ขอรบกวนพี่ๆสักนิดครับ ท่อน้ำ Samco ระเบิด !!!

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย น้องevoขาวๆ, 22 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่ออีสครับ อายุ 22 ครับ ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆในคลับด้วยนะครับ

ขอรบกวนพี่ๆสักนิดครับ ท่อน้ำ Samco ระเบิด !!!

สเป็ครถผม
    EVO 2 เครื่อง EVO 2 กล่อง F-CoN อัพ PRO เทอโบร์ TD 06 19C ประเก็นเดิม เดิมทั้งตัว
    เวสเกตแยก บูส 1.2 บาร์ ครับ

คือว่าเมื่อคืนนี้ผมไปขับรถชมวิว กับพี่ๆครับ
    ก็กดเล่นกันครับ ความเร็วอยู่ประมาณ 210 + และก็มีควันออก จากฝากระโปรงหน้าครับ
    ผมก็ยกคันเร่งทีแรกนึกกว่าควันไฟข้างถนน พอสักแป๊ปมีน้ำพุ่งออกมาเลย ผมก็เลย หันไปมองเกจ์วันอณหภูมิ ขึ้นมา 100 องศา ก็เลยดับเครื่องเข้าข้างทางครับ

ผลปรากฏว่าท่อน้ำ SAMCO กระจายเลยครับ รอยแตกยาว 6-7 นิ้ว
    ผมก็เลยจอดรถรอเย็นและก็หาท่อน้ำมาใส่แทนกลับบ้านก่อนครับ

อยากรบกวนพี่ๆครับว่า เหตุแบบนี้มันจะมีอะไรพังไหมครับ แต่ตอนขับกลับบ้านขับเรื่อยๆ 80 ได้
    ความร้อนคงที่ รอบเดินเบาเดินนิ่ง

ถ้าผมจะซื้อ SAMCO มาใส่ใหม่ มันจะแตกอีกไหมครับ
    เพราะตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามันแตกได้ยังไง พี่ๆพอมีเหตุการณ์ แบบนี้ไหมครับ เกิดจากอะไรครับ จะได้แก้ไขครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

กลัวมะมีรถไปแรดงานบางแสนอะครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ความร้อนน้ำขึ้น100ยังไม่น่าเป็นไรครับ
    แต่ยังไงลองเช็คว่าฝาโก่งหรือเปล่าก็ดีครับ
    ง่ายๆ start เครื่องเปิดฝาหม้อน้ำ ถ้ามีฟองอากาศผุดๆขึ้นมาตลอดเวลา
    แสดงว่าฝาโก่ง ถ้าไม่มี ก็ไม่น่าเป็นอะไร
    เวลาขับ สังเกตว่าน้ำหายหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็จบครับ ไม่น่าเป็นไร

ท่อยาง ปกติพวกนี้จะทนมากๆ ดีกว่าของเดิมแน่นอน
    แต่มันก็มีจุดอ่อน จุดอ่อนของพวกสาย ท่อซิลิโคนคือ
    ถ้ามันมีรอยบาด รอยฉีดนิดมันอาจจะทำลามเป็นรอยใหญ่ง่ายมากๆ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    แม่นแล้วครับตามที่หมอก้องว่า
    ท่อซิลิโคน ต้องระวังเรื่องรอยบาดเป็นพิเศษเท่านั้น ซื้อมาใส่ก็หมั่นตรวจเช็คดูแลตามปกติคงไม่มีปัญหาอะไรอีกครับ

ส่วนเครื่องเปิดฝาปิดหม้อน้ำ ตรวจสอบฟองอากาศตามที่ก้องแนะนำครับ
    1. เปิดฝาหม้อน้ำตอนเครื่องเย็น
    2. สตาร์ทเครือง
    3. รอซักพัก พออุณหภูมิน้ำได้ที่ วาลว์น้ำเปิด สังเกตุน้ำในหม้อน้ำจะเริ่มไหลวน
    ถ้าไม่มีฟองอากาศดันออกมาด้วย ก็ปกติครับ สบายใจได้

ปล. บางแสน อย่าไปอัดแข่งบนถนนสาธารณะเลยครับ เดี๋ยวผู้จัด โดนชาวบ้านร้องเรียนไปที่เทศบาลมากๆ
    ปีหน้างานดีๆอาจจะไม่ได้จัดอีก เพราะโดนร้องเรียนไปทุกปีครับ
    เพื่อนๆในชมรมก็ไม่มีใครสนับสนุนครับ เพราะส่วนใหญ่เราแข่งในสนามครับ
    ใครจะแข่ง จะเซ็งกันก็ปล่อยเถอะครับ ไม่คุ้มครับ

---------- Post added at 09:12:30 ---------- Previous post was at 09:12:10 ----------

แม่นแล้วครับตามที่หมอก้องว่า
    ท่อซิลิโคน ต้องระวังเรื่องรอยบาดเป็นพิเศษเท่านั้น ซื้อมาใส่ก็หมั่นตรวจเช็คดูแลตามปกติคงไม่มีปัญหาอะไรอีกครับ

ส่วนเครื่องเปิดฝาปิดหม้อน้ำ ตรวจสอบฟองอากาศตามที่ก้องแนะนำครับ
    1. เปิดฝาหม้อน้ำตอนเครื่องเย็น
    2. สตาร์ทเครือง
    3. รอซักพัก พออุณหภูมิน้ำได้ที่ วาลว์น้ำเปิด สังเกตุน้ำในหม้อน้ำจะเริ่มไหลวน
    ถ้าไม่มีฟองอากาศดันออกมาด้วย ก็ปกติครับ สบายใจได้

ปล. บางแสน อย่าไปอัดแข่งบนถนนสาธารณะเลยครับ เดี๋ยวผู้จัด โดนชาวบ้านร้องเรียนไปที่เทศบาลมากๆ
    ปีหน้างานดีๆอาจจะไม่ได้จัดอีก เพราะโดนร้องเรียนไปทุกปีครับ
    เพื่อนๆในชมรมก็ไม่มีใครสนับสนุนครับ เพราะส่วนใหญ่เราแข่งในสนามครับ
    ใครจะแข่ง จะเซ็งกันก็ปล่อยเถอะครับ ไม่คุ้มครับ

4. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ขอบคุณ คุณ KONGKUB และ คุณ พัทยา@MRC#012 มากๆครับ

รบกวนถามอีกอย่างครับ ปกติวาล์วน้ำเปิดที่อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
    ถ้าของผมเปิดช้ากว่าปกติจะได้เปลี่ยนทีเดียวเลยครับ เปลี่ยนเป็นแบบซิ่งเลยดีไหมครับ

และก็ท่อน้ำยี่ห้อ AVS เห้นขายอยู่ชุดละ 3400 บาท พี่ๆมีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ น่าใช้ไหมครับ
    ปล.ฮุฮุ ดีนะครับที่พี่มาเตือนก่อนครับ ผมกำลังนึกอยู่พอดีเลย เพราะลืมคิดถึงเรื่องนั้นครับ ขอบคุณครับที่เตือนสติครับ

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    วาล์วน้ำ ผมไม่แน่ใจว่าเปิดอุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
    แต่ของซิ่งมันก็มีหลายอุณหภูมิอีก ถ้าเปลี่ยนของซิ่ง ผมว่าเลือกอันที่มัน
    เปิดซัก70กว่าองศาน่าจะพอ ไอ้ที่เปิด68องศา มันเร็วไป ไว้แข่งอย่างเดียว
    เดียวขับธรรมดา มันจะไม่ร้อน
    แต่ วาล์วน้ำ ตามความเห็นผม ทำเครื่องประมาณนี้ ของเดิมก็พอเพียงแล้ว
    หรืออยากอุ่นใจกว่านี้อีกนิดก็เอาวาล์น้ำเดิมมาเจาะรู ให้นำมันวนได้เล็กน้อยก่อนวาล์วนำเปิด
    ก็ช่วยได้ครับ

6. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อ่อครับ งั้นซื้อของเดิมๆดีกว่า ขอบคุณมากครับ

7. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ของผมวาวน้ำ 71c
    หม้อมิเนียไทยทำ

ขับปรกติอยู่ที่ 90 นิ่งๆเลยครับ

8. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    วาวล์น้ำปกติ คุ้นๆว่าจะเปิดที่แถวๆ 80-85 องศาครับ

9. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    เมื่อคืนนี้ผมได้ใส่ท่อน้ำไล่ลมเปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่เอาของ stada มาใส่ครับ เปิดที่ 76.5 องศาครับ
    พอเสร็จเรียบร้อย
    ไปลองขับดู รถมีอาการสะดุดช่วงบูสมาเต็มครับ และก้เครื่องเดินไม่เรียบ ตึดๆๆๆ
    อาการนี้คาดว่าน่าจะเป็นที่หัวเทียนบอดรึป่าวครับ เพราะคราวที่แล็วเปลี่ยนหัวเทียนก็หายอะครับ
    ขับไปสักพักจะกลับบ้านท่อน้ำล่างหลุดๆตรงใต้หม้อน้ำ หลุดได้ไงไขแน่นมากแล้วนะ
    และก็ใส่ใหม่ พอใส่เสร็จเติมน้ำ ขับจะถึงบ้านหลุดอีก พี่ๆว่าอาการท่อน้ำที่หลุดง่ายๆอย่างนี้เกิดจากอะไรอะครับ งง เลย และก็เสียวเลย ไม่กล้าขับไปไหน 555
    วันนี้ผมกะว่าจะซื้อที่รักใหม่ เอาหน้ากว้างๆมาใส่และก็ไล่น้ำใหม่ แต่ก็กลัวครับกลัวว่าถ้าท่อน้ำไม่หลุด และมันจะระเบิดอีกไหม เพราะไม่รู้ที่หลุดเกิดจากการใส่ไม่ดีหรือ แรงดันในระบบเยอะเกินอะครับ

10. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ปกติมันไม่น่าหลุดนะ ที่เคยใส่ ถ้าใส่ไม่ดี มันก็จะรั่วออก
    ลองดูตรงท่อที่หม้อน้ำ มันจะมีบ่ารับกันหลุด บ่าตรงนั้น มันยังดีอยู่หรือเปล่า
    และก็ลองเปลี่ยนเข็มขัดรัดดู มันอาจจะรูดก็ได้

11. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อ่อครับ เดี๋ยวลองทำใหม่เลยดีกว่ากลัวไปหลุดกลางทางยุ่งเลย หาเข็มขัดรัดของใหม่เลยดีกว่า พยายามต่อไป ขอบคุณมากครับ

12. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    มีอาการหม้อน้ำตันหรือเปล่าครับ

13. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ถ้าหม้อน้ำตันอาการเป็นแบบไหนครับ แต่ผมลองถอกท่อน้ำออก และก็เท่น้ำใส่ก้ไหล่ได้ดีนะครับแต่ไม่เร็วเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าปกติเค้าไหล่กันเร็วแค่ไหนครับ มีวิธีเช็คยังไงบ้างครับ

14. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ตามศูนย์บริการหรืออู่มาตราฐาน จะมีกระบอกอัดอากาศเพื่อตรวจสอบในระบบน้ำครับ
    แรงดันจุดไหนตันผิดปกติ ช่างจะวิเคราะห์น่างานจากการใช้กระบอกอัดอากาศไล่ตรวจจสอบได้ครับ

15. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อ่อครับ ตอนนี้เอาหม้อน้ำไปเช็คอยู่ไม่รู้ว่ารั่วด้วยรึป่าวอะครับ เดี๋ยวคืนนี้ลองอีกทีครับ ว่าจะดันท่อหลุดอีกไหม

16. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    สรุปว่าประเก็นแตก น้ำดันอย่างเดียวเลย วันนี้ให้ช่างเปิดฝาใส่ประเก็นเหล็ก เง้อเสียตังอีกและ

17. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    โอ้โห งานงอกเลยครับ ฝากล่อน ประเก็นแตก ร่องแหวนแตก จุกเลยงานนี้ แงแงแง

18. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เรื่องฝากร่อน เติมน้ำยาหม้อน้ำของแท้ คุณภาพดีๆ ช่วยได้มากครับ
    ส่วนปะเก็นกับร่องแหวน ก็เป็นไปตามสภาพการใช้งาน เป็นเรื่องปกติครับ

---------- Post added at 08:40:21 ---------- Previous post was at 08:40:04 ----------

เรื่องฝากร่อน เติมน้ำยาหม้อน้ำของแท้ คุณภาพดีๆ ช่วยได้มากครับ
    ส่วนปะเก็นกับร่องแหวน ก็เป็นไปตามสภาพการใช้งาน เป็นเรื่องปกติครับ

19. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็กำลังประกอบเครื่องอะครับ ถ้าเครื่องผมเปลี่ยนจากลูกเดิม ใส่ลูกอีโว 6 ประเก็นเพิ่มเป็นประเก็นเหล็ก 1.4 ผมต้องจูนใหม่ไหมครับ

20. antbizkit

antbizkit New Member Member

61
    0
    0
    ไม่หาลูก7 ขึ้นไปอ่ะคับ พวก 8-9 ยิ่งดี ลูก6 ข้อจำกัดเยอะนะคับ

ประเก็นใช่ของ 9 ก้อได้นะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ธันวาคม 2009
  21. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    พอดีลูก 6 มีอยู่แล้วอะครับเลยไม่อยากเสียเงินเพิ่มครับ

ข้อจำกัดอะไรบ้างครับขอความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

22. antbizkit

61
    0
    0
    บูสได้ไม่มากคับ บาร์ 5 ก้อ อันตรายแล้วคับ จะแตกเอา

23. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    โอวอันตรายอะครับ เพราะผมก็กะว่าจะเอา 1.5 บาร์ครับ แต่แค่นี้ก็สุดงบและครับ

ลูกอีโว 6 หัวฉีด อีโว 5 ก้านอีโว 8 ประเก็น 1.4 แคม hks 272 องศา กล่อง f-con เงิน up pro เทอร์โบ td 06 20 g บูสได้บาร์ห้าไหมครับ หรือที่ปลอดภัยเท่าไหร่ครับ รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ

24. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ถ้าน้ำมันถึงก็น่าจะโฮเคนะคับ

แต่เกรงว่า หัวฉีด พอ แต่มันอาจจะทำงาน เต็มที่เกินไป

ต้องลองๆๆ ผมก็กะ สเตปประมาณ นี้และ เอาเป็นแนวทางให้หน่อย อิอิ

แต่ผมลูก สองเจ

25. antbizkit

61
    0
    0
    ผมว่าทำไปแล้วกังวล ทำเพื่อๆๆไปหน่อยจะดีกว่านะคับ เกิดบูทไหลทะลุ บาร์ 5 ต้องมานั่งซ่อมอีกคับ ซื้อลูก 8มา บูทบาร์ 5 สบายๆๆเลยคับ

สเตปก้อประมานรถผมแหละคับ ผมลูก 6 พี่ตุ่ย mitsusport ยังจูน บูท lo 1.1 Hi 1.3 เองคับ

26. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อยากได้ลูก 7-8-9 อะครับ แต่นี้ก็บานปลายไปเยอะแล้วครับ

มีพี่ๆท่านใดเอาฝักบัวฉีดน้ำมันเครื่อง evo 6 ไปใส่กับ evo 1-2-3 ไหมครับ มีผลดีผลเสียยังไงบ้างครับ

27. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ผมไม่รู้ว่าฝักบัว เปลี่ยนไปแล้วดียังไง แล้วก็ไม่รู้ว่าใส่ได้หรือเปล่า
    แต่ผมว่าของเดิมเพียงพอ เราไปขยายแคร้ง หรือเปลี่ยนออยใหญ่ดีกว่า
    ส่วนเรื่องบูส ลูก6 ก็บูสหนักได้1.5 ก็น่าจะใหว อันนี้ขึ้นอยู่กับเทอร์โบ และการเซ้ทกำลังอัดด้วย
    แต่มันก็สึกหรอไวกว่า ไม่พังหรอกครับ ถ้าน้ำมันพอ น้ำมันนี่สำคัญเลย

28. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ขอบคุณครับ ผมว่าก็จะให้จูนเนอร์ลองดูก่อนอะครับว่าหัวฉีดไหวแค่ไหนครับ ก็กะว่าเอาเซฟเครื่องไว้ก่อนครับ

29. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ปั๊มติ๊กอะไรครับเนี่ยน้องขาวๆ.....

30. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    ปั้มติ๊ก walbro ในถังครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้