การเป็น engineer ประจำทีมแข่ง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ben_z, 27 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ben_z

ben_z New Member Member

80
    0
    0
    อยากรู้ว่าการที่เราจะเป็น engineer ประจำทีมแข่งต่างๆ นั่น
    มันต้องเริ่มต้นจากตรงไหน หรือว่าไปสมัครได้ที่ไหน บ้างคับ
    แล้วจะต้องมีคุณสมบัติอย่างไร

แก้ไขล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2009
  2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ดีกรี ประสบการณ์ ฝีมือ ความสามารถ ความอดทน ความคิดสร้างสรรค์ และโอกาส

"เป้าหมายมีไว้พุ่งชน" :D:D:D

ถ้ามั่นใจ! เดินเลยครับ!!!

3. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ทำตามฝันเลยเหรอน้องเบนซ์

4. J.AutoService

J.AutoService New Member Member

69
    1
    0
    เป้าหมายมีไว้พุ่งชน ชน ชน ชน

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามนั้น อิอิ

6. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    ทุกอย่างมันต้องเริ่มจากศูนย์ก่อน คงไม่มีใครเชื่อว่าหนุ่มน้อยหน้าใสคนนึงจะสามารถประกอบเครื่องหรือดูแลเครื่องที่มีราคาเป็นแสนๆ ได้ ดังนั้น การเป็น service ทีมช่าง ต้องผ่านการฝึกฝนก่อน โดยคุณอาจจะไปสมัครตามอู่ต่างๆ ในฐานะลูกมือ และเริ่มเรียนรู้ ซักวันเขาจะวางใจคุณไว้ใจคุณให้ทำงานใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เอง และพอคุณโตขึ้นการเป็นลูกมือคงไม่ใช่สิ่งที่รองรับอนาคตของคุณได้แล้ว คุณก็ต้องเติบโตเป็นเจ้าของอู่ต่อไป เอาใจช่วยนะ แต่ขอให้เป็นเจ้าของอู่ที่ซื่อสัตย์ ไม่คิดแต่จะแดกกับคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่อย่างที่มีอยู่อย่างเยอะในวงการมอเตอร์สปอร์ตบ้านเรา

7. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    สู้ๆครับ

8. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    เอาใจช่วยนะน้องชาย......

9. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    เริ่มจากตัวเราเองนี่แหละครับ
    ว่าสนใจ มอเตอร์สปอร์ตแค่ไหน รักกีฬาประเภทนี้มากน้อยแค่ไหน
    เพราะ เวลาไปสนาม เซอร์วิส รถแข่ง แต่ละครั้ง มันทั้งร้อน เหนื่อย เพลีย มากๆ
    ถ้า ทำได้จริงๆ

เริ่มๆเวลาเค้ามี อีเว้น งาน ตจว . ลองเข้าไปคุยกะ ต้นสังกันที่ จัดงานดูครับ อันนี้เป็น Staff สนามนะ
    ถ้าอยากเป็นทีม Service เลย ก็ลองๆดูอู่ที่เค้าไปแข่งรถกัน แล้ว คุยๆ ดู

เอาใจช่วย ครับ

---------- Post added at 08:47:15 ---------- Previous post was at 08:47:00 ----------

เริ่มจากตัวเราเองนี่แหละครับ
    ว่าสนใจ มอเตอร์สปอร์ตแค่ไหน รักกีฬาประเภทนี้มากน้อยแค่ไหน
    เพราะ เวลาไปสนาม เซอร์วิส รถแข่ง แต่ละครั้ง มันทั้งร้อน เหนื่อย เพลีย มากๆ
    ถ้า ทำได้จริงๆ

เริ่มๆเวลาเค้ามี อีเว้น งาน ตจว . ลองเข้าไปคุยกะ ต้นสังกันที่ จัดงานดูครับ อันนี้เป็น Staff สนามนะ
    ถ้าอยากเป็นทีม Service เลย ก็ลองๆดูอู่ที่เค้าไปแข่งรถกัน แล้ว คุยๆ ดู

เอาใจช่วย ครับ

10. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ตั้งแต่เปลี่ยนยาง เลย ผมอ่ะ ซื้อข้าวกล่อง ซื้อน้ำแข็ง เช็ด รถ ทำแม่งทุกอย่าง เสือกทุกที่ ตั้งแต่ อยู ม . ปลาย จน ตอนนี้ 28 แล้ว

11. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    เอาใจช่วยคับ

12. speedexteme

speedexteme New Member Member

233
    7
    0
    ต้องมีความอดทนสูงมาก...........
    1.อดทนต่อความยากลำบากในการทำงาน แม้ว่าจะดึกๆ ยันเช้า
    2.อดทนต่อการได้รับงานแบบเริ่มทำวันนี้ พรุ่งนี้แข่งเลย
    3.อดทนที่จะต้องอดอยาก เพราะนักแข่งบางท่านจ่ายตังยาก(บางท่านนะครับ)
    4.อดทนต่อคำว่า ออกไปก่อนเด๋วเครียให้ (เฮ้อ......T_T)
    แค่ท่านมี 4 อ. ก็เป็นพื้นฐานที่จะเป็นช่างทีมแข่งได้แล้ว

ขำๆครับอย่าซีเรียส จิงๆทุกอย่างอยู่ที่ใจรัก อย่างที่เพื่อนๆ ด้านบนกล่าวมา แต่ที่เขียนมาจากประสบการจริงครับ ถ้าที่เขียนไปโดนใจใครก็ขออภัยด้วยจ้า อ้าวใครที่อ่านแล้วรู้ว่ายังค้างตังผมอยู่ รีบมาจ่ายนะ ขี้เกียจทวงแล้วๆๆๆๆ 55+

---------- Post added at 20:56:42 ---------- Previous post was at 20:55:48 ----------

ต้องมีความอดทนสูงมาก...........
    1.อดทนต่อความยากลำบากในการทำงาน แม้ว่าจะดึกๆ ยันเช้า
    2.อดทนต่อการได้รับงานแบบเริ่มทำวันนี้ พรุ่งนี้แข่งเลย
    3.อดทนที่จะต้องอดอยาก เพราะนักแข่งบางท่านจ่ายตังยาก(บางท่านนะครับ)
    4.อดทนต่อคำว่า ออกไปก่อนเด๋วเครียให้ (เฮ้อ......T_T)
    แค่ท่านมี 4 อ. ก็เป็นพื้นฐานที่จะเป็นช่างทีมแข่งได้แล้ว

ขำๆครับอย่าซีเรียส จิงๆทุกอย่างอยู่ที่ใจรัก อย่างที่เพื่อนๆ ด้านบนกล่าวมา แต่ที่เขียนมาจากประสบการจริงครับ ถ้าที่เขียนไปโดนใจใครก็ขออภัยด้วยจ้า อ้าวใครที่อ่านแล้วรู้ว่ายังค้างตังผมอยู่ รีบมาจ่ายนะ ขี้เกียจทวงแล้วๆๆๆๆ 55+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้