จะเลือกอะไรดี gas หัวฉีด Autronic กับ BRC

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย saman.c, 26 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. saman.c

saman.c New Member Member

3
    0
    0
    กำลังจะติด gas ระบบหัวฉีดราคา 34000 เท่ากันแต่คนละร้านเลือกอะไรดีครับ ระหว่าง หัวฉีด Autronic กับ BRC วอนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยด้วยครับ เกือบลืมไปผมใช้ ES EXi 05 ครับ :):)

2. GoBGaB_TypeR

GoBGaB_TypeR New Member VIP

87
    0
    0
    ไม่ควรเลือกหัวฉีดแบบรางครับ
    ควรเลือกหัวฉีดแยกครับ เพราะเวลาเสีย เปลี่ยนแค่ตัวเสียครับแต่ถ้าแบบรางหัวฉีดเสียตัวเดียว
    ต้องเปลี่ยนทั้งรางเลยครับ เปลืองตัง
    แต่ผมไม่รู้นะครับว่าของอะไรเป็นแบบไหน ลองถามช่างที่ติดตั้งดูครับ

3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    BRC พอจะเคยได้ยินนะ แต่จำไม่ได้ ว่ามันดีหรือว่า ไม่ดี

ส่วน ออโทนิก เชื่อใจได้ และ ตามที่เพื่อนด้านบนบอกเลยครับ หัวฉีดแยก เปลี่ยนเป้นหัว ไม่ต้องยกแผง ครับ มองดูอนาคตถ้ามีปัญหา ก็เปลี่ยนได้แทบทุกร้าน เพราะ ส่วนใหญ่ ก็ ออโทนิก มีหมด

4. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    ของผม Emmegasจ้า ก็okใช้มานานแล้วเหมือนกันไม่มีปัญหาเลย คับ อาจเป็นอีกทางเลือกนึง หุหุ

5. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ข้ า ม า ดู ด ข้ อ มู ล

6. POL4056

POL4056 New Member Member

51
    0
    0
    autronic ไปเลยครับ แนะนำ

7. jed-civic es

jed-civic es New Member Member

350
    33
    0
    E Gas ครับ จบเลย ไม่ต้องจูน กล่องมันจะคำนวนเองเลยครับ ดีมากๆๆๆ แต่ แพงชิป 4x,xxx กว่า

8. kukkukku

kukkukku New Member Member

21
    0
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูล

9. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    เทียบกันก้อไม่ต่างกันมากนะครับ ระหว่าง Autronic กับ BRC ในแง่ของระบบ และตัวผู้ผลิต อิตาลี ทั้งคู่ อย่างของ BRC เอง
    ก้อเป็นผู้ผลิตอุปกรณ์ ก๊าซติดรถยนต์ OEM ให้กะบริษัทรถยนต์หลายๆที่

ส่วน Autronic นั้นจะไม่มีหม้อต้ม เนื่องจากใช้ระบบความร้อนจากเครื่องยนต์มาอุ่นแก็สโดยมะต้องใช้หม้อต้ม เวลาติดตั้งในห้องเครื่อง
    ก้อประหยัดเนื้อที่อ่ะครับเนื่องจากไม่ต้องเล็งหาที่ลงหม้อต้มแก็ส แต่ในปัจจุบันกระแส Autronic เริ่มจะซาลง เพราะว่าโปรแกรมที่ใช้
    จูนกล่องนั้นไม่มีการ Update Version ใหม่ๆออกมา ซึ่งหลายๆยี่ห้อตอนหลังๆนี้ มี Update โปรแกรมจูนกล่องควบคุมระบบ
    แก็สออกมาเรื่อยๆตลอดเวลา ถึงขนาดว่าเจ้าของรถเองสามารถหา Download มาแล้วใช้ Notebookจูนเล่นเองยังได้เลยครับ

การพิจารณายี่ห้อนั้น นอกจากตัวหัวฉีด กะกล่องควบคุมแล้ว ควรพิจารณาถึงอุปกรณ์ส่วนควบอื่นๆด้วย เช่น หม้อต้ม (กรณีมีหม้อต้ม)
    ถังแก็ส หัวจ่ายมัลติวาล์ว เซฟตี้วาล์วต่างๆ บางร้านใช้หัวฉีดกะกล่องยี่ห้อดัง แต่ใช้อุปกรณ์อื่นๆไม่ดีก้อมี

ส่วนสำคัญที่สุดในการติดแก็สคือ ร้านที่ติดตั้งครับ เลือกร้านดีๆที่คุยกันรู้เรื่อง มีความรับผิดชอบอ่ะครับ เนื่องจากการติดแก็ส
    ก้อถือได้ว่าเป็นการดัดแปลงระบบเชื้อเพลิงเพิ่มเติม อาจจะมีหลังจากติดตั้งออกมาแล้วต้องกลับไปเก็บงานแก้ไขอีกรอบ หรือ ปรับตั้ง
    เพิ่มเติมเพื่อให้เนียนขึ้นได้ ถ้าร้านที่ไม่ได้มีความเป็นมืออาชีพ ขาดความรับผิดชอบ อาจสร้างความปวดหัวภายหลังได้
    สำหรับตัวพ้มเวลาพิจารณาเลือกร้านที่ดีก้อจะดูอย่างนี้ครับ
    1.พูดคุยกับเจ้าของร้านดูก่อนสังเกตว่าเป็นคนยังงัย เวลาตกลงเรื่องเงื่อนไขอะไรต่างๆ แกล้งทำเป็นเรื่องมากไว้ก่อน แล้วดูการตอบ
    ข้อซักถามต่างๆของเค้าว่าโอเคมั๊ย ล่ะก้อถ้าเจ้าของร้านเป็นผู้ที่มีความชำนาญ และรู้เรื่องดีก้อจะดี เพราะถ้าเจ้าของร้านไม่มีความรู้
    เรื่องระบบ เรื่องการติดตั้งเลย เวลามีปัญหาอะไรเข้าไป บางร้านช่างดี ช่างเก่ง แต่เจ้าของร้านไม่รู้เรื่องเลย เวลาจะตัดสินใจ ซึ่งร้าน
    จะต้องรับผิดชอบแล้วต้องมาใช้เวลากะเราหรือมีค่าใช้จ่าย ช่างตัดสินใจมะได้ครับ เจ้าของร้านเป็นคนตัดสินใจ ถ้าเจ้าของร้านรู้เรื่อง
    ก้อจะคุยกันง่ายหน่อย
    2.ดูการทำงานของช่างครับ เนื่องจากการติดตั้งระบบแก็สเพิ่มเติมนี้มีงานหลายส่วน เช่น การติดตั้งถังแก็ส การเดินท่อทางต่างๆ
    การติดตั้งอุปกรณ์ในห้องเครื่องยนต์ การเดินสายไฟเข้ากับกล่องควบคุม การปรับแต่งขั้นสุดท้าย ซึ่งแต่ละงานนั้นมีความละเอียด
    ซับซ้อนต่างกัน เท่าที่เห็นร้านดีๆมักจะมี ช่างที่แบ่งงานกันเป็นเรื่องๆไป คนไหนติดถังก้อติดถัง คนไหนเดินท่อก้อเดินท่อ
    คนไหนติดตั้งอุปกรณ์ในห้องเครื่องยนต์ก้อติดตั้งไป คนไหนเก่งเรื่องระบบไฟก้อรับผิดชอบเรื่องเดินระบบไฟไป คนไหนมีหน้าที่
    ปรับแต่งกล่องควบคุมก้อแยกกันไปเป็นเรื่องๆ
    3.เวลาติดตั้งควรจะอยู่ดูด้วยครับ เช่น ดูว่าการติดตั้งถังซึ่งต้องมีการรื้ออุปกรณ์ในรถออกเช่นเบาะหรืออะไรต่างๆอย่างนี้ ทำได้เรียบร้อย
    ดีหรือไม่ มีความชำนาญหรือเปล่า ไม่ใช่ดึงผิดดึงถูก แงะผิดแงะถูก จุดที่ยึดถังทำได้แข็งแรงดี จุดรับน้ำหนักของรถแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน
    ถ้าช่างติดตั้งถังที่มีความชำนาญก็จำทำได้ดี ไม่ใช่เจาะแบบมั่วๆเล็งแล้วเล็งอีก เจาะสามรูสี่รู กว่าจะยึดได้จุดนึง รถช้ำหมด
    4.การเดินท่อทางต่างๆจากท้ายรถไปยังห้องเครื่องยนต์เดินตามแนวท่อทางเดิมใต้ท้องรถได้เป็นระเบียบเรียบร้อย จุดยึดต่างๆยึดได้อย่าง
    เหมาะสม ไม่ต้องกลัวว่าจะห้องลงมา หลุด หรือไปเกี่ยวกะอะไรเข้าภายหลังจากที่เอามาใช้งาน
    5.สำหรับถ้าติดแบบระบบหัวฉีด ซึ่งต้องเจาะเครื่องยนต์บริเวณพอร์ทไอดีเพื่อฝังหัวฉีดเข้าไปนั้น ช่างที่ติดตั้ง มีเครื่องไม้เครื่องมือ หรือ
    ความระมัดระวังดีหรือไม่ เพื่อจะไม่ให้เศษโลหะจากการเจาะหลุดร่วงเข้าไปในกระบอกสูบหรือห้องเผาไหม้
    6.การปรับแต่งหลังจากการติดตั้งหลักๆเพื่อให้ใช้งานได้ดี ต้องจูนปรับแต่งกันอย่างน้อย 4 ขั้น คือ
    6.1.ปรับตั้งโดยติดเครื่องยนต์ขณะจอดนิ่ง โดยไม่มี Load คือ ปิดแอร์ โดยจูนเก็บทั้งรอบเดินเบา และทุกๆย่านรอบเครื่องยนต์
    6.2.ปรับตั้งโดยติดเครื่องยนต์ขณะจอดนิ่งเหมือนข้อแรก แต่เปิดแอร์ เปิดระบบต่างๆที่ต้องใช้กำลังเครื่องยนต์ให้ทำงาน
    6.3.หลังจากจอดจูนแล้ว ก็เอาออกไปวิ่งโดยปิดแอร์ก่อน จูนเก็บไปเรื่อยๆเหมือนเดิม ทั้งเดินเบา รอบเครื่องยนต์ทั้งขณะใช้รอบสูง
    รอบปานกลาง รอบต่ำ คิ้กดาวน์ โดยเราขับให้เหมือนเวลาเราใช้งานจริงมากที่สุดอ่ะครับ เพราะว่า Load เครื่องยนต์ตอนจอดอยู่
    เฉยๆกะเวลาวิ่งมันไม่เหมือนกัน
    6.4.ปรับจูนขณะวิ่งจริงโดยทำซ้ำเหมือนเดิมอีกครั้ง แต่คราวนี้เปิดแอร์เปิดระบบต่างๆที่ต้องใช้กำลังเครื่องยนต์ให้ทำงานเต็มที่

นึกออกเท่านี้อ่ะคับ เรื่องที่ว่านี้เล็งๆร้านไหนไว้เข้าไปสังเกตุการณ์ดูได้ครับ ร้านดีๆพ้มว่าเค้ายินดีให้ลูกค้าในอนาคตดูได้จนพอใจ
    แน่นอนครับ

10. BASLER

BASLER Member Member

132
    9
    18
    โห ความรู้แน่นดีจังเลยครับ ชอบๆ กำลังจะเปลี่ยนระบบอยู่เหมือนกัน อิอิ

11. saman.c

saman.c New Member Member

3
    0
    0
    แล้วที่มีข่าวว่า es ติดแก็สแล้วเครื่องมีปัญหาจริงหรือเปล่าครับ

12. เปิ้ล MT

เปิ้ล MT New Member Member

39
    2
    0
  13. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    "ส่วนสำคัญที่สุดในการติดแก็สคือ ร้านที่ติดตั้งครับ เลือกร้านดีๆที่คุยกันรู้เรื่อง มีความรับผิดชอบอ่ะครับ" ตามนี้เลยครับ ตามที่คุณ es21fatboy ว่าไว้ เลือกร้านดีๆ ชำนาญในยี่ห้อที่เราจะติด บางที ยี่ห้อเดียวกันแต่คนละร้านกัน ก็ให้ผลลัพธ์ไม่เหมือนกันนะ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้