ช่วยที อยู่ดีๆ รถดับเอง b14 ท้ายแยก

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ek_, 26 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    ช่วยที อยู่ดีๆ รถดับเอง b14 ท้ายแยก ปี 2000 ติดแก๊ส หัวฉีด AC มาจะปี 2 แล้ว

ขับอยู่ๆ ปกติ แต่รถติด อยู่ดีๆ รอบก็ตก มันก็ดับไปเลย

แต่ก็สตาร์ท ก็ติดเหมือนเดิม แต่รู้สึกรถมันไม่เหมือนเดิม

รู้สึกไม่มั่นใจ กลัวไปดับกลางทาง

- มันต้อง ล้างวาล์ว อะไรหรือ เปล่าครับ

(รถเดิมๆ 120000 โล ไม่เคยเสีย-ไม่เคยอะไรเลย นอกจาก เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปกติ)

มันเป็นอะไรเหรอครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤศจิกายน 2009
  2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ทำความสะอากาศกรองอากศ
    เช็ค Air flow หรือลองจูนแก๊สใหม่ดูครับ...
    เพราะสภาพแวดล้อมเปลี่ยน ค่าก็เพี้ยนไปได้คร๊าบบ...
    เช่น กรองอากาศสกปรกเยอะ เปลี่ยนหัวเทียวใหม่...

3. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    คอยล์จานจ่ายใกล้ลาโลกรึเปล่าครับ ลองเช็คดู

4. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    คอยผมก็เพิ่งเสียฮะ

อาการเป็นแบบนี้หรือเปล่า รอบเดินเบาจะมีอาการรอบตกเป็นจังหวะๆ ถ้าใช้น้ำมันเครื่องจะเริ่มเขกกระจาย

ยิ่งเวลาเปิดแอร์ เปิดไฟหน้า จะแสดงอาการชัดเจน เครื่องจะเร่งไม่ขึ้น

ถ้าอาการประมาณนี้เช็คคอยด่วนฮะ ถอดออกมาอาจจะพบอาการซีลจานจ่ายเริ่มรั่วแล้วคราบน้ำมันเครื่อง

เลอะคอยฮะ

ปล. เปลี่ยนคอยด่วนฮะก่อนจะเป็นแบบผมเกือบกินข้าวลิงซะแล่ววว :D:D

5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    คอยก็ดป็นได้ หัวเทียนลองใช้หัวทามมะดา ใช้หัวเข็มน่าจะมีปัญหา ลองดูนะครับ พวกนี้เจอมาหมดแระ

6. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ตามนั้นครับ
    หัวเทียน+ระบบไฟ+แอร์โฟ+รอบเดินเบา+จูนแก็ส
    มันจะมาเรื่อยครับ แก็สอะนะ

7. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    อันดับแรกนะครับลองสักงเกตดูก่อน ว่ามีอาการเวลาใช้น้ำมันรึเปล่า ถ้าใช้น้ำมันแล้วไม่ดับก็ค่อยมาไล่เช๊คระบบแก๊สดูครับ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    จะบอกว่าอย่าพึ่งโทษ gas ใช่มะ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้