ช่วยด้วย..เสียงดัง แก๊กๆๆ B14 คะ..

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Aoy0, 22 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aoy0

Aoy0 Guest

0
    0
    0
    สวัดดีทุกท่านคะ...

1. รบกวนถามปัญหาเกี่ยวกับ Nissan B14 พอดีเมื่อหลายเดือนก่อนมีได้ทำการเปลี่ยนฝาสูบ ทีแรกมีเสียงดังเวลาออกตัวเกีย 1 แต่พอใช้ไปสักพักมันหายไป แต่จะมาทั้งอีกทีตอนที่เหยียบแล้วผ่อนคันเร่งเกีย 4 หรือ 5 เคยสังเกตเวลาขับรถไปคะ มันจะดังแค่รอบเครื่องช่วงเดียวเท่านั้นถ้าเหยียบมากหรือผ่อนให้มันไม่อยู่ในช่วงรอบเครื่องนั้นก้อจะไม่มีอาการเลยคะ บางท่านแนะนำให้ไปตั้งวาล์วใหม่บ้างหรือไปเปลี่ยนโซ่บ้าง เลยงงคะ ไม่รู้จะเอายังไง ยังไงรบกวนท่านที่มีประสบการณ์ตอบด้วยนะคะ กลัวมันจะเป็นหนัก (เครื่องใช้น้ำมัน รถปี 97 )

2. เวลาเร่งเครื่องแบบกระทันหัน(กรณีแซงรถ)รอบเครื่องและเสียงเครื่องจะเพิ่มปกติแต่ความเร็วของรถไม่เพิ่มคะ ไม่รู้มันเป็นอะไร แต่ถ้าค่อยๆเหยียบเพิ่มความเร็วมันก้อปกติทุกอย่าง อยากรู้ว่ามันต้องแก้ยังไงคะ ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ .....(เป็นเฉพาะ เกีย 4 - 5 เท่านั้น)

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ข้อ 1 นี่ เสียงดังประมาณไหนครับ ดังจากในเครื่อง หรือเสียงท่อรถมันแปลกไปครับ
    รอผู้รู้ชัวร์ๆ อีกทีนะครับ

ข้อ 2 นี่ ถ้ามีอาการร่วมกับ ตอนเครื่องร้อนสตาร์ทยาก เป็นที่รางหัวฉีดครับ อาจจะเกิดร่วมกับ airflow ด้วยจ้า

3. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

4. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    พี่ตริ่งงงงงงงงงงงงงงงงงง น่าร้ากกก อยู่หนายยย...

มาตอบๆ

5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ไฟเขกอ๊าป่าววววววว

6. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ต้องพี่ติ่ง ฟันธง

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    รออีกหน่อย น่ะครับ :D

8. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    รีบทามนะคับ

เสียน้อยเสียยาก......

เสียมากเสียง่าย.....

9. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    รอร๊อรอร๊อรอรอรอ รอรอร๊อรอหร่อ ร๊อ ร่อ

10. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    พี่ตริ่งไปไหน

11. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0
    เอ๊ะ.....แปลก พี่ติ่ง หายปายยยย

หายปัยหนัยอ่า

12. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เรื่องเสียงรถในเครื่องนี่ ต้องเอารถมาให้ฟังอ่ะครับ ถึงจะรู้ว่าดังอะไร

13. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    ครับถูกต้องตามที่พี่เค้าว่าเลย เรื่องเสียงดังมีหลายกรณี
    เอามาดูให้ชัวร์ จะได้ไม่หลงประเด็นครับ หนับหนุน ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้