ขอความรู้เรื่องก้านหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Erica, 20 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    I-BEAM
    X-BEAM
    H-BEAM
    อยากทราบว่าก้านแต่ละอย่างมีความแตกต่างกันอย่างไรและการใช้งานก้านแต่ละชนิดรวมไปถึงจุดประสงค์ของก้านแต่ละชนิดครับ ขอบคุณครับ

2. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    X-BEAM เค้าว่า แข็งแรงสุด แต่หนักสุด ถ้ามองด้านตัดขวางจะเป็นรูป + หรือ x

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    มันคือการออกแบบรูปทรงของก้าน
    แต่ละรูปทรง ก็จะสามารถรับแรงได้แตกต่างกัน
    รูปทรงแบบไหน ดูที่ภาคตัดขวาง แบบน้องปานบอกครับ
    ไล่ตามความแข็งแรง I - H -X
    Xจะแข็งแรงที่สุด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ขึ้นอยู่กับวัสดุที่ผลิตด้วยครับ

ส่วนใหญ่ผูผลิต จะบอกถึงแรงม้าสูงสุดที่ก้านสามารถรับได้
    ใช้ให้ตรงกับเครื่องของเรา เท่านั้นเองครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่แล้วครับ
    นอกจากความแข็งแรง ซึ่งที่ตามมาส่วนมากคือน้ำหนักจะมากตามไปด้วย
    ฉะนั้นพวกรถ Dragster ทั้งหลาย จึงต้องชั่งใจระหว่างความแข็งแรง กับ น้ำหนักที่เบา เป้นประเด้นหนักครับ
    ถ้ารถเทอร์โบ ต้องเลือกความแข็งแรงมากก่อน
    ส่วนรถ N/A นิยมเลือกน้ำหนักเบามาก่อนครับ

---------- Post added at 09:58:18 ---------- Previous post was at 09:58:04 ----------

ใช่แล้วครับ
    นอกจากความแข็งแรง ซึ่งที่ตามมาส่วนมากคือน้ำหนักจะมากตามไปด้วย
    ฉะนั้นพวกรถ Dragster ทั้งหลาย จึงต้องชั่งใจระหว่างความแข็งแรง กับ น้ำหนักที่เบา เป้นประเด้นหนักครับ
    ถ้ารถเทอร์โบ ต้องเลือกความแข็งแรงมากก่อน
    ส่วนรถ N/A นิยมเลือกน้ำหนักเบามาก่อนครับ

5. Erica

208
    2
    0
    แล้วถ้าผมจะแดร๊กบูสสุดๆโดนแบบไหนเหมาะสุดครับ

6. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    x ไปเลยครับระดับ 1000 ม้า

7. Erica

208
    2
    0
    ขอบคุณครับเดี๋ยวจะไปดูว่าที่ซื้อมาเป็นแบบไหน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้