ช่วยด้วยครับ เลือกไม่ถูกระหว่าง TEIN กับ OHLINS

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย bonny, 24 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bonny

bonny New Member Member

38
    0
    0
    รบกวนเพื่อนๆช่วยเลือกโช๊คหน่อยครับ ใช้evo6อยู่ครับ เดิมใช้ohlins ตัวสปริงขดใหญ่+สปริงโหลดtein ความรู้สึกนุ่มดี แต่อยากเปลี่ยนเพราะอยากได้ ปรับเกลียว+อยากได้แข็งกว่าเดิมนิดหน่อยแต่ไม่แข็งจนเกินไป วิ่งถนนครับ ไม่ลงสนาม กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง tein HA กับ ohlins PCVตัวสปริงขดเล็กปรับเกลียวอะครับ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน ข้อดีข้อเสียเป็นไงบ้าง อยากได้ที่มีอะไหล่กับหาที่ซ่อมได้ อะครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำก็ได้นะครับ
    ปล. helper spring คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ผมว่ามันอยู่คนละลีกกันครับ ขอเลือก Ohlins PCV แบบไม่ต้องคิดครับ

3. antbizkit

antbizkit New Member Member

61
    0
    0
    Ohlins คับ แต่เลือกค่า k ให้สูงนิดจะดีมากคับกับ โอลิน

แต่ถ้าหา tein มีซับแท๊ง + สไลตูด ได้ ก้อน่าสนนะคับ

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมเลือก Ohlins

5. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    Ohlins คับ

6. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    OHLINS ด้วยคนครับ

7. bonny

bonny New Member Member

38
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ohlins ชนะคะแนนอย่างเป็นเอกฉันท์

8. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    PCV เหนือกว่าด้วยประการทั้งปวง

9. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เลือก โอลิน ด้วยคน

ส่วน helper spring คือ สปริงบางๆ ที่ช่วยดันสปริงหรือพยุง
    สปริงหลอดไม่ให้หลุดเบ้าสปริง สปริงดวกนี้จะนิ่มๆ เอามือกดแล้ว
    ก็ยุบส่วนใหญ่ยุบแล้วจะสูงประมาณ 1 ซม ค่า K ส่วนใหญ่จะอยู่
    ประมาณ 0.8-3.0 KGF/MM (กดด้วยแรงกิโลกรัม จะยุบ 1 มม.)

ส่วนอีกชนิดหนึ่งเรียกว่า Assist Springs หน้าตาคล้ายกัน แต่
    มีความหนากว่า ทำหน้าที่คล้ายกันแต่สปริงชนิดนี้จะมีค่า K เอามือ
    กดลงบ้าง ไม่ลงบ้างแล้วแต่รุ่น จะทำให้ที่ช่วยดันสปริงแล้วขยับหรือ
    ยุบให้ช่วงที่ล้อหรือโช้คอัพทำงานเบาๆ ทำให้มีความนุ่มนวลขึ้นเล็ก
    น้อย ส่วนใหญ่ค่า K จะอยู่ที่ 4-6 KGF/MM

10. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ไ ม่ ต้ อ ง เ ป ลี ย น ห ร อ ก ค รั บ ข อ ง เ ดิ ม ผ ม ว่ า ดี อ ยู่ เ เ ล้ ว

ล อ ง ห า ส ป ริ ง S W i F T เ บ อ ร์ 160 กับ 140 ผม ว่า น่ะ จะ ok น่ะ

เพราะ ตอนนี้ผม ใช่ 190 หน้า หลัง 140 ไม่มีความนิ่มเลย แต่ ให้ฟิว ดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤศจิกายน 2009
  11. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    TEIN กับ OHLINS เทียบกัน TEIN ก็เป็นขยะไปเลยดิครับ

12. antbizkit

antbizkit New Member Member

61
    0
    0
    ผมว่าจะไปว่า tein เปงขยะ มันก้อไม่ยุติธรรมกับเค้าเท่ารัยนะคับ รุ่นดีๆๆเค้าก้อมี ใส่แข่งในสนามก้อหลายคัน ยกตัวอย่าง พี่พล

การเลือกโช๊คผมว่าแล้วแต่ฟิวคนขับว่าชอบแบบไหน ดีกว่า อย่าไปเหม่ารวมกันไปหมด
    ผมใช่ DFV ผมว่ามันนิ่มไปด้วยซ้ำ ลองไปนั่งดูคับว่าชอบแบบไหน

ปล. พอผมซื้อโช๊คมา ราคาแพง ผมรู้ซึ้งเลยว่า เจอหลุม เจอบ่อ แล้ว มัน เซงขนาดไหน ซื้อราคาปานกลางดีกว่าคับ ไม่เจ็บ ด้วย
    ต่อให้คุนใช่ Flag-L แต่ไม่มีฝีมือ ก้อเท่านั่น

13. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0

เห็นด้วยคับ เพราะขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนด้วย

14. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    เชียร์ OHLINS ด้วยคนครับ เคยนั่งมารู้สึกชอบมากๆครับ

15. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    Ohlins คับผม

16. ToR_Evo_20

ToR_Evo_20 New Member Member

138
    3
    0
    ไปลองนั่ง Ohlins แล้วจะรู้ว่าทำไม Ohlins คะแนนชนะแบบขาดลอย

17. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมว่า ทุกๆอย่าง มันขึ้นกับการใช้งาน และ งบประมาณ ที่เหมาะสม ด้วยและคับ

18. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    ใจเย็นๆๆคร้าบบ แล้ว TEIN CURCUIT MASTER ที่มันมี SUBTANK ตัวนี้น่าสนใจ หรือน่าเล่นหรือปล่าวครับ

19. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เอาอย่างนี้นะครับ
    ถ้าจะเปรียบเทียบ กันโดยไม่มีงบประมาณเข้ามาเกี่ยวข้อง ยังไงก็ต้องเลือกohlins ครับ
    จริงๆแล้ว
    โช๊คTEIN HA กับ OHLiNS PCV มันไม่ใช่คู่เปรียบเทียบกัน
    ถ้าเทียบ PCV น่าจะต้อง เทียบกับ mono flex
    ถ้าถามอันไหนดีกว่า ก็ต้องบอก OHLINS

โช๊คนิ่มไม่ได้แปลว่าไม่ดี ไม่เกาะ โช๊คแข็ง ไม่เกาะเยอะแยะไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้