ขอระบาย อธิบาย เครียด

การสนทนาใน 'AE86ers' เริ่มโดย Drift Entertainment, 6 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    เมื่อประมาณเปลายปี 2550 พี่หนุ่ม (JZA80 HKS) ได้โทรหาผมเรื่องทำสีรถ KE70 Van ผมก็ได้คุยตกลงกันว่า ลอกสี ปะผุ ทำสี เปลี่ยนอะไหล่อะไรได้ให้เปลี่ยน

ผมก็รับรถเข้ามาทำ ได้ทำการปะผุ ลอกสี

ผมพึ่งจะเปิดอู่สีในเวลานั้น ประสพการยังน้อย พอเริ่มทำ ก็ได้เห็นปัญหา ที่อู่อื่นๆเจอ จ้างช่างคนแรกมาทำ ทำได้ไปนิดหน่อย ก็ออก หามาใหม่ ก็ขี้เมา มามั่งไม่มามั่ง บางคนทำไม่ดี ผมว่า ก็ออกอีก

ผมใช้เวลาทำสีรถคันนี้ เกือบปี พอทำสีรถเสร็จ ผมก็ให้ช่างประกอบ รถคันนี้ขับเข้ามา แต่พอประกอบห้องเครื่อง เหลือแต่เครื่อง ส่วนอื่นๆ หายหมด มารู้ทีหลังว่า ช่างผมมันติดยา ขโมยของไปขายหมด ผมก็เลยติดต่ออู่ LEE Racing ให้ช่วยทำรถให้ ให้หาอะไหล่ที่เหลือ

ผมรับรถปลายปี 2550 ทำรถเสร็จ กรกฎาคม 2551 นำรถไปทำภายในใหม่ ใช้เวลาอยู่ที่ร้านทำภายใน 1เดือน ส่งรถให้ LEE Racing สิงหาคม 2551 แล้วก็ตามงานทุกเดือน แต่พี่เขาก็บอกผมทุกเดือนว่า เสร็จแน่นอน จนกระทั้ง พี่หนุ่มได้โทรมาหาผมอีกครั้ง จากหลายๆครั้ง แต่แล้วรถก็ไม่เสร็จซักที จนผมต้องลากรถออกมาที่อู่สี เพื่อหาช่างมาทำต่อ

บอกกันตรงๆว่า ผมต้องเอารถกลับมาอู่สีเพื่อทำสีให้ใหม่ เพราะเละมาก จากอู่เครื่อง ส่วนเรื่องเครื่องผมจะต้องขอเจรจากับพี่หนุ่มอีกที

ทำเปิดกระทู้ เพราะเครียด ไม่ได้คิดว่าจะแกล้งพี่หนุ่มหรือว่า ไม่พยายามแก้ปัญหาอะไร แต่ คนที่ผมคิดว่าผมไว้ใจกับทำกับผมได้ จะปัญหามันพอกขึ้นเรื่อยๆ

แต่ผมได้รับปากกับพี่หนุ่มครั้งสุดท้ายว่า จะส่งรถคืนให้สิ้นเดือน พฤษภาคม 2552 ตัวรถคงเสร็จแน่นอน แต่เรื่องเครื่องผมยังคิดไม่ออกว่าจะทำยังไง เพราะหาอะไหล่ 4AG ขับหลังยากมาก คิดจะซื้อ DX ที่วาง 4AG มาถอดอะไหล่ใส่ ก็ไม่ไหว ผมคงต้องปรึกษากับพี่หนุ่มอีกทีนะครับ

ต้องขอโทษอย่างยิ่งครับ

2. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
  3. my86

my86 New Member Moderator

1,199
    3
    0
    อ่าาา เห็นใจครับพี่ เรื่องแบบนี้ ............

ถือเป็นประสบการณ์ครับ ผมเชื่อว่าในที่สุด พี่จะผ่านไปได้....ด้วยดี เหมือนทุกครั้งครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 16:26:57 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:26:43 ----------

อ่าาา เห็นใจครับพี่ เรื่องแบบนี้ ............

ถือเป็นประสบการณ์ครับ ผมเชื่อว่าในที่สุด พี่จะผ่านไปได้....ด้วยดี เหมือนทุกครั้งครับ

4. NeunG BomeX-R

NeunG BomeX-R New Member Member

148
    2
    0
    เข้าใจความรู้สึกครับ ขอให้เรื่องผ่านไปด้วยดีนะคร๊าบบ

5. GDMN

GDMN New Member Moderator

602
    1
    0
  6. 1111

1111 New Member Member

34
    0
    0
    UP.....เข้าใจความรู้สึก มาก มากครับ เคยโดนเหมือนกันครับ :cry:

7. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    พึ่งได้รถมาจากอู่ LEE Racing อาทิตย์ที่แล้ว รอสายไฟที่เขาบอว่าเสร็จแล้ว อีกอาทิตย์ แต่พอไปเอา ยังไม่ได้ทำอะไรเลย

ตอนนี้กำลังเก็บสีอยู่ เอาไปอู่ LEE สภาพใหม่ กลับมาสภาพนี้

8. my86

1,199
    3
    0
    นี่ล่ะครับ สิ่งที่ผมกลัวที่สุดเวลาเอารถเข้าอู่นานๆ เก็บงานซ้ำซ้อน ไม่จบซะที

9. porpun86

porpun86 New Member Member

98
    0
    0
    เข้ามาเชียร์ครับ สู้ๆคับ

10. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    ดีใจได้อีกนิดนึง

รถวิ่งได้แล้ว ทำไปเยอะเลย

หมดไปอีก 25,000 บาท

พรุ้งนี้จะเอากลับไปทำสี

พยายามจะส่งรถให้ได้ภายในเดือนนี้ เพราะตั้งใจว่าจะบวชสิ้นเดือน อยากเคลียร์ปัญหาให้หมด

11. my86

1,199
    3
    0
    ขออนุโมทนาด้วยครับพี่จิมมี่ ..........:thumbs_up::thumbs_up::thumbs_up:

12. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    ขอบคุณครับมาย

เจอเรื่องน่าเบื่ออีกละ

ตอนที่เอารถออกจาก LEE RACING เขาบอกว่าทำ:

1. เปลี่ยนไดร์ชาร์ต
    2. ท่อน้ำหม้อน้ำ
    3. แท่นเกียร์
    4. ยางแท่นเกียร์
    5. ลูกสูบเบรค
    6. ปั้มครัช
    7. กรองเบนซิน
    8. โอริงจานจ่าย
    9. กรองเครื่อง
    10. น้ำมันเกียร์

วันนี้ผมพึ่งไปเอารถมาจากอีกอู่นึง ทำรถเสร็จภายใน 2 อาทิตย์ วิงได้แล้ว เขาบอกว่า LEE RACING ทำแค่ แท่นเกียร์ กับเปลี่ยน ไดร์ชาร์ต แค่นั้นเอง คิดเงินผม ไป 5,000 บาท แล้วจอดที่อู่ 8 เดือน

สิ่งที่ผมทำไปที่อู่ใหม่

1. ชุดสายไฟเครื่อง
    2. คอยล์หลังเต่า
    3. แม็ปเซ็นเซอร์
    4. แบตตรี่
    5. สวิทคอน้ำหลังเครื่อง
    6. ปั้มวิตร์นอกถัง
    7. กรองเบนซิน
    8. ปั้มครัชล่าง
    9. ล้างถังน้ำมัน
    10. หม้อลมเบรค
    11. ปั้มเบรค
    12. ท่อยางหม้อน้ำล่าง
    13. น้ำมันเครื่อง
    14. ใส้กรองน้ำมันเครื่อง
    15. หัวเทียน
    16. น้ำมันเบรค
    17. วายริ้งสายไฟเครื่อง

วันนี้เอารถมาทำสีต่อ หวังว่าอู่สีคงไม่ดองงาน

CODE L ถูกใจสิ่งนี้
  13. CODE L

CODE L New Member Moderator

61
    2
    0
    ผมมาเป็นกำลังใจให้ครับ คิดไม่ถึงเลยว่าจิมมี่ที่แสนดีจะเจอแบบนี้ เพราะยอม หยวน เป็นคนดีเลยต้องโดนแบบนี้เหรอ เฮ้อออ

ช่วยบวกให้ผมด้วยน้ะครับจิมมี่ ผมไม่เคยหวังอะไรเลยย บริสุทธิ์ใจ

14. iZARD

iZARD New Member Member

21
    1
    0
    สู้ต่อไปครับ หวังว่าความดีที่คุณจิมมี่ทำไว้จะส่งผลให้เรื่องคลี่คลายไปในทางที่ดี
    ในเร็วๆวันครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:20:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:19:35 ----------

สู้ต่อไปครับ หวังว่าความดีที่คุณจิมมี่ทำไว้จะส่งผลให้เรื่องคลี่คลายไปในทางที่ดี
    ในเร็วๆวันครับ

15. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

เครื่องก็ติดแล้ว ตอนนี้ ทำสีอยู่ อยากส่งรถให้ได้ภายในเดือนนี้ เพราะไม่อยากเอามาทุกข์ใจเวลาบวช

16. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    วันนี้เอาไปทำระบบไฟทั้งหมด สายไฟหายหมดทั้งชุด (เซ็ง)

17. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    ลุยกันต่อ

เป็นกำลังใจให้ เหมือนเดิม

18. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    พยายามมากที่จะส่งรถให้พี่หนุ่ม ภายในเดือนนี้ แต่คงไม่ทัน ผมต้องไปบวช

ต้องขอโทษจริงๆครับพี่

19. CODE L

CODE L New Member Moderator

61
    2
    0
    เซ็งร้านไฟฟ้านี่แหละ รู้มาตลอดว่าเกิดอะไรขึ้นเลยโคตรเซ็ง แม่งไม่ทำแล้วเอาไปดองทำแป๊ะไร

สู้ๆ บวชแล้วอะไรๆอาจจะดีขึ้น

20. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    สึกออกมาแล้ว ครับ น่าจะส่งรถได้ เร็วๆนี้ แต่ก็ไม่อยากพูดมาก เพราะ สัญญากับพี่เขาไว้ทุกเดือน

21. iZARD

iZARD New Member Member

21
    1
    0
    สู้ต่อไปครับ ยังเป้นกำลังใจให้ ครับ
    นานๆผมจะเข้ามาดูซักที

22. Drift Entertainment

1,131
    18
    0
    ส่งรถไปแล้ว แต่ของก็ยังขาดอีกเยอะ คงค่อยๆทะยอยหาไปให้เรื่อยๆครับ

เกียร์ที่ให้ไปเป็นเกียร์ซิ่ง ของพี่เขาก็โดนขโมยไป ให้ของผมไปเลยแล้วกัน

23. benz@

benz@ Member Member

30
    0
    6
    เอาใจช่วยคับ A31 ใครเปลียนแนวแล้วหรือคับ ของเล่น A31 ขาดอะไร บอกได้นะคับช่วงนี้มีเก็บหลายอย่าง หางหลังที่ UMB AUTOBODY เปล่าคับ รถผมก็ใส่ DIANA อยู่คับ

24. Drift Entertainment

1,131
    18
    0

เปลี่ยนแล้ว เซี้ยน Drift

ใช่ครับ หางหลัง ทำที่ UMB ผมเอา หาง TRD AE86 มาแปลงใส่

เออ อยากเห็ฯ Diana เหมือนกัน

25. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    สู้ ๆ ครับพี่จิม ผมอัดที่ซื้อหน้าแหลมไปเอง

26. มนัส พยุง

มนัส พยุง New Member Member

31
    0
    0
    ผมก็โดนมาครับ ที่อู่ ช่างยา พัฒนาการ 32 ป่านนี้ไม่รู้เป็นไง รถยังไม่ได้วิ่งเลย ออกมาวิ่งได้ 2เดือน สีแม่งแตกอีกแล้ว ไม่ยอมปะให้ทั่วพอเผลอแม่งพอกเลย ร้านส้นตีนอย่างนี้เมื่อไหร่จะ ชิบหายไปให้หมด อู่ช่างยาพัฒนาการ 32 จำให้ขึ้นใจ บอกต่อๆไปได้ให้แม่งอดตายไปซะ

27. pukky11

pukky11 New Member Member

8
    0
    0
    เคยมีรุ่นนี้เหมือนกันทำไปเยอะแต่โชคดีไม่โดนดองเลยซักที่ ช่วยเป็นกำลังใจครับ มีปัญหาเรื่องท่อไอเสียบอกได้ครับ อาร์ต-ไมค์เทพแห่งท่อขอบคุณครับ089-9828342

28. มนัส พยุง

มนัส พยุง New Member Member

31
    0
    0
    อ้างถึง:
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KOMCOLORCAR
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตานนั้นแหละครับส่วนตัวผมก็ทำอู่ด้วยกันสองคนกับช่างยา ผมช่างคม จากอู่สีประจำมาสด้าคลับ เคยฟังแต่ก็ตามดูท่าน k_carina ที่เข้ามาว่าในหลายๆกระทู้ คุณ

k_carina

สมาชิกเลขที่: 94616

ตามที่ได้ฟังและอ่านกระทู้มาหลายกระทู้ ท่านk_carina ได้ไปตกลงราคาปะผุอย่างเดียว 4,000บาทที่อู่ช่างยา แล้วนำรถไปทำสีที่อู่ช่างกรที่อยู่ไกล้กันไม่ใช่หรอครับ แล้วงานปะผุทำเสร็จสมบูรณ์ดีแล้ว แต่ท่านลากรถไปตกลงราคาทำสีกับอู่อื่นแล้วงานสีออกมาไม่ดีแล้วมาพาดพิงอู่ช่างยา แบบเสียๆหายๆแบบนี้ระวังทางอู่เค้าดำเนินคดีความทางกฎหมายได้น่ะครับ ข้อหาใส่ร้ายทำให้เสียชื่อเสียง สามารถนอนคุกได้ฟรี 1วันน่ะครับ ที่จริงท่านน่าจะอธิบายรายละเอียดให้หมดไม่ใช่มาว่า ช่างยาอย่างเดียว ท่านควรที่จะเข้าไปคุยกับอู่ช่างกรที่ทำสีให้ท่านอีกหนึ่งอู่แล้วให้เค้ามารับผิดชอบงานสีที่ท่านไปทำมา สี่หมื่นห้า

ทางอู่เรารอดูกระทู้ท่านมาหลายกระทู้แล้วรอบนี้ของจริงครับ

ด้วยความสัจจริง
    ช่างคม

ปล.ทางอู่ รอดูกระทู้และคำตอบของท่าน k_carina ถ้าท่านมีปัญหาอะไรที่ไม่สบายใจลองโทรกลับมาคุยได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำและรับผิดชอบงานที่ทางอู่เราทำตลอดไม่เคยทิ้งงาน เราประกันงานให้ หนึ่งปีเต็มบางคันนานกว่าแถมได้เพื่อนๆใหม่มาจากการเริ่มต้นจากลูกค้าและกลายเป็นเพื่อนสนิทก็มีหลายคนแล้วครับ ไม่อยากให้ผิดใจกันกับเรื่องที่เราไม่รู้แล้วมาว่าร้ายกันน่ะครับ

มิตรภาพน่ะไร้พรมแดน ชีวิตนี้มันน้อยนักไม่นานก็ตาย เงินที่ได้มาไม่นานก็หมด แต่มิตรที่ดี ใช้ยังไงก็ไม่หมด

ช่างคม
    ตอนคุยกันผมคุยกะช่างยา คุณไม่รู้เรื่อง คุณคุยกะผมหรือ ช่างยามันบอกว่ารับเหมาไปปะผุ เรื่องเท่าไหร่นั้นไม่รู้ผมบอกว่าทำทั้งคัน แต่มันทำไม่เสร็จมันเอารถไปจอดไว้แล้วโทรไปถามทีมันทำทีปะผุ...อะไร2-3เดือน แล้วที่เขาไม่จ่ายให้แค่ 4พันนั้นเพราะไม่มาทำแล้วจะจ่ายทำพระแสง หอกอะไร อยากจะมาดูรถที่ พวกมันทำให้ไหม รู้ไหมทำรถทีกว่าจะได้กี่เดือน กูหมดทั้งเงินเสียทั้งอะไหล่ ก็วางแม่งเหมือนไม่มีราครโทรไปถามมันบอกว่า พอดีมีงานเร่งให้หาคนมาทำใหม่ มึงใม่รู้ก็ไปถามช่างกร ข้างๆอู่มันดูก่อน แล้วค่อยมาเห่า แล้วข้องใจไรก็โทรมา0891332152 อย่าเห่า ช่างคม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้