ช่วยด้วยคับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย nice827, 19 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    คือเรื่องมีอยู๋ว่า rover ของผม ขับอยู่ดีๆ เครื่องดับ อุปกรณ์ไฟฟ้าภายในรถใช้ไม่ได้ ไม่ใช่แบตหมดนะครับ ตอนนั้นขับกลางคืน ไฟหน้ายังสว่าง ไฟฉุกเฉินใช้ได้ ผมมาดูฟิวส์ที่ในห้องเครื่อง พบว่าฟิวส์ที่เหมือนสะพานไฟ ร้อนมากจนแตกครับ ทำให้ฝาครอบละลายไปด้วย สาเหตุผมไม่ทราบเกิดจากอะไร ฟิวส์ตัวนั้นบนฝาไม่บอกอะไรเลยครับ มีแต่สัญลักษณ์ตัว I (ไอ) แล้วมีกรอบสี่เหลี่ยมล้อมรอบ วันนั้นผมเลยเอาสายไฟหนาๆหน่อยใช้แทนแล้ววิ่งกลับบ้าน พอถึงบ้านทิ้งไว้ 1 วัน เมื่อวานผมได้ลองเปิดรถดูปรากฎว่าแบเตอร์รี่ไฟหมดครับ แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ ฟิวส์ร้อนจนแตกรึป่าว หรือว่า ไดชาร์จไม่ชาร์จเข้าแบต เพราะผมแปลงจาก 4ขา เหลือ 3 ขา คับ อยากไปมีทติ้งช่วยด้วยคับพี่ๆ:D:D

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ถามพี่ใหญ่ เรื่องไฟไม่ถนัสสสส

3. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    สายไฟหลัก อาจเกิดการ ช็อด กับ ตัวถังทำให้ฟิวส์เมนขาด ฟิวส์เมนมีหลายตัว ลองถ่ายรูปมา ดูก่อนว่าตัวไหนขาด

4. nice827

382
    0
    0
    ได้คับพี่ เดี๋ยวจะถ่ายให้ดูครับ ฟิวส์ที่มันขาด สัญลักษณ์ i มี กรอบล้อมรอบ บนฝาปิดแผงอะคับ ในคู่มือก็ไม่มีคับ

5. ttsoft

632
    1
    0
    ถ่ายช้าจัง ลองดูว่าเจ้า ไดชารท์ สาย ไฟอยู่ไกล้ตัวถังหรือเปล่า ระดับฟิวส์เมนขาด น่าจะเป็นสายไฟเส้นใหญ่ๆ ระวังหน่อยก็แล้วกัน เดี๋ยวรถไฟไหม้หมด

6. nice827

382
    0
    0

สายไฟเส้นไหนอะคับพี่ รูปมาแล้วค๊าบ จิงๆอยากให้พี่ๆช่วยดูให้ ไม่อยากไปให้ช่างดูเพราะว่าแถวบ้านช่างไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่แล้วก็ผมไม่ไว้ใจด้วยคับ

ฟิวส์ที่ผมเอาสายไฟพันอยู๋อะคับ ถ้าเป็นไดชาร์จ ทำไมแค่บิดสวิทซ์กุญแจรถมันก็ร้อนอะคับพี่:cry::cry:

7. nice827

382
    0
    0
    ผมมาให้การกับศาลที่จะวินิจฉัยอีกทีคับ

ก่อนที่จะเป็นแบบนี้ อาการข้างล่างนี้เกิดขึ้นเป็นเดือนแล้วคับ
    *รถผม เวลาดับเครื่องลงจากรถแล้ว บางทีก็ล๊อครถได้เลย บางทีก็ล๊อคไม่ได้
    *ต้องรอสักพัก
    *บางทีติดเครื่องอยู่เปิดประตูด้านคนขับ ไฟLED ตรงสัญญาณกันขโมยกระพริบ 1ครั้ง
    *ผมไม่รูว่ารูกุญแจมันช๊อตรึป่าว
    *เพราะยังไม่ทันสตารทรถสายไฟที่ผมใช้แทนฟิวส์มันก็ร้อนซะแล้ว

มันพอจะมีส่วนเกี่ยวข้องบ้างมั้ยครับ เพราะว่าถ้าบิดกุญแจโดยเอาสายไฟที่ผมใช้แทนฟิวส์อยู่ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยคับ

หรือว่าจะเป็นอาการที่ผมเคยบอกว่า ไฟตัดหมอกหลังใช้ไม่ได้ ไล่ฝ้าใช้ไม่ได้ เพราะมันอยู่แผงฟิวส์เดียวกัน

8. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    เดี๋ยวงานเข้านะรีบหาจุดซ๊อตซ่ะ

ลองไปไล่หาจุดสะพานไฟ
    ที่ฟิวซ์ตัวนี้จ่ายไปให้อะไรบ้างลองดูที่ไดอะแกรม
    เพราะเดี๋ยวไฟไหม้นะถ้าสายไฟที่ใส่ไปมันไม่ขาด
    จะทำให้ร้อนจนไฟซ๊อต
    อย่างที่ยกตัวอย่างมาเรื่องไล่ฝ้าและตัดหมอกลองเอา
    ฟิวซ์ของที่ว่าออกให้หมดหรือเอาฟิวซ์ที่อยู่ในกลุ่ม
    ของสะพานไฟตัวนี้ออกแล้วลองดูให่ว่ามันร้อนไหม
    ถ้าไม่ก็ลองใส่ฟิวซ์กลับทีละตัวดูว่าตัวไหมมีอาการ
    ทำให้ร้อน(ส่วนใหญ่ถ้ามันซ๊อตฟิวซ์ย่อยจะขาดก่อนแล้ว)
    ไม่ถึงฟิวซ์หลักนะ.ลองรื้อแผงฟิวซ์ทั้งหมดยกขึ้นมา
    ดูข้างล่างว่ามันมีขาดหรือเชื่อมโดนกันไหมจาก
    ที่เกินอาการน่าจะมาจากหลังสะพานไฟ(ฟิวซ์)
    ลองไล่หาอุปกรณ์บางตัวหรือสายบางสายน่าจะร้อน
    จนเปลือกละลายมาโดนกันลองดูส่วนที่ว่าก่อนไล่ฝ้า
    ตัดหมอกอาจมีการซ๊อตขั่วหรือป่าวหรือไม่มีอุปกรณ์
    บางตัวต่อโดยไม่ผ่านฟิวซ์(ต่อตรง)มาที่ส่วนจ่ายไฟ
    หลักที่ร้อนน่ะเพราะฟิวซ์ย่อยไม่มีขาดนี่ใช่ป่าว
    มีอุปกรณ์ไหนต่อเพิ่มเติมหรือป่าวหรือช่างแอบต่อ
    ให้เราเวลาไปซ่อม.ง่ายๆลองไล่ไฟหลังฟิวซ์ดูก่อนอาจเจอ.

9. nice827

382
    0
    0
    ว่าแต่พี่วัฒน์มีร้านแนะนำมั้ยคับ อยากจะไปหาลุงเจี๊ยบ ไม่ไกลก็จิง แต่ขึ้นว่าฉะเชิงเทรา ไม่ใช่ กทม.เป็น ต่างจังหวัด ไม่รู้จะได้ไปรึป่าว หรือพี่วัฒน์จะมา service ถึงที่คับ อิอิ หรือจอดให้พี่ทำที่บ้านพี่ได้มั้ย

10. ttsoft

632
    1
    0
    ฟิวส์ ตัว ไอ ดูจากลายแทงแล้ว น่าจะเป็น ฟิวส์เมนหลัก ต่อ อนุกรม กับ ฟิวส์เมน G , H ฟิวส์ X , Y ,จานจ่าย และ Main Engine Relay

วิธีการดำเนินการ เราจะแบ่งออกเป็น 4 กลุ่มใหญ่ๆ

1 ฟิวส์เมน G จ่ายไฟให้กับ Steering Column Fusebox

2 ฟิวส์เมน H จ่ายไฟให้กับ Dash Fusebox ส่วนนี้ต่อไปใช้กับอุปกรณ์ภายในรถรวมถึง สวิกท์กุญแจสตาร์ท
    3 ฟิวส์ X และ Y จ่ายไฟให้กับ พัดลมหม้อน้ำ อันนี้ก็ใช้ไฟมากเหมือนกัน
    4 จานจ่าย และ Main Engine Relay อันนี้ก็ใช้ไฟมากเหมือนกัน

ดูโดยรวมๆแล้ว ฟิวส์เมนอาจจะขาดได้เหมือนกัน ตามอายุการใช้งาน เพราะ ฟิวส์ ไอ ทำงานหนักมาก ถ้าไม่มีฟิวส์ตัวอื่นๆขาดเป็นประจำ ก็เปลี่ยน ฟิวส์ ไอ ใหม่ ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะถ้ายังขาดอีกต้องรื้อกล่องฟิวส์ออกมาดู ว่ามันซ๊อตตรงไหน วันมิดติ้งจะดูให้ใหม่

11. nice827

382
    0
    0
    ดูลายแล้ว งงเต็กครับพี่ สายไฟที่ใช้มันร้อนอะคับตอนบิดสวิซท์ งั้นเดี๋ยวผมลองซื้อฟิวส์มาใส่ใหม่ แล้วทำไมแบตรถผมถึงหมดอะครับพี่ใหญ่ ทั้งๆที่เวลาสตาร์ท ใช้ได้ทุกอย่างและไม่มีปัญหา

อีกอย่างครับ ฟิวส์ของผมที่ขาดหาซื้อที่ไหนได้บ้าง ผมไปตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างหลายร้านแย้ว เค้าบอกไม่มีอะครับ แล้วจิงๆแล้วมันเรียกว่าอะไรอ่าคับ

ขอบคุณพี่ๆลุงๆคับ

12. ttsoft

632
    1
    0
    ต้องวัดกระแสที่ไหลผ่านทีละสาย จากลายแทง พัดลมหน้า น่าสงสัยที่สุด ต้องดูอีกที บางทีช่างไฟอาจจะลัดวงจรใหม่หมดแล้ว ส่วนฟิวส์ ต้องซื้อตามร้านอะไหล่รถ แต่อาจจะหายาก เพราะพี่ยังไม่เคยเห็นเลย ลองงัดตามแผงฟิวส์เซียงกงดูน่าจะได้นะ 100 A

13. nice827

382
    0
    0
    โอเคครับ ผมได้มาแล้ววันนี้ ผมลอง 60A ยังไม่สตาร์ทเครื่องนะครับและรถไม่ได้ใช้ไฟเลยมีแค่กราววาย อุ่นๆไม่ถึงกับอุ่นมาก

100A บิดไว้เตรียมสตาร์ท ยังไม่มีไฟทำงานนอกจาก ปั้มติ๊กคับที่ดัง ติ๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมว่าน่าจะตังนี้นะครับ เพราะว่าตอนที่ทำไดชาร์จใหม่ๆ ฟิวส์ปั๊มติ๊กขาด ไฟเครื่องไม้โชว์ตอนก่อนสตาร์ท ผมก็เปลี่ยนฟิวส์ใหม่ ก็ไม่ขาดแล้ว อะคับ เดี๋ยวผมลองถอดฟิวส์ตัวนั้นดูก่อน

14. nice827

382
    0
    0
    เรียบร้อยแล้วคับ หลังจากวางสายพี่ใหญ่ไป ผมรื้อใต้แผงฟิวส์ ขาฟิวส์ตัวที่ร้อนนี้เชื่อมโยงไปยัง รีเลย์พัดลมไฟฟ้าคับ แต่ฟิวส์รีเลย์ไม่ขาด เปลี่ยนแย้วเพราะมีอะไหล่ติดบ้านอยู่พอดี แต่มันยังร้อนอยู่นะครับตามที่พี่ใหญ่บอกว่ามันร้อนตลอด แต่พอเปลี่ยนแล้วไม่ร้อนจนเกินไปครับ

เดี๋ยวยังไงผมจะลองดูท่าทีมันอีกที เพราะไม่รู้ว่าอันที่เปลี่ยนใส่จะมีปัญหารึป่าว ขอบคุณพี่ใหญ่ พี่ไมโล พี่วัฒน์ และลุงเจี๊ยบด้วยคับที่โทรไปรบกวนและขอข้อมูล

ปัญหาของรถผมตอนนี้มีอยู่ว่า ไล่ฝ่าอะไรนั่นแหละคับ แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ตอนนี้คือ ทำไมไฟรถผมมันไม่ชาร์จ อิอิ เหมือนกับว่า แบตรถผมมีหน้าที่ไว้สตาร์ทเท่านั้น ต่อจากนั้นไดชาร์จรับหน้าที่คับ (เป็นแค่ข้อสันนิษฐานนะครับ เพราะไม่รู้ว่าแบตเสื่อมรึป่าว)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2009
  15. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ยินดีด้วยนะครับ
    ดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วนะครับ

ส่วนเรื่องแบตครับ ที่แบตหมดเร็ว หรือไม่เก็บไฟ อาจมาจากการที่เกิดไฟฟ้า ลัดวงจรอยู่
    ต้องสำรวจเบื้องต้นให้เรียบร้อย เท่าที่จะทำได้ก่อนนะครับ

เพราะถ้ายังมีการลัดวงจรอยู่ อย่างที่เกิดขึ้น ถึงเปลี่ยนแบตใหม่ เดี๋ยวก็หมดเร็ว แล้วก็เสื่อมเร็วอีกอยู่ดีครับ

16. nice827

382
    0
    0
    แต่ ฟิวส์ยังร้อนอยู่นะครับ ร้อนจี๋ มันคงเป็นปรกติแล้ว เพราะว่า ม่มีการละลายของพลาสติกบนกรอบฟิวส์เหมือนตอนแรกอะคับ

พี่ที่ไปมีทติ้งมีใครแปลงไดชาร์จได้มั้ยคับ ดูให้ผมหน่อยน๊าคับตอนมีทติ้งอ่า เพราะสายที่ตัดทิ้งไว้ 1 สายไม่รู้สำหรับชาร์จไฟรึป่าว

หรือผมจะลองไปร้านที่ซื้อแบตแล้วลองเคลมดูเพราะยังไม่ถึงครึ่งปีเลย

17. nice827

382
    0
    0
    มาต่อกันดีกว่าครับ พอเปลี่ยนรีเลย์แล้ว วันแรกปกติ พอมาวันนี้ จอดติดไฟแดง ความร้อนขึ้นคับ เวลาวิ่งแล้วจะลดลง ที่แอร์ของรถผมจะมีตัวบอกอุณหภูมิ ไม่รู้ว่านอกรถหรืออุปกรณ์อย่างอื่น 40 องศา คิดว่านะจะสภาพอากาศภายนอกครับ ผมเลยจอด แล้วเปิดฝาหใพกน้ำ ให้น้ำที่เดือดไหลออก ออกมาเหลืองเลยคับ สนิม เพราะหม้อพักของผมเป็น สแตนเลส คงจะเกรดไม่ดีจ้างเค้าทำ เป็นสนิม เคยถอดหม้อรังผึ้งหน้ารถออกมาล้างแล้ว ประมาณ 1 ปี พอน้ำหายเดือด น้ำที่เป็นสนิมออกมาเยอะพอสมควร ผมจึงเติมเข้าไปใหม่ แล้ววิ่งกลับไปประมาณ 5-6 กิโล จอดติดไฟแดงแปปนึง ความร้อนก็ไม่ขึ้น พอถึงที่บ้านแฟนผมเลยถอดหม้อพักออกมาล้าง แล้วก็เอาสายยางฉีดเข้าม่อของหม้อใหญ่ ไล่น้ำสนิมออกมาจนน้ำใส แล้วก็เติมน้ำหล่อเย็นเข้าไป ตอนวิ่งกลับ ปกติดีครับ ไม่รู้ว่าคงเป็นเพราะกลางคืนรึป่าว วิ่งกลับอุณภูมิที่วัดจากแอร์ คือ 26-30 องศา คับ ลองทั้งปิดแอร์วิ่งและเปิดแอร์ ก็ไม่เปลี่ยนคับ หรือเป็นเพราะรีเลย์พัดลมของผม แต่ขอให้เป็นแค่เพราะสนิม ผมอยากไปมีทติ้งค๊าบบบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้