จะวางเครื่องใหม่ ถ้าไม่แจ้งขนส่ง จะมีผลกับประกัน2+ รึเปล่าครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย ธเรศ, 27 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ธเรศ

ธเรศ Guest

0
    0
    0
    คือตอนนี้จะวางเครื่องใหม่ครับ แต่ยังติด finance อยู่อีก 16 เดือนเอง
    กะว่าจะรอให้ผ่อนหมด แล้วค่อยแจ้งเปลี่ยนเครื่อง แต่กลัวมีปัญหากับประกัน(2+) เวลาเกิดอุบัติเหตุครับ ขอถามเป็นข้อๆ นะครับ
    1. ถ้าไม่แจ้งเปลี่ยนเครื่อง เกิดอุบัติเหตุแล้วมีผลต่อประกันรึเปล่าครับ จะเล่นแง่รึเปล่า ผมทำของกรุงเทพประกันภัยครับ
    2. ถ้ายังไม่แจ้ง มีกำหนดในใบเสร็จจากร้านวางเครื่องรึเปล่าครับ ว่าแจ้งได้ภายใน 3 เดือน 4 เดือน แบบนี้รึเปล่าครับ
    3. ค่าทำระบบ gas ใหม่โดยใช้ระบบ gas เดิม ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณนะครับ

2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ตอบเป็นข้อมูล 2 ข้อละกัน ข้อ 3 ไม่ถนัดเลย
    1. ถ้าไม่เคลมเครื่องฯ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะ ปรกติที่เคลมประกัน นอกเหนือจากทางรูปคดีและความเสียหายแล้ว พนักงานเคลมมุ่งเก็บข้อมูลรายละเอียดไปที่เลขตัวถังรถ(ลอกเลข) สำเนาทะเบียนรถ และ ตัวคนขับ+ให้ปากคำ+สำเนาใบขับขี่ ผมเคลมมาหลายรอบแล้วไม่เห็นใครมายุ่งกับเลขเครื่องฯเลย คือเค้าไม่ดูละเอียดขนาดนั้น(หรืออาจไม่เกี่ยว) และข้อเท็จจริงเครื่องฯไม่ใช่สาระสำคัญของการเกิดอุบัติเหตุด้วย เล่มทะเบียน(เอกสาร) ที่พนักงานเคลมเอาไปใช้ก็ยังคงเป็นของเดิมที่ยังไม่เปลี่ยนเครื่องฯ คีย์ข้อมูลออนไลน์ก็ยังเป็นเครื่องฯเดิมอยู่ แม้ว่าในรถจริง ๆ เปลี่ยนเครื่องฯแล้ว ปรกติเราสามารถวางเครื่องฯได้ก่อนแล้วค่อยไปแจ้งขนส่งฯทีหลังอยู่แล้ว ถ้าโดนตำรวจเรียกหรือใครทักท้วงก็บอกว่าเพิ่งวางมาและกำลังจะไปแจ้งขนส่งฯ ทำเนียนไปได้เลย
    แต่เพื่อความสบายใจและไม่ประมาท ผมว่าลองอ่านข้อความในกรมธรรม์ให้ละเอียดเลย ว่าไว้ยังไงบ้าง

2. ระยะเวลาของ invoice เครื่องฯ ผมไม่แน่ใจว่ามีกำหนดไว้หรือปล่าว(แต่น่าจะมี) ถ้ามีก็น่าจะนาน เพราะเครื่องฯกว่าจะขายเปลี่ยนมือกันมันก็ใช้เวลาโขอยู่ แต่เคสของ จขกท. ปีเศษ ๆ มันก็นานนะ (เดี๋ยวผมหาข้อมูลเพิ่มเติม ได้แล้วจะมาเหลาต่อ)

3. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    เยี่ยมๆๆๆ

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    มาแล้ว ครับ (ต่อ ๆ )

invoice เครื่องฯ ไม่มีหมดอายุ จะแจ้งเปลี่ยนเครื่องกับขนส่งฯ เมื่อไรก็ได้ ที่สำคัญเก็บไว้ดี ๆ อย่าให้หาย
    ถ้าเอกสารหาย ต้องกลับไปทำมาใหม่จากร้านที่ซื้อเครื่องฯมา มีค่าดำเนินการ วิ่งเรื่อง ฯลฯ

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ ขอเข้ามารับความรู้ด้วยนะคับ ++

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้