**ข้อควรปฏิบัติในสภาวะเศรฐกิจพังเพราะพิษแฮมเบอร์เกอร์**

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย jimmyjoe, 27 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    ที่เตือนเรื่องนี้เพราะผมเห็นว่าพิษแฮมเบอร์เกอร์ครั้งนี้จะรุนแรงและฉับพลันกว่าต้มยำกุ้งพันเท่าครับ
    กระทบทั่วโลกครับ
    เร็วและแรง ยิ่งกว่าโรคเอดส์

ไม่นับปัญหาการเมืองภายในปัจจุบัน
    ไทยก็ต้องโดนกระแทกบ้างแน่นอนครับ
    แรงแค่ไหน อีกสองปี เรามาดูย้อนหลังกันครับ

อยากแนะนำเพื่อนๆในพันทิปดังนี้ครับ
    ๑.ตั้งใจทำงาน ระวังตกงาน งานกำลังจะหายากครับ ธุรกิจหดตัว เงินเฟ้อและฝืดพร้อมๆกัน ธุรกิจประคองตัว งดจ้างงานใหม่ และจะเชิญเออลี่
    รีไทร์ต่างหาก หากหางาน อย่าเลือกงาน อย่าเลือกมาก กำอะไรได้กำก่อน ดีกว่ามือเปล่า
    ๒.เก็บเงินสดเงินออมไว้บ้าง
    ๓.งดใช้บัตรเครดิต มีแล้ว อย่ารูดปรื้ดๆๆ อย่าขอบัตรเครดิตเพิ่ม อย่าเพิ่มวงเงินบัตร ไม่มีบัตรเครดิตก็ดีแล้ว สินเชื่อเงินด่วนทั้งหลายให้งดครับ
    ๔. อย่าสร้างหนี้โดยไม่จำเป็นและไม่เกิดประโยชน์ที่ชัดเจน กู้เพื่อซื้อบ้าน คอนโดแต่พอเหมาะ อย่าซื้อเกินตัว แบกหนี้เยอะเกินเหตุ ระวังสะดุดครับ
    ๕.หากเงินเหลือ แบ่งไว้หลายๆตะกร้า แบ่งสัดส่วนการถือครองให้ดี อย่าถือทรัพย์ประเภทเดียว
    ๕.๑ หุ้นตอนนี้ถูกกว่าบุ๊กแวลูเยอะแยะไปหมด เล่นไม่เป็นก็ซื้อกองทุน ลดหย่อนภาษีเงินได้ปลายปีได้ แต่ต้องใจแข็งนะครับ อย่ากลัวหากราคาหุ้นรูดลงอีก มีลงก็มีขึ้นครับ ถือยาวๆดีแน่นอน
    ๕.๒ ถือทองคำไว้บ้าง แนะนำทองแท่ง ๙๖.๕ ดีที่สุด สภาพคล่องดีที่สุด กำไรก็ขาย ทองราคาตกตกก็ซื้อเข้า หรือไม่ก็เก็บไว้ลูบๆคลำๆชื่นใจเล่น
    ๕.๓ ถืออสังหาริมทรัพย์ที่เกิดประโยชน์จริงๆ เช่นใช้อยู่อาศัยเอง หรือให้เช่า อย่าถือเพื่อเก็งเลยครับ ในอาคตค่าก่อสร้างจะแพงขึ้นเรื่อยๆ
    อ้อ อย่าซื้อไกลมากนะครับ ค่าเดินทาง ค่าพลังงานแม้จะตกลงบ้าง แต่อนาคตคงสูง แถบที่ต้องเดินทางไกลเกินไป หากไม่จำเป็นจริงๆ อย่าซื้อครับ
    ๕.๔ ถือเงินสด เงินฝาก ตั๋วเงินหรือพันธบัตรบ้าง ดำรงสภาพคล่องไว้บ้าง เผื่อฉุกเฉิน
    ๕.๕ หากยังเหลือเงินอีก โอ้โฮ ต้องมีแยะแน่ ขนาดมีถึงข้อ ๕.๕ ถือเงินสกุลต่างประเทศครับ แบ่งหลายๆสกุลครับ เช่นเยน หยวน ดอลล่าร์ ยูโร
    สิงค์ดอลล่าร์
    โดยเฉพาะเงินหยวน หากหาแหล่งซื้อขายได้ดีแถวเยาวราช เรตจะไม่บ้าเลือดเหมือนเรตของธนาคารครับ ซื้อ ๔.๐ ขาย ๕.๕ อะไรประเภทนี้ อัตราบ้าเลือด
    (หมายเหตุ ทำไมถือสกุลหยวน ลองไปดูค่าเงินหยวนย้อนหลังแปดปี จะรู้ถึงเหตุผลครับ)
    ๖.รีบชำระหนี้ ลดภาระที่มีอยู่โดยด่วน พยายามทำตัวให้เบา
    ๗. เพิ่งจบใหม่ หรือตกงาน พอมีกำลังทรัพย์ หากหางานไม่ได้ ทำฟรีแลนซ์ และเรียนต่อครับ เศรษฐกิจดีขึ้น งานดีเริ่มมา คุณได้วุฒิที่สูงขึ้น

พร้อมๆกับประสบการณ์ทำงาน อย่าเรียนเพียงอย่างเดียว

ขออภัยหากนอกเรื่องครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    Thank

3. jimmyjoe

340
    22
    0
    ขออภัยหากนอกเรื่องครับ

4. jimmyjoe

340
    22
    0
    หวังว่าคงมีประโยชน์ ให้เพื่อนๆหลายๆคนน่ะครับ

5. ขอบคุณครับ
    บางคนเคยรวยกับอสังหาริมทรัพย์ ในสภาวะเศรษฐกิจปี 2540 เพราะเก็งกำไร
    ถ้าใครคิดจะทำแบบนั้น อย่าซื้อครับ เพราะราคาจะลงกว่านี้อีกมากครับ

6. jimmyjoe

340
    22
    0
    หวังว่าคงมีประโยชน์ ให้เพื่อนๆหลายๆคนน่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้