ขอคำชี้แนะ N16 ผมงานเข้าซะแล้ว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย berserker0381, 29 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. berserker0381

berserker0381 New Member Member

64
    2
    0
    N16 ของผมพบอาการมีเสียงดัง "อิ๊ดๆ" และ "แกร๊กๆ" บริเวณล้อหลังขวา

มีเสียง 2 อย่างจริง ๆ ครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น แกร๊ก ๆ เสียมากกว่า อิ๊ดๆ

นี่มาบางที หรือบางทีจังหวะเดียวกันดังพร้อมกัน จะเป็นตอนที่วิ่งผ่านทางขรุขระๆ

แล้วกระเทือนน่ะครับ บางทีถ้าไม่กระเทือนมากก็ไม่ดัง เสียงไม่ดังถึงกับขนาดเข้ามา

ในห้องโดยสารให้ได้ยินถนัดนัก แต่ช่วงหลังอากาศเย็น ๆ ชอบเปิดกระจกขับรถตอน

กลางคืน ได้ยินเสียงแล้วไม่สบายใจ+รำคาญนิดหน่อย ฟังดูเหมือนเสียงอะไรมันหลวมๆ น่ะคับ

1.ขอคำชี้แนะหน่อยครับว่าควรจะตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

2.จะเกี่ยวกับชุดเบรคมือหรือเปล่าครับ คือของผมเปลี่ยนชุดเบรคเป็นของ r33

น่ะครับ ช่างแปลงเบรคมือ r33 ให้ด้วย และก็เพิ่งเข้าไปปรับตั้งเบรคมือมาใหม่

เมื่อเร็ว ๆ นี้.

ตอนนี้กลายเป็นโรคจิตไปแล้ว ไม่ยอมปิดกระจกจะฟังเสียงให้ได้ว่าเกิดจากอะไร

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113

เล่ามา น่าจะเป็น
    เบรคที่แปลงมา น่าจะเป็นสาเหตุ ครับ
    ลองกลับไปเช็คร้านที่ทำมา หน่อย น่าจะีดี

3. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :D
    อาการเดียวกับผมเลยครับ ผมนี้หงุดหงิด ขนาดที่ ขับๆไปดึงเบรคมือเล่นอะครับให้แม่งพังๆไปเลยอะ

อิๆ เสียงอี๊ดๆ แกร๊กๆ เวลาผ่านทางขรุขระ ทางต่างระดับ

คือของผมตอนนี้ถอดออกแล้วละครับเนื่องจาก หมุนฟาดกับขอบทางตรงถนนวิภาวดี ยังไงขับระวังด้วยนะครับ ถ้าหมุนก็แก้ดีๆนะครับ ไม่งั้นเละนะครับ อิๆ :D

ของผมน่าจะแย่ที่สุดและครับ

เสียงมันมีกริ๊กๆ
    ถ้ากริ๊กๆ ก็แสดงว่า เป็นที่ไม่ได้ใส่สลักล๊อคผ้าเบรคมาครับ ยังไงพี่เช็คด้วยนะครับ มันจะมีน๊อตเฉพาะของมันอะครับแล้วก็แผ่นเหล็กตรงกลางระหว่างแผ้เบรคถ้าไม่ได้ใส่ของผมมันไม่แน่นอะครับมันดังอะ

ถ้าอี๊ดๆ แกร๊กๆ แล้วพี่ลองดึงเบรคมือดรัมดูนะครับ ถ้าดังก็ชัดเจนเลยครับ
    ของผมจานเบรคร้าวอะครับ และ ไอ้ตรงชุดดรัมไม่แข็งแรงครับ ยังไงลองดูครับ
    จานของผมร้าวเนียเป็นเพราะของยำมา จานอะมันไม่พอดีกับชุดดรัมเลยต้องทำการเชื่อมแผ่นเหล็กเข้าไปให้พอดีและพอใช้ๆไปตอนแรกๆไม่ดังครับ พอสักพักจานมันร้าว ด้านนึงมันเลย มาสีกับดรัมอะครับเลยดัง อันนี้เป็นการคาดการเองนะครับ แต่ตอนที่ซ่อมไปซ่อมที่อู่พี่ติ่งพอเชื่อมใหม่ เจียรนิดหน่อย ไม่มีเสียงครับแต่ ดึงดรัมเบรคด้านขวาไม่ติดครับ :D

สงสัยทำมาจากร้านเดียวกันแน่ๆ ร้านนี้มีชื่อเสียงทางลบพอควรเลยนะครับ

ยังไงใช้ระวังๆหน่อยนะครับ ระวังหมุนนะครับ :D

เป็นห่วงครับอันตรายจริงๆ รถเนียนๆไม่เคยชนเลย มาเละเพราะไอ้นี้ก็แย่เลยนะครับ

สวยแต่รูปจูบไม่หอม (เอาคำพี่อาร์ทมายืมหน่อยนะเพ่)

ปล. ลองไปให้ร้านแก้ระวังร้านหงุดหงิดนะครับ :D

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    รถขับหน้า ใส่ เบรค r32 33 เฉพาะข้างหน้า ก็ พอแล้ว
    ข้างหลัง ต้องแปลงใส่ดีๆ ถ้าทำไม่ดี จะมีปัญหาตามมา แล้ว กดแรงๆ มันจะหมุน

5. berserker0381

berserker0381 New Member Member

64
    2
    0
    ขอบคุณครับ แต่มานอดใจม่ายไหว แหะๆ

พรุ่งนี้จะพารถคู่กายคู่ใจ ไปให้ช่างรื้อระบบเบรคมาตรวจสอบ ทีนี้จะนั่งดู และจะถามๆๆ

เป็นเจ้าหนูจำไมเลย ผลเป็นประการใด จะแจ้งให้ทราบนะครับ

6. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ได้ เรื่อง รึยัง ครับ

หรือว่า ผ้า กิ๊ฟ ล๊อค ดุมไม่แน่น

7. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    อิๆ

จานร้าวนี้ของผมเป็นที่ตรงด้านในที่ติดกับดรัมเลยครับผม

เวลาเบรคแล้วหมุนเป็นอย่างไรหร๋อ อื่มๆ มันบอกไม่ได้อะพี่ว่าจะหมุนเมื่อไหร่อย่างไร เวลาลองแบบจะแก้เนียมันไม่ค่อยจะออกนะครับ แต่มันจะออกเวลาไม่ได้ตั้งใจและฉุกเฉินอะดิครับ 555 แบบผมอะ ขับชิวๆบนวิภาวดีเบรคยังหมุนได้เลย 555

8. berserker0381

64
    2
    0
    ลองสลับโช๊คดู ก็ยังดังด้านเดิม ให้ช่างรื้อเบรคมือมาดูแล้วครับ ปรับตั้งใหม่ ตรวจสอบยังไม่พบอะไรผิดปกติ วิ่งแล้วยังดังเหมือนเดิมครับ เอาไงดีล่ะคับทีนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้