ช่วงนี้รู้สึกรถหายกันบ่อย...เราลองมาหาวิธีป้องกันดูไหม

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย POL2, 21 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ไม่ว่าคุณจะติดระบบกันขโมย..กี่ชั้นก็ตาม....ไม่ว่าจะเป็นเทคโนโลยีสมัยใหม่ขนาดไหน.....ก็ยังหาย..!!!
    ผมเองก็เคยประคิดอยากจะติดเหมือนกัน..ไอ้ระบบกันขโมยเนี๊ยะ...แต่ที่ติดๆกันเป็นหมื่น..แม่งยังหายเลย
    ไอ้เรื่องของภายในรถไม่ต้องพูดถึง...ถ้ามันเข้าไปได้..อะไรเอาได้...แม่งเอาหมด....ปล่อยมันเอารถรอดไว้ก่อน
    ...วิธีป้องกันเท่าที่ความรู้และความเข้าใจที่ผมมี..ก็คือ..ทำอย่างไรก็ได้ที่ทำให้รถเราไม่สามารถสตาร์ทได้..
    ปัจจัยหลักก็คือ...1 ระบบไฟ....2 ระบบน้ำมัน....แค่นี้เอง...
    ว่ากันที่ระบบไฟ....
    ไดสตาร์ท[/Bทำสวิตท์ซ่อนเปิด-ปิดไม่ให้ไดสตาร์ททำงาน สายสีฟ้าขาวเส้นเล็ก..ปลายสายจะมีฝาครอบยางดำต่ออยู่ที่ข้างได...แค่ดึงออกก็สตาร์ทไม่ได้แล้ว..ตัดสายแล้วต่อสายไฟเข้าไปในห้องโดยสาร..หาที่ๆคิดว่ามีแต่คุณที่รู้ที่ซ่อน..แล้วทำสวิตท์เปิด-ปิด..ของผมใช้ เบคเกอร์ 5 แอมป์ของไฟบ้านต่อ..ทนดี

จานจ่าย-สายหัวเทียน-แบตเตอรี่......อันนั้ง่ายสุด.....ถอดปลั๊กมันออกเลยครับ (ถ้าขยันถอดนะ)

กล่องฟิวส์ข้างแบต..จะมีตัวรีเลย์ควบคุม ECU อยู่..ถอดออก..ก็ยังสตาร์ทได้..แต่ไม่ติดเพราะระบบไม่จ่ายน้ำมัน
    ระบบน้ำมัน...
    ถ้าเป็นปั้มติ๊กไฟฟ้า...ก็ขั้ว + น่ะแหละครับ.....ทำสวิตท์ซ่อนเปิด-ปิดการทำงานมันซ๊ะ...
    ถ้าเป็นปั๊มของตัวคาบู....อาจยุ่งยากหน่อย...แต่ของเพื่อนผมทำระบบ วาล์วเปิด-ปิด...(เรียกซะหรูเลย)
    มันก็คือก๊อกเปิด-ปิด..ของมอไซค์นี่แหละครับ....ชัวร์..
    อันนี้เป็นไอเดียร์ส่วนหนึ่งของผม....ใครมีเคล็ดลับดีๆ..ก็เสนอแนะมาได้..เพื่อประโยชน์ของเรา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2008
  2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ดีครับ ถ้าเป็นหัวฉีด ถอดเมนรีเลย์เก็บไว้กับตัวก็ได้ครับ แต่อาจจะยุ่งยากและเสียเวลาอยู่ซักหน่อย

3. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    ไอเดีย ดีมากครับ........น่าสนใจ

4. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    ดี เลย คับ มีใครมีไอเดียอีกไม๊คับ จาได้ไปลองมั่งน่ะ

5. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    ถอดสายหัวเทียนออก เอาเส้นที่สั่นที่สุด......ถอดออกใส่กระเป๋า ติดตัวเลยคร้าบ..........55+

6. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    3สูบก็สตาร์ทได้นะครับ วิ่งได้เป็นร้อยเลยนะท่าน ทางที่ดีเอาเส้นยาวที่สุดดีกว่า อิอิ แซวเล่นขำๆนะ :D

7. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    เครื่องสมัยก่อนเปิดฝาครอบจานจ่ายง่ายมีกิ๊บ 2 ข้าง เปิดเอาหัวนกกระจอกในจายจ่ายออกกันเลยแหละคับ.......

8. noise_noi

noise_noi New Member Member

83
    4
    0
    ใครใส่คอล์ยแยกผมแนะนำว่าถอดสายคอล์ยออกเก็บเลยครับ ผมมา กทม ได้สองคืนเอารถฝากใว้ที่ฝากรถก็ใช้วิธีนี้ครับ

9. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    เอาไงดีหว่า

10. etee

181
    0
    0
    เอาถังแก๊สออกเลยพี่เล็ก..:D

11. xr8

xr8 New Member Member

2
    0
    0
    เอามือถือที่เบื่อไม่ใช้แล้ว แต่ยังใช้งานได้ปกติ ชาร์ตให้เต็ม ปิดเสียงปิดสั่น ซ่อนไว้ในรถในที่ๆคิดว่าลับสุดยอด เวลาหายก็โทรเข้า แล้วให้ตำรวจประสานงานกับเครือข่ายเจ้าของเลขหมายนั้นๆ หมั่นตรวจชาร์ตแบตบ่อยหน่อยเท่านั้นเอง อีกวิธีก็แพงหน่อยคือติดGPS tracking system ซ่อนไว้ในรถดังนั้นเราสามารถรู้ได้เลยรถไปไหนใช้ความเร็วเท่าไร และสั่งดับเครื่องได้ทันทีถ้าต้องการ ถ้าเลือกซื้อ กันขโมยก็เอาตัวที่มันมี Immobiliser ก็น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่ง ตัวนี้จะทำงานที่ Ignition บางคันก็เป็นไมโครชิปอยู่ที่ลูกกุญแจ เหมือนรถห้างรุ่นดีๆที่เค้ามีกันตอนนี้

12. nismo_92

nismo_92 New Member Member

58
    1
    0
    ที่กล่องฟิวอ่ะครับ มันจะมีฟิวอยู่ตัวหนึ่งที่ถอดแล้วจะทำให้รถสตาร์ทไม่ติดอ่ะ

แต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นตัวไหน ถ้าใครรู้รบกวนช่วยบอกทีน่ะครับ

เผื่อจะไปต่อสวิทซ์เปิด - ปิด

13. POL2

377
    68
    0
    มันเป็นฟิวส์สตาร์ทน่ะครับ...ผมเรียกฟิวกระปุก..ต้องใช้ไขควงแฉกขันออก..อยู่ข้างแบต

14. etee

181
    0
    0
    ยอดเลยคับ..แต่สงสัยนิดนึงว่ามือถือเครื่องปลายทางต้องรับสายด้วยหรือป่าวคับ ทางผู้ให้บริการเครือข่ายเค้าถึงจะเช็คได้ว่าตอนนี้เครื่องที่เราโทรเข้าอยู่ที่พื้นที่ไหนอ่ะคับ....หรือไม่ต้องรับสายแค่เราโทรเข้าไปเฉยๆก็ใช้ได้แล้ว....
    ......ดีคับมาคุยกานหลายๆวิธี...........
    ......คนที่แอบแฟนไปซน เที่ยวไปจอดรถตามข้างถนนแถวๆหอพักน.ศ. จะได้อุ่นใจกลับลงมารถไม่หาย.....
    .....เว้นแต่แม่บ้านจะแอบตามมามีกุญแจรถอีกชุดนึง ..อิๆ...งานเข้า....:D

15. POL2

377
    68
    0
    สมัยนี้เครื่องมือในการโจรกรรม..มันทันสมัย..และฝีมือของหัวขโมยมันเก่งกว่าที่เราคิดไว้เยอะ.....
    เกรงว่าถ้าเขาได้รถเราไปแล้วจะแถมมือถือให้ไปด้วยหรือเปล่าครับ....หากโขมยตอน 4 ทุ่ม...ใช้เวลาขับรถกับชำแหละ...ไม่เกิน..5 ชั่วโมงนะครับ....เรายังไม่ตื่นเลย....ชำแหละเสร็จแล้ว....นี่คือเรื่องจริงครับ
    (ระบบที่ดูง่ายที่สุด..อาจเป็นสิ่งที่เทคโนโลยีและฝีมือของโจรคาดไม่ถึง)

16. etee

181
    0
    0
    ....นี่แหละคับคือเศษขนมปังที่โรยตามทางไว้ใช้เวลาหาทางกลับบ้านของหนูน้อยเกรนเทล....
    ...ถ้าเกิดกรณีที่รถโดนขโมยไปแล้วจิงๆ หลักฐานทุกอย่าง ข้อมูลที่มีทุกอย่างจะสำคัญมากๆสำหรับใช้ตามจับคนร้าย ยิ่งมีมากยิ่งดีคับ
    ไม่เช่นนั้นตามไม่เจอแน่ๆ 100% ( ไม่ต้องตามรถแล้ว ตามคนร้ายเลย โดยหวังว่าถ้าเจอคนร้ายแล้วจะได้รถคืน หรือ อย่างอื่น)...
    ..... นอกจากหากล้องวงจรปิดที่ใกล้ที่สุดในระแวกแถวที่รถโดนขโมยดูแล้ว ไปเดินหาซากรถตัวเองตามร้านของเก่าแล้ว ก็ยังพอมีทางตาม
    ได้อีกทางก็คือโทรศัพท์มือถือนี่แหละคับ ถ้าโชคดี โจรสับเพร่ากดรับ หรือมีลูกหลานมันมือซนเอาไปโทรเล่น หรือเอาไปขาย หรือฯลฯ
    นี่แหละมันจะสร้างหลักฐานขึ้นอีกมากมาย ในการที่ตำรวจเค้าจะใช้ในการติดตามจับตัวมัน คับผม.....

.....แต่ก็อย่างที่ท่าน POL2 ว่า "ระบบที่ดูง่ายที่สุด..อาจเป็นสิ่งที่เทคโนโลยีและฝีมือของโจรคาดไม่ถึง" นี่แหละคับป้องกันไว้ซะก่อน
    เลยอย่างน้อยโจรมันก็ต้องใช้เวลาหน่อยละถ้าจะขโมย จนอาจเปลี่ยนใจไม่ขโมยแล้วคันนี้ยุ่งยากมากมายฟระ..อิๆ

17. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ผมก็ว่าจะใช้วิธีนี้แหละ ค่อนข้างถอดลำบากเหมือนกัน ต้องถอดจากตัวยึดมาห้อยไว้ก่อนเลยจะได้ดึงปลั๊กง่าย แต่ไม่รู้ว่าถ้าขโมยมันรู้มันจะสามารถต่อตรงได้เลยป่าว

18. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18

ว่าง ๆ ช่วยรบกวนถ่ายรุป)....สวิตท์ซ่อนเปิด-ปิดไม่ให้ไดสตาร์ททำงาน

หน่อยนะคับ :cool:

19. kudolbaruz

kudolbaruz New Member Member

42
    0
    0
    ขอชมด้วยครับ

20. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ถอดกล่อง เวลาจะจอดหลายๆวัน คับ

21. etee

181
    0
    0
    up.........

22. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    พี่เล็กอยากทราบวิธีโทรหาผมเน้อ จะได้แนะนำถูก
    โดนมาสองทีละเอารถไปไม่ได้ แต่ขโมยอย่างอื่นไป

อยากจะบอกว่าที่ท่านๆๆพูดกันเนี่ยอย่าเปิดเผยละว่าท่านทำไรไปบ้าง บางทีมันแฝงตัวเข้ามาดุในเว็บเราก็ได้ ที่อยู่ก็มีเปิดเผยรูปรถลักษณะรถ เลือกได้เลย ระวังกันนิดครับ เพราะผู้ต้องสงสัยในคดีผม ก็เป็นพวกเล่นรถเหมือนกัน

ปล.คดีแรกศาลไม่รับฟ้อง หลักฐานขนาดนี้ แมร่งจะเอาพยานเพิ่ม กฏหมายใช้ไม่ได้กับคนชั่ว คนดีคงต้องจ้างคนชั่วไปกำจัดคนชั่ว

23. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    ลืมไป สวิทที่ซ่อนกันนะ ถ้าใกล้ตัวก็ยิ่งเจองง่ายครับ ของผมมันรื้อแผงฟิวส์ดูด้วย และก็สวิทที่ซ่อนไว้ ส่วนใหญ่ใต้พวงมาลัยตรงขาเราอะ มันเจอหมดละครับขนาดของผมเอาสายไฟอีกกระจุกทับไว้มันยังเจอ

24. POL2

377
    68
    0
    ผมเห็นด้วยครับ....นี่คือสาเหตุที่ทำให้ผมไม่กล้าแนบไฟล์ภาพการติดตั้งมา...ที่พักผมเองก็อยู่ในจุดที่เสี่ยง..ไม่อาจทราบได้ว่ามันแฝงตัวมาอยู่ในคลับ...หรือเปล่า....ผมกำลังคิดค้นอีกหลายวิธีในระบบการป้องกัน...แล้วเดี๋ยวจะมาบอก......แนะนำนะครับพี่น้องควรทำระบบป้องกันไว้..อย่างน้อย 2 ระบบ...
    อย่าคิดว่ารถแต่ละรุ่น..อายุอานามมาก..แล้วจะไม่หายนะครับ.....ผมเคยเตือนหลายๆท่านแล้วมักได้คำตอบแบบไม่ค่อยเข้าหู......จนต้องเจอกับตัวเองจึงจะเข้าใจ....ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้