การทำรอมคืออะไรครับ มีผลดีและเสียอย่างไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BERM@EK, 15 มิถุนายน 2008

1. BERM@EK

BERM@EK New Member Member

22
    1
    0
    อยากรู้มากครับ รบกวนสอบถามผู้มีความรู้หน่อยนะคับ
    เพราะไม่เข้าใจว่าทำ รอม กับซื้อ กล่องจูน(กล่องแต่ง)
    มันแตกต่างกันอย่างไร เพราะเห็นคนทำรอมกันเยอะจัง
    แล้วที่ทำรอมกัน ระยะยาวมันจะมีผลอะไรมั้ย
    รบกวนหน่อยนะครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK New Member Member

933
    122
    0
    ในกล่อง ecu จะมีหน่วยความจำที่เก็บข้อมูลการจ่ายน้ำมัน ,ข้อมูลองศาไฟจุดระเบิด และอื่นๆ ไว้ใน ROM
    ซึ่งข้อมูลเหล่านี้จะต้องมีความเหมาะสมกับ hardware ที่ติดตั้ง ซึ่งโรงงานเขาจะใส่ข้อมูลมาตามนั้น
    ที่นี้พอพวกเรามาเปลี่ยน มาโม hardware ก็ต้องมีการปรับจูนเปลี่ยนค่าต่างๆ ในโปรแกรมเพื่อให้เหมาะกับ
    hardware ที่ทำไปเพื่อให้ได้กำลังสูงสุดตามที่พวกเราต้องการ ตรงนี้เขาเรียกว่าการโม รอมนะครับ
    ที่นี้จะเปลี่ยนค่าใน rom ได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับ ชนิดกล่องด้วยว่ามันแก้ได้หรือไม่
    (รอคนอื่นมาตอบต่อนะครับ)

3. BERM@EK

22
    1
    0
    ขอบคุณครับ
    แล้วมันจะมีผลเสียมั้ยครับ หากทำไม่ดีจริง
    แล้วมันจะดีเท่าเปลี่ยนใส่กล่องแต่ง ได้มั้ยครับ
    กรณีที่ไม่ได้ทำอะไรมาก เช่น กรอง เฮด ท่อ ปลาย

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าคนจูนดี ๆ จะได้ค่าที่ดี และเหมาะสมที่สุดครับ

กล่องแต่งในที่นี้ หมายถึง กล่องลักษณะเช่นเดิม แต่มีการทำรอม มาจากสำนักแต่งต่าง ๆ

อันนี้คือวัดดวงครับ เพราะเครื่องเรากับเครื่องที่เค้าทำมา มันไม่เหมือนกัน แรงก็แรงไป ไม่แรงก็เยอะแยะครับ

สำหรับผม คิดว่ามันไม่ได้ทำมาเพื่อเครื่องเราครับ จะให้มันเป็นเนื้อคู่กัน คงต้องให้ดวงอย่างมาก

5. RTNET@EK

933
    122
    0
    ระยะยาวคงไม่มีผลเสียอะไรครับ ถ้าจูนมาไม่บางจนเกินไปในรอบสูงๆ
    ซึ่งส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาอะไรครับ

6. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,124
    167
    0
    ตามที่ทุกคนว่ามาเลยครับ ทำรอมเฉยๆอย่าทำดีกว่า
    การทำรอม หรือใส่กล่องแต่ง
    เหมือนเราซื้อเสื้อผ้า เราซื้อเบอร์ m ซึ่งเราอาจจะกล้ามใหญ่
    มีพุง มันก็จะไม่พอดีกับเราในบางส่วน

แต่ถ้าใส่กล่องจูน หรือทำรอม realtime มันก็เหมือนเราสั่ง
    ตัดเสื้อให้เข้ากับร่างกายเรา ต้องการเพิ่มตรงไหน เว้าตรงไหน
    มันก็จะเหมาะสมกับเราเอง

เครื่องแต่ละตัวมีนิวัยไม่เหมือนกันครับ ทำให้มันเหมาะกับเราเองดีกว่า
    อย่าไปเสี่ยงดวงเหมือนที่พี่กุ้งบอกอ่าแหละ

รถผมจูน realtime มา ไม่มีปัญหาอะไรครับ

7. BERM@EK

22
    1
    0
    ขอบคุณมากนะครับทุกคนเข้าใจชัดเจน
    แล้วราคาที่ ทำรอมดีเลย แบบเรียลทาม
    ราคาประมาณเท่าไรครับ

8. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เติม Hardware ให้ได้อย่างที่เราคิดว่าพอ(แค่นี้)ก่อน แล้วค่อยปรุง Software ครับ
    เดี๋ยวปรุง Software เสร็จเติม Hardware เข้าไปอีกก็ต้องปรุงใหม่อีก มันจะบานปลายนะ

สุดท้าย ราคาจูนไม่ทราบครับ :D

9. RTNET@EK

933
    122
    0
    ลองคุยกับนุ่นดูเลยครับ แก๊ง v-pro
    081-9165416

10. BERM@EK

22
    1
    0
    อย่างนี้สภาพรถและเครื่องยนต์ต้อง
    อยู่ในสภพาที่สมบูรณ์สุดๆ เลยใช่ไหมครับ

11. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เครื่องยนต์ต้องไม่มีปัญหาครับ พวกน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์

ถ้าใช้มาหลายพันโล ถ่ายก่อนจูนก็ดีครับ

ถ้าเครื่องยนต์ไม่สมบูรณ์ คนจูนคงไม่อยากจูน กัวจะพัง แล้วหาว่าคนจูน ๆ ไม่ดีอ่ะครับ

แบ่งปันหน้านี้