กระทู้ ................งาน DIY ใครอยากทำใครอยากได้อะไรเชิญคับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย yoshiki93, 22 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    กระทู้ ................งาน DIY ใครอยากทำใครอยากได้อะไรเชิญคับ

ปฎิบัติการขั้นแรก เอาไปก่อนเลือนไมล์ ขาว ของฝากจากคุณ Jaroon 88 POPUP ดำๆๆ :D

เอาไปลองดูคับ ใครทำเนียนเอามาโชว์กันมากนะคับ

ชุดที่ 1 จัด ไปคับ ................:D

2. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ชุดที่ 2 จัดไป

ชุดที่ 2 จัดไป

3. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    พี่เอก แล้ว มันทำยังไงอ่ะ
    ใช้อะไรทำ
    แล้ว มันจะเวิร์คมั้ย อ่ะพี่ งบเท่าไหร่ อ่ะครับ

4. yoshiki93

307
    4
    0
    ต้องลอง คับ ไอ้น้องอุ้ย กรู ก็ไม่รู้เหมือนกัน คับ 555 DIY ดูคับ ลองเอา

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ใครจะเป็นต้นแบบก่อน.............

6. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    555 ผมว่ามาลองทำกันเองเลยดีก่า มั้ย ครับ

ถ้าดีนี่ทำขายกันเลยดีก่า มา เราจะรวย และ

ก้ากๆๆๆ

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เอาถึงรวยเลยหรอ

8. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    555 ล้อเล่น ครับ อยากให้ สวย กัน ทุกคัน ครับพี่น้อง

9. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    อุ้ย ลองถาม เอก รถส้ม ดิ๊ หน้าปัดขาว ฝีมือส่วนตัว ...

พี่เคยเห็น ก็งามดีอยู่

10. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    จิงป่าว พี่กิ ไว้ มิตติ้งเจอจะลองถามๆ มาทำเอง นะ หรือใครแวะมาเห็น เคยทำ บอกด้วย

วัสดุ วิธีการทำนะครับ อยากได้ ใจจะขาดแล้วเอ้ย อ่อ อีกอย่าง งบประมาณที่ใช้ประมาณเท่าไหร่ด้วยจ้า

ขอบคุณครับ

11. matsonic

matsonic New Member Member

147
    7
    0
    ผมเคยลองทำแล้ว เอากระดาษอัดรูปมาพอเปิดไฟมันไม่สว่างอะ ไปซื้อเอาดีกว่าคับ

12. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ซะอย่างนั้น ไฟไม่สว่างเลยเหรอ ที่เปลี่ยนอยากให้มันเห็นชัดขึ้นอ่ะสิ

13. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    แผ่นไมล์ นี้อ่ะ ของ เอก - เนย อ่ะนะ พี่เคยเห็นเอก พิมพ์ รูปแฟนด้วยอ่ะ เป็นกระดาษสติ๊กเกอร์ มั้ง

ไมล์ หน้าขาว ....... ก็ โออยู่นะ แต่ความทนทาน ก้อคง ไม่เท่าไร แต่เรา DIY ไม่ซีเรียส ...

14. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เปลี่ยนไมล์ไปเลยซิ.........อิอิ :D:D

เห็นมีขายในเวปนี้ นะลองดูนะ มีสีขาวธรรมดา และ แบบเปลี่ยนสีได้ด้วย
    http://www.hcauto.com/wmeter.html

15. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ไมมันแพงจังอ่ะผมว่ามันไม่น่าเกิน 500 บาท นะพี่ :eek::eek::eek:

16. yoshiki93

307
    4
    0
    500 พี่ว่า ราคา ok แล้วนะ ลอง ดู รุ่นเราของมันหายาก แล้วแหละ อุ้ยเอ่ย

17. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    พี่เอก ในเว้บ มันตั้ง 750 บาท นะพี่ 55++

น่าสนมั้ยครับ ???

แล้วเวลาใส่ต้องให้ช่างใส่อีกป่ะหรือใส่เองได้ แต่ดูท่าทางจะทำยากนะเนี่ย

ค่าแรงช่างอีก ผมว่าสัก 200 รวมๆ ก็เกือบ พันนึงแหนะคับ :D:D:D

18. yoshiki93

307
    4
    0
    ถ้าถาม ว่า แพงไปไหม ก็แพงนะ ถ้าคิดว่า หาไม่ได้แล้ว อยากใส่ จิงๆๆ ก็ ได้ ส่วนเรื่องใส่ ๆ เอง ก็ได้ ใส่ไม่ยากหรอกมั่ง

19. - MaDNeS -

- MaDNeS - New Member Member

23
    1
    0
    ผมมีD.I.Y โคมดำBy Song Hub รุ่น ACC 89 รถผมเองครับ

รายการอุปกรณ์

ไดร้อน (เครื่องเป่าลมร้อน) ตอนเป่า ระวังอย่าให้โดนผิวหนังโดยตรงนะครับ อาจทำให้สุกได้ เพราะร้อนจริงๆ

กระดาษทรายเบอร์ 300-500

ซิลิโคลนใส + ปืนยิงซิลิโคลน

สีสเปรย์ สีดำ

--------------------------------------------------------------------------------
    เริ่มกันเลยนะครับ

1. ดึงคลิ๊บล็อคออกจากโคมไฟ

2. ใช้ไดร้อนเป่าบริเวณรอยต่อระหว่าง หน้าโคมไฟ กับ ตัวโคมไฟ เพื่อให้กาว
    [​IMG]--------------------------------------------------------------------------------
    3. พอกาวเริ่มละลาย ก็ค่อยๆ ดึงโคมไฟสองชิ้นแยกออกจากกัน (ถ้ายังไม่ออก ก็ใช้ไดเป่าอีกหน่อยครับ)

4. แกะแล้วจะได้ฝาครอบด้านหน้า กับตัวโคมไฟแบบนี้ครับ
    5. แกะกรอบด้านนอกออกมา (บางรุ่นกรอบโคมไฟจะเป็นชิ้นเดียวกัน แกะออกจากกันไม่ได้ เวลาพ่นสีต้องใช้กระดาษกาวปิดส่วนที่ไม่ต้องการทำสีไว้)

6. ทำการล้างโคมไฟทุกชิ้นที่แกะออกมาให้สะอาด
    7. ใช้กระดาษทรายขัดส่วนที่ต้องการพ่นสี ต้องขัดเอาปรอทที่เคลือบไว้ออกก่อน ไม่อย่างนั้นจะพ่นสีไม่ติด (เวลาขัดให้จุ่มน้ำด้วยจะช่วยให้ขัดง่ายขึ้นครับ)

8. ขัดเสร็จแล้วนำไปเช็ดให้แห้ง แล้วจัดการพ่นสีได้เลยตามใจชอบ (หากใครอยากแหวกแนวไม่อยากได้สีดำ ก็ใช้สีอื่นตามใจชอบครับ)
    9. พ่นสีเสร็จแล้วก็ทำการประกอบครับ ก่อนอื่นต้องใช้ไดร้อนเป่ารอบๆ โคมไฟ ในส่วนที่เป็นกาว เพื่อให้กาวละลาย เป่าทั้ง 2 ชิ้นเลยนะครับ

10. ทำการประกบทั้ง 2 ชิ้นเข้าด้วยกัน แล้วใช้ซิลิโคลนยิงรอบโคมไฟครับ (หากไม่มีปืนยิงซิลิโคลน ก็ใช้ด้ามค้อน หรือท่ออะไรก็ได้ครับ ที่ใส่เข้าไปที่ท้ายของซิลิโคลนได้ แล้วออกแรงกดเข้าไปครับ อาจจะเมื่อหน่อย เหมือนผมไง)
    [​IMG]สุดท้ายก็ทำการใส่คลิ๊บล็อคกลับเข้าไปตามเดิม เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

หากเป็นโคมไฟเก่าหน่อย พอทำเสร็จ เราจะได้โคมไฟใหม่ที่ใสกว่าเดิมแน่นอนครับ ฟันธง

ลองดูนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2008
  20. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ทำไมรูปมันไม่โชว์ละ..........คนอื่นโชว์ป่าว

21. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ไม่เห็นรูปเหมือนกัล ครับ กะผม

22. - MaDNeS -

23
    1
    0
    รูปขึ้นยังครับ

23. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ขึ้นแล้วครับ..................ขอบคุณมากครับ

24. - MaDNeS -

23
    1
    0
    ครับผม

25. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    รับทำให้ป่าวคับ อยากได้จัง......^_^

26. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    เข้ามาดูครับ....เลยขอแนะนำ หน่อยนะครับ ทั้ง 2 หัวข้อเลยนะครับเริ่มจากเรือนไมล์ก่อนเลยนะครับ
    ---ถ้าอยากทำกัน จริงๆ ครับ
    1 เริ่มจากแกะเรือนไมล์ออกจากคอนโซล ก่อนครับ
    2 จากนั้นแกะตัวไมล์ออกจากการประกอบกันก่อนทีละขั้นตอนนะครับ
    3 เราต้องการแกะตัวแผ่นหน้าปัดท์ ออกมาครับ (ขั้นตอนนี้ พลาดอาจพัง ครับ เพราะต้องเอาเข็มวัด ออกก่อนครับ จากนั้นไขน๊อตออกได้เลยครับ )
    4 จากนั้นเอาสติกเกอร์ ใส (ม้วนละ2บาท นะครับ เนื่องจากมันบางและนิ่ม) ติดส่วนที่เป็นตัวเลขครับ
    ติดหมดแล้วก็ เอาคัดเตอร์ 30 องศา ตัดตามตัวเลข เพื่อเก็บตัวเลขไว้ครับ ลอกส่วนที่อยู่รอบๆ
    ตัวเลขออก ขยำทิ้งเลยครับ (ตอนนี้ตัวเลขของเราก็จะมีสติกเกอร์ติดอยู่ครับ)
    5 จากนั้น.........อยากได้สีอะไร ไปหามาพ่นเลยครับ แต่ขอย้ำ ขอย้ำ ครับอย่าพ่นหนานะครับ
    เพราะว่ามันจะลอกออกแล้วเสียครับ ขั้นตอนการพ่นสี ไม่ว่าจะอยากได้สีอะไรก็แล้วแต่ เราต้อง
    พ่นสีขาว ด้านก่อนนะครับ (เชื่อผมเถอะ)
    6 เสร็จขั้นตอนการพ่นแล้วนะครับ คราวนี้ ก็สำคัญอีกเช่นกันครับ คือ ว่าเราต้องเอาคัตเตอร์ อันเดิม
    แหละครับ ค่อยๆ กรีดรอบตัวเลขอีกครังครับ (เพื่อป้องกัน การหนีตามกัน) ของสีนะครับ....อิๆๆ แล้วค่อยๆ เอาปลายคัตเตอร์ เซาะออกทีละตัว....
    **** งานนี้คนใจเย็น เท่านั้นครับ ที่ทำได้ ไม่งั้นนะครับ ราคามื 2 ไมล์ของเรา ก็เคยซื้อได้ 700-1500
    บาทครับ *****
    ----------ต่อมาก็การทำโคมดำนะครับ (ขอติอยู่นิดนึงนะครับ ไม่ว่ากันนะครับ) ผมเอาประสบการณ์ ที่พบมาตลอดมาบอกเพื่อนๆ ครับ ***คือว่า มันต้องใช้ ซีลตัวเดิม *เท่านั้น* อย่าใช้ cilicone ที่ขายตาม
    ท้องตลาดนะครับ เพราะ การที่เราเปิดไฟใช้งานนั้นๆ ในแต่ละครั้ง มันมีการละเหยของตัวซีล
    แต่มันจะมีน้อยมากครับ หลังใช้งานมันก็จะคืนตัวกลับสภาพเดิม ระหว่างกระบวนการนี้ นะครับเราใช้ซีล
    ตัวอื่นทับผิวหน้าของมัน ทำให้กระบวนการนี้ไม่สามารถเป็นไปได้ครับ มันจึง *หมดสภาพ* คือ และครับ และเหนียวเหนอะนะ เมื่อติดมือ เละ เทะ ครับ ทำไงดี ? ให้เอาน้ำมันเบนซินล้ามือครับ
    (เท่าทีรู้นะครับ มันล้างออกดีที่สุดแล้วครับ) ******** ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ บางประโยค อาจฟังดูเหมือนผมบังครับ แต่ผมเอาสิ่งที่เป็นประสบการณ์ มาบอกเล่าเพื่อนๆ นะครับ*******
    สนใจสอบถามเพิ่มเติม ได้ครับ 084-074-9259 นะครับ (ฟลุ๊ค)

27. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เป็นการแชร์ประสบการณ์ครับ...........ไม่ถือเป็นการติกันหรอกครับ...........มีประโยชน์ทั้งนั้นแหละครับ

28. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ถูกต้อง................

29. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ไอดีอินเทคบายเอ้ อิอิ

[​IMG]อันเก่าไอดีอินเทคเดิมตอนยังใช้น้ำมันหน้าตาจะเป็นอย่างนี้คับ เสียงลมดูดเข้าคาบิวสะใจดีคับ ดัง ฟร๊อดดดดด

ไปทำไอดีอินเทคมาใหม่คับ เป็นเหล็ก ของเก่าเป็นแสตนเลส อันเก่ามันจูนแก้สไม่นิ่งเพราะทำมาสำหรับใช้กับน้ำมัน มันรีดอากาศได้ไม่ดีเพราะมีจุดพักอากาศก่อนเข้าคาบิวเลยไปทำมาใหม่เป็นเหล็กแบบไม่มีกระเพาะพักอากาศ ทำให้จูนแก้สได้นิ่งขึ้นคับ ยังวิ่งน้อยอยู่ยังไม่รู้ฟิลลิ่งเลย ทำมาใหม่คือส่วนที่พ่นเป็นสีแดงคับ แบ่งเป็นสองส่วนคือหัวคาบิวกับ ท่อนตรง ราคา 250 บาท

มันเป็นเหล็กผิวมันน่าเกลียดอ่ะคับ เลยชะโลมด้วยสีแดงซะเลย

พ่นสีเสร็จก็ลองเอามาประกอบเป็นชุดดูคับ เปรียบเทียบกับตัว สแตนเลสตัวเก่าอ่ะคับ

[​IMG]ที่เห็นซ่อนอยู่ด้านในเป็นรูๆนั่นน่ะ 555 คนที่ใช้น้ำมันคงงงอาจิก๊าบ มันคือ MIXER ให้เหล้ากับโซดา เอ๊ย ไม่ใช่ ให้แก้สกับอากาศผสมกันก่อนเข้าไปจุดระเบิดในกระบอกสูบครับ

[​IMG]ประกอบเสร็จหน้าตาก็เป็นประมาณนี้น่ะคับ อิอิ

[​IMG]ว่าจะเปลี่ยนกรองเป็นแบบหัวเห็ดน่ะคับ เพราะมันใช้พื้นที่น้อยกว่าไอ้ตัวที่ใช้อยู่นี่

[​IMG]ให้ชมกันหลายๆมุมคับ

เสร็จแล้วก็ล้างซะหน่อย พรุ่งนี้มีน๊อกนอกรอบ

[​IMG]ล้างเสร็จก็ลองให้นักซิ่งประจำหมู่บ้าน เทสต์หน่อยว่าจูนได้นิ่งหรือยัง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2008
  30. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ป้าทับทิมของเอ้ แกวิ่งอืดๆอ่ะ เมื่อวานเลยเอาแกไปติด NOS ซะเลย

ติด NOS มาคับ ราคา 15 บาท ส่วนไอ้ฝาปิดถังสีแดงๆนั่น เป็นของเหลือของน้องชายจ๊า อิอิ

ไม่คิดค่า ลักขะสิด ก๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้