การขับรถตอนฝนตก จากผู้มีประสบการณ์

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย GAUSS, 2 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ไม่รู้เคยอ่านหรือยัง ถ้าอ่านแล้วต้องขอโทษด้วยครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

บนถนนสายเอเชีย ประมาณตี 1 - ตี 3 คืนวันที่ 15 เข้าเช้ามืด 16 กรกฎาคมที่ผ่านมา เป็นรถคันที่ผมอยู่ในเหตุการณ์ด้วย เป็นประสบการณ์ตรงล่าสุดที่อยากจะมาถ่ายทอดเป็นเชิงวิชาการแบบง่ายๆ ครับ

ขากลับจากพะเยา (ผมไปงานศพคุณแม่ของวิศวกรที่บริษัทครับ ) ผมโชคดีได้พี่คนหนึ่งที่สนิทกันช่วยขับรถกลับให้ เพราะต้องกลับกรุงเทพเหมือนกัน ผมนั่งคุยกับแกมาตลอดทาง จนฝนตกหนัก แกถามว่าในรถมีแว่นกันแดดไหมจึงหยิบให้เขา เขาให้ผมลองใส่ดูปรากฏว่าเห็นทางชัดเจนมาก ทัศนะวิสัยดีมาก ถึงจะไม่เทียบเท่ากับตอนฝนไม่ตก แต่ก็เกือบ 90% แล้วผมก็รีบเอาแว่นให้พี่เขาความรู้โดยบังเอิญตรงนี้พี่เขาก็เล่าสถานการณ์ให้ฟัง ผมก็ฟังไปด้วย คิดถึงเหตุผล ไปด้วยจนค่อนข้างแน่ใจว่า โดยคุณสมบัติของแว่นกันแดดแล้วจะทำหน้าที่กรองที่เกินความจำเป็นในการมองเห็นและทำอันตรายของดวงตาออกไปยิ่งมีคุณสมบัติดียิ่งมีการเคลือบรือเทคนิคในการผลิตดีตามและราคาสูง ดังนั้นถ้าเป็นเรื่องนี้ไม่ควรประหยัด

เมื่อเม็ดฝนที่ตกหนักตามแรงโน้มถ่วงของโลก จากที่สูงขนาดของเม็ดฝนซึ่งมีขนาด ต่างๆ ตกกระทบฝากระโปรงหน้าด้วยแรงกระแทกมหาศาลทำให้เม็ดฝนแตกกระจายอย่างละเอียดรวมทั้งบนหน้ากระจกรถของเราด้วย ในตอนกลางคืนหรือกลางวันก็ตาม จะมีแสงจากธรรมชาติอยู่แล้ว หรืออาจจะมาจากที่มนุษย์สร้างขึ้นเป็น แสงสว่างต่างๆเม็ดฝนมีการสะท้อนแสง หรือบางขณะก็รวมตัวกันมากๆ แบบไม่เป็นระเบียบจึงทำให้ภาพที่เรามองไปข้างหน้าบนถนน มี"ตัวกลาง " มากั้น ซึ่งก็คือม่านน้ำฝน และละอองฝน ซึ่งตัวมันเองก็มีค่าดัชนีหักเหอยู่แล้ว เมื่อบวกกับการสะท้อนแสง ของละอองฝน ทำให้ทัศนวิสัยจึงแย่มาก แว่นกันแดดจึงกรองแสงจ้าที่เกิดการสะท้อนจากละอองฝนและสายฝนที่อาบอยู่ บนกระจกหน้ารถ ชนิดที่เรียกว่า ที่ปัดน้ำฝน speedแรงสุดก็เอาไม่อยู่ ออกไป จึงทำให้ทัศนวิสัยในขณะขับรถตอนกลางคืน ฝนตกหนักเยี่ยมมาก ดังนั้นจึงสามารถใช้ความเร็วได้ในระดับหนึ่ง และปลอดภัยมาก ผมยังเชื่อว่า ถ้าเป็นตอนกลางวัน และฝนตกหนัก ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน ถึงจะยังไม่ได้ทดลอง แต่คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไร ผมหวังว่าความรู้ที่ได้จากประสบการณ์ตรงครั้งนี้ คงเป็นประโยชน์กับหนอนทุกคน ถ้าใครได้ทดลองใช้ก็นำมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

สุดท้ายนี้ภาพที่คมชัดขึ้นกับคุณภาพแว่นกันแดดด้วย
    ขอบคุณครับ
    ปรีดา ลิ้มนนทกุล
    เรื่องนี้ขอยืนยันด้วยคนค่ะ และขอเพิ่มด้วยว่ากลางวันก็ใช้ได้ค่ะ บังเอิญทราบเรื่องนี้จากพี่ที่รู้จักกันคนนึงเมื่อเกือบเจ็ดแปดปีที่แล้วค่ะ ปัจจุบันเวลาฝนตกสามีก็จะใช้วิธีใส่แว่นตาดำตลอดค่ะ ท่านอื่นอยากรู้ว่าจริงหรือเปล่าก็ลองทำดูนะคะ
    :sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad:

2. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    โห พี่เก๊า เขาหาแต่สิ่งดีๆ งามๆ สวยๆ ขาวๆ มาให้พวกเราแว้ววว >.< -*-

3. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผมเคยอ่านแล้วครับ และก็ลองทำตามที่เขาบอก ก็ช่วยได้นิดหน่อยครับ เอ...หรือผมอุปทานไปเองหว่า
    ปล.ขอบคุณ คุณเก๊ามากๆครับ ขยันหาจิงๆ ว่างๆหาเงินให้ผมใช้บ้างนะครับ อิอิ

4. Project_L

873
    8
    0
    หาตัง ผมไม่เอาตัง ผมอยากได้คนรู้จายย 555+ พี่เก๊า หาให้หน่อยจิ อิอิ

5. juntcivic

1,549
    34
    0
    แม่ช้าง ยังรู้ใจไม่พอเหรอ สาวๆอย่ามีเลยปวดหัว แถมตังไม่ค่อยเหลืออีก ไม่เชื่อถามลูกพี่เก๊าดู ขานั้นเมียหลวง 8 เมียน้อย 16 เมียเก็บ 15 ไม่รู้แบ่งเวลากันยังไงเก่งจิงๆ แหะๆ

6. Project_L

873
    8
    0
    -*-8 16 15 -*- ง่ะเหอๆ
    แบ่งเวลาก็ เช้า เข้า 4 กลางเข้า 5 เย็น เข้า 3 แล้วก็ โต้รุ้ง หมดเลย เหอๆ

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เอา ว่าไปนั้น คนเดียวก็แย่แล้ว
    แต่ถ้ามีเด็กๆ นะ ขอด้วยนะ อิ อิ อิ

8. juntcivic

1,549
    34
    0
    ระวังหัวแตกเด้อ

9. Project_L

873
    8
    0
    -.- เหอๆ หัวไรไรแตกอ่ะครับ บอกด้วย หัวคน หัวเข่า หัวไหล่ - -เหอๆ

10. เซียนกบ

เซียนกบ New Member Member

498
    3
    0
    แบ่งๆมาบ้างก็ได้นะ

11. Project_L

873
    8
    0
    -.- แบ่งไรอา-*-

12. เซียนกบ

เซียนกบ New Member Member

498
    3
    0
    งงอีก 1 กระทู้แล้ว

13. GAUSS

4,354
    50
    48
    ชวนวก กันนอกเรื่องกัน อีกแหละ
    แหมพ่อเทพบุตร หล่อๆกันทั้งนั้นเลย
    5 5 5 5 5 5 5 55

14. juntcivic

1,549
    34
    0
    อิอิ

15. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้