ใช่ครับ . . . ถึงมันจะเศร้า แต่อย่างน้อยเธอก็เป็นความทรงจำที่ดี

ตอนที่ผมเห็นรูปนี้ครั้งแรก
    ผมไม่เคยฝันว่างานแต่งงานผมจะเป็นไง. . . เจ้าสาวผมจะเป็นใคร
    หน้าตาแบบไหน
    ไม่เคยคิดด้วยซ้ำ .. .ว่าตัวเองจะแต่งงานหรือเปล่า

แต่รูปถ่ายผู้หญิงปล่อยผมยาว ยิ้มกว้าง แต่งหน้าอ่อนๆ
    ใส่ชุดสีขาวสบายๆริมสระน้ำ . . . ทัดดอกไม้สีขาวที่หู รูปนี้
    ผมรู้สึกเสียดายจริงๆ ที่เธอไม่ใช่เจ้าสาวของผม
    ไม่ได้ใส่ชุดนี้เพื่อผม

ในงานแต่งงานของเธอ ทุกครั้งที่มองเธอ
    ผมถามตัวเองตลอด . . ว่าทำไมผู้ชายที่ยืนอยู่ข้างเธอวันนี้ไม่ใช่ผม
    แต่คำตอบของสิ่งที่ผมถามตัวเอง. . .ผมก็รู้ว่าเพราะอะไร

เหตุการณ์นี้คงเป็นบทเรียนน่ะครับ
    ซึ่งไม่รู ้ผมจะมีโอกาสได้แก้ตัวอีกหรือเปล่า

เรื่องของคนที่ไม่ชัดเจน ไม่สม่ำเสมอ และเข้าใจยาก อย่างผม
    อยากเอามาเล่าสู่กันฟัง
    ไม่อยากให้เกิดกับใคร. ..

ใครที่ยังมีสิ่งที่ตัวเองหลงลืม ลองย้อนหันกลับไปมอง
    และเอาใจใส่ให้ความสำคัญกับสิ่งนั้นอีกนิดนะครับ
    จะได้ไม่ต้องมานึกเสียดายทีหลัง . . . ถ้าสิ่งนั้นพลาด หรือหลุดลอยไป

หรื อถ้าพลาด อย่างน้อยก็ยังรู้สึกว่าได้ทำเต็มที่แล้ว
    ไม่ใช่พลาด เพราะปล่อยปละละเลย

อย่าลืมนะครับ . . . ขอย้ำอีกทีว่า

++ ค ว า ม รั ก ต้ อ ง ก า ร ค ว า ม ชั ด เ จ น แ ล ะ ส ม่ำ เ ส ม อ++

2. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    แจ่มมากๆครับ

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    คิดอะไรได้อีกเยอะเลย

ฉะนั้น คิดอะไร ก็อย่าเก็บเอาไว้

มีโอกาสบอก ก็บอกซะ

ความในใจ ถ้าเก็บไว้ในใจเรา ก็ไม่มีใครรู้หรอก

ถึงแม้ว่าเค้าจะรู้ ก็อาจจะไม่เท่าที่เราคิดหรอก

ปล. คุณโอ เพื่อนคุณบุ๊คคนนี้ คือผมนะ

เดี๋ยวจะสงสัยกัน เลยมาแจ้งไว้ซะเลย

อิ อิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2008
  4. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    นึกว่าใช่นะนี่ อิอิ :D

5. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0

ตอนนั้นขืนบอกไป ถ้า สาวเจ้า ไม่คิดกะเรานี่เสียเพื่อนเลยนะ

น่าสงสารตาโอ อิอิอิอิอิ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

6. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ชื่อโอ อีกแล้วววววววว
    นี่เอาเรื่องจิงของพี่บุ๊คแล้วเอาคนอื่นมาแอบอ้างป่ะเนี่ย

7. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ตกลงยังงัยกันเนี่ยะ...คุณบุ้คเป็นเจ้าสาว..คุณโอเป็นเจ้าบ่าว...รึป่าว?หรือคุณโอเป็นเจ้าสาว..คุณบุ้คเป็นเจ้าบ่าว....งง

8. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    นี่เรื่องจริงหรือนี่ เหมือนดูละครหลังข่าวช่อง 5 เลยอะ....

9. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ดีว่าพี่ป๊อปให้เป็นช่อง 5 น่ะเนี้ย ถ้าเป็นช่อง 7 นี่คงกลิ่นโชย หอมชวนอาเจียน เป็นแน่แท้...เอิงเอย...

10. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ระบายซะเห็นภาพเลย

11. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0

ชัดเจนซะขนาดนี้ ไม่ต้องสงสัยว่าเป็นใครเลยโอเอ๊ยยยยย

เอิ๊กๆๆๆๆ

ปล. ว่าแต่ว่าเรื่องนี้มีกำลังจะบอกอะไรใครกันน๊อ อิอิ :D:D:D

12. whitebear

1,191
    11
    0
    คุณกิ๊ฟ ทำกันได้นะ

เป็นเรื่องเป็นราวเลย

คนเค้าเข้าใจกันผิดกันหมดละ

13. PeMhom

1,163
    3
    0
    เออ...นั่นสิ...ผมก็ว่า ถ้าจำไปผิดอ่านทีแรก...เสี่ยโอ..ออกตัว..ว่าไม่ใช่เรื่องของเสี่ยโอนี่นา..ไหงตอนหลังเป็นหยั่งงี้ไปได้....
    แต่เอาเถอะ..แม้นว่าเรื่องนี้จะไม่ใช่เรื่องของ..เสี่ยโอ..แต่ถ้าตอนนี้เสี่ยโอแอบคบหาดูใจใครต่อใครอยู่..ก็บอกเค้าไปเลย
    จะได้ไม่ต้องมีเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยงัย...:p...อีกเรื่องอย่างรู้จัง Meeting ครั้งต่อไป
    เสี่ยจะพา นู๋..นู๋..คนไหนมา..พบเจอทีไรไม่เคยเห็นควงสาวซ้ำหน้าเลย:)

14. BLACK_IMPUL

385
    1
    0
    กร๊าก คนมัน HOT นี่ เลย ช่วยจัดให้ อิอิอิ

15. krissarakorn

krissarakorn New Member Member

53
    0
    0
    ซึ้งจัง แต่ก็ดีนะที่ยังได้รู้จักว่ารักเป็นไง

16. Super_book

294
    4
    0
    ผมว่าไม่ใช่พาไปหรอกนะ

น่าจะไปเจอกันที่นั่นตะหาก

17. PeMhom

1,163
    3
    0
    ปริศนาธรรมจากท่านบุ๊ค.................ชวนให้สงสัย
    งั้นข่าวที่เค้าลือกันก็มีเค้าความจริงสิท่าน ลองได้ว่าที่เพื่อนเจ้าบ่าวออกมายืนยันหยั่งงี้..............วุ๊ยยยยยยยยยย

18. whitebear

1,191
    11
    0
    ปายกันหญ่ายแย้ว

19. BLACK_IMPUL

385
    1
    0
    อิอิอิ เสี่ยโอ นี่ สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดด เจ๋ง จิงๆ มาให้เห็น ตัวเป็นๆ อยู่ตลอดเวลา อิอิอิ

20. Crybaby

Crybaby New Member Member

113
    0
    0
    พี่โจ คิดได้ไงเนี่ย :D

21. BLACK_IMPUL

385
    1
    0
    2 คนนั้นเค้า ใครหลับก่อนเป็นเมียอ่ะ พี่โจ น่ากัว สุดๆ

22. PeMhom

1,163
    3
    0
    แหม..แหม..ก็ล้อเล่นกันไป..ล้อเสี่ยโอ ท่านมากๆ ช่วงนี้เลยหายไปเลย
    แล้ว ตกลงท่านกิ๊ฟ(ใหญ่) นี่ยืนยันไม่รู้จักน้องนุชจริงๆอ่ะ ยังคาใจน่ะเนี้ย

23. whitebear

1,191
    11
    0
    ผมก็ยังอยู่เหมือนเดิม

ไม่ได้หายไปไหน

กลัวซะที่ไหนละ

ความจิงก็คือความจิง

(ไม่ใช่เรื่องผมกะตาบุ๊คนะ)

ปล. ไอ้ในวงเล็บเนี่ย คุณกิ๊ฟคงไม่มาแก้เล่นอีกนะ

เดี๋ยวคนเค้าก็เชื่อจิง จิง หรอก

อิ อิ

24. Super_book

294
    4
    0

นี่ยังไม่รู้กันอีกเหรอว่าผมชอบของ "ใหญ่"

25. Super_book

294
    4
    0

ยืนยันว่าจริงครับ ผมกับโอไม่ได้มีไรกัน สัมพัน์ลึกซึ้งหรอก

ผมเอาตัวจริงให้ดูเลยดีกว่า

จะได้ไม่ต้องมาเป็นข่าวอีก

เรื่องก็คือว่า วันที่เสี่ยโอมาเล่นสงกรานต์กับผมที่ RCA บังเอิญเจอกับหญิงชาวต่างชาติคนนึง แม้จะต่างกันที่ภาษา แต่ตรงกันที่หัวใจครับ

เธอรู้ใจโอทุกๆอย่าง เอาใจเก่งเป็นที่หนึ่ง แล้วก็ยังเป็นสาวมั่น ทำงานคล่อง

สมบูรณ์แบบไปหมด

โอเคยพูดว่า คนนี้แหละ กรูจะแต่งงานด้วย

...........................................

26. Super_book

294
    4
    0
    ^
    ^
    ^
    ^

อุ๊ย ขอโทษทีครับ

ลืมรูป ลืมรูป

ขฮโทษที

เอาหล่ะครับทุกท่าน

นี่คือตัวจริงของเธอ

27. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    โอ...............เปลี่ยน.................ไป๋..............

28. whitebear

1,191
    11
    0
    เฮ้ยบุ๊ค ผมไปเล่นน้ำที่ RCA กลางคืนนะ

ไอ้ในรูปอะน่าจะเป็นที่ข้าวสาร แล้วก็กลางวันด้วย

ขอบใจนะที่จะช่วยแก้ข่าว

แต่หนักกว่าเก่าอีกอะ

29. Gunzubond

Gunzubond New Member Member

25
    0
    0
    อย่ามาแก้ข่าวเลยครับ รูปภาพมันฟ้อง ไม่ทันแล้วที่จะแก้ข่าว
    นี่ไงน้องเปิ้ลที่ พี่โอเค้าถามหาครับเพื่อนๆ

30. whitebear

1,191
    11
    0

น้องเปิ้ลไหนคับ ???

ตอนนี้มีแต่น้อง .......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้