ขยายจานเบรค 240 เป็น 286 ดีมั๊ยคับ ???

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย sawas, 1 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sawas

sawas Member Member

56
    3
    8
    รบกวนถามคับ ...
    พอดีจะเอารถที่บ้านไปขยายจาน
    ที่มีอยู่เป็นดิสเบรคธรรมดา 4 ล้อ
    ไม่ใช่ระบบเบรค ABS คับ
    จะขยายจานจาก 240 เป็น 286
    จะมีผลดี ผลเสียยังไงบ้างคับ
    มีบางเสียงบอกทำก็ดี เบรคจะดีขึ้น
    บางเสียงบอก จานใหญ่ กลัวเบรคจะล็อคล้อ หัวทิ่มได้
    ใครว่าไง ขอความเห็นด้วยคับ

ขอบคุณคับ
    :)

2. เด็กข้าง มอ

เด็กข้าง มอ New Member Member

122
    2
    0
    ล้อมันจะล๊อกได้ยังไงครับ ในเมื่อใส่คาริบเปอรเดิม เเรงกดเท่าเดิม นี่หน่า *

3. jung_es

jung_es New Member Member

36
    1
    0
    เบรกดีขึ้นนะคับแต่ไม่มากคับ

4. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    จานใหญ่ก็เบรกดีกว่าเพราะว่า.. ลองคิดจากเส้นรอบวงของจานดู จานใหญ่การเดินทางมันมาก หมุนช้า(กว่าจะครบรอบ) เบรกอยู่ดีแต่ ของพี่มันขยายไปนิดเดียวเองนิ.. ไม่ช่วยอะไร.............ได้ความสวยงาม.....

5. b_123

b_123 New Member Member

57
    5
    0
    แรงกดคาลิเปอร์ ( F ) เท่าเดิมก็จริงครับ แต่รัศมี ( r ) เปลี่ยนนะครับ คล้ายๆกับเมื่อเราขันประแจ ถ้าเราต่อด้ามขันให้ยาวขึ้น แรงที่ใช้ก็น้อยลงครับ ( T = F * r ) แค่กรณีที่คิดคร่าวๆ ให้มองภาพออกเวลาเปลี่ยนขนาดจานเท่านั้นนะครับ ไม่ได้คิดคำนึงไปถึงค่าสัมประสิทธิ์ความเสียดทานของผ้าเบรคนะครับ

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    พู ด จ น นึ ก ภ า พ อ อ ก เ ล ย คั บ ข อ บ คุ ณ คั บ

7. agelus

agelus New Member Member

69
    6
    0
    ผมใส่ 320 มิล ยังไม่ทิ่มมากเลยครับ ทิ่มไม่ทิ่มผมว่าอยู่ที่การขับน่ะครับ แถ้ กระทืบไป แรงๆ 240 มิล ก็หัวทิ่มอ่ะครับผมว่า

8. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    ใช่แล้วครับ

9. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    คาลิปเปอร์ใหญ่ จานใหญ่ จะเห็นผลที่ความเร็วสูง ๆ ครับ
    ส่วนเรื่องล๊อกหรือไม่ เบรคธรรมดา กดแรง ๆ ไม่มี ABS ยังไงก้อล๊อกครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2008
  10. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    :D:D:D

11. Po-40

Po-40 New Member Member

11
    0
    0

แหร่มเรยคับคุณวี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้