กรอบไฟหน้าเหลือง ขัดได้หรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย 10krpm, 30 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    ไม่รู้ว่าเป็นด้านในหรือนอก พวกร้านที่รับทำโคมดำ สามารถขัดให้ใสขึ้นได้หรือเปล่า

หรือว่าพอที่จะทำเองได้ ??

ตัว lev ครับ

2. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
  3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ของผมซื้อใหม่เลยเงาเเว้บ

4. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ซื้อใหม่เท่าไรครับ

ส่วนตัวที่ผมเคยถาม ย้ำเคยถาม

ช่างแถวพระราม 3 ...

รุ่น ek lacker จะ 2 ชั้นมั้ง ขัดยาก ต้องทำ 2 วัน
    แล้วก็ ถ้าขัด ใช้ได้ไม่นานก็จะเหลืองอีก อีกอย่างขัดออกไป
    มันไม่ได้เคลือบ lacker เหมือนเดิมให้ ดังนั้น ทนไม่เท่าของใหม่แน่ๆ

อันนี้ขัดด้านนอกนะครับ

(ราคา 900 มั้งถ้าจำไม่ผิด)

ผิดถูกประการใด แย้งได้นะครับ

5. ขัดได้ราคาข้างละ 200-300 บาท แต่เดี๋ยวมันก็เหลืองอีก ตอนหลังผมเลยซื้อเปลี่ยนใหม่ไปเลย หมดเรื่อง

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ผมขัดมาคู่ละ 500 อะ แต่ตอนนี้ ซื้อใหม่ไปละ คู่ประมาณ 4500 บาทอะครับ เบิกจากร้านข้างนอกนะ

7. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ผมไปขัดมา ข้างละ 300 ยังไม่เหลืองครับ.........(เพราะทำโคมดำเลยมองไม่ค่อยออก)

8. JOJOEYE

JOJOEYE New Member Member

237
    36
    0
    ขัดได้คับ... ตามร้านซ่อมกันชน...

9. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เคยทําเองที ใสกว่าเดิมเยอะเหมือนกัน จํา link เวปไม่ได้อ่ะเปนปีแระ

ขัดเฉพาะภายนอกอ่ะคับ ใช้กระดาษทรายขัด(ตอนขัดใช้น้ำอุ่นๆช่วยก็ดีคับพยายามให้มันลื่นตลอด) เบอ 600 นั่งขัดประมาณ15นาที
    แล้วก็ใช้กระดาษทรายเบอ 2000 ขัด20นาที แล้วก็เบอ 2500 20นาที (เบอกระดาษทรายจําไม่ค่อยได้นะ)

พอขัดเสร็จก็เอาเครื่องขัด สีรถอ่ะ ใช้กับน้ำยาพวกยาขัดพลาสติก เคยเหนของแม๊คไกว์ แต่ผมหาซื้อไม่ได้ เลยเอา autogym น้ำยาขัดรถเคลือบสีรถเนี้ยแหล่ะ ปั่นๆๆๆ จนมันอุ่นๆร้อนๆ ใสกว่าเดิมเยอะเลย จากเหลืองๆ ก็เปนขาว แต่จะให้เหมือนใหม่เลย ทําไม่ได้หรอก อิอิ
    แนะนํานะ ถ้าพ่นโคมดําอ่ะ ขัดไปเถอะ ประหยัด แต่ถ้าไม่พ่นโคมดํา เดิมใหม่ดีกว่า วาวแวบ อิอิ

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
  11. nithipat.c

nithipat.c New Member Member

1
    0
    0
    ทุบให้แตกแล้วเคลมครับ (ประกันชั้น1)

12. xxy

xxy New Member Member

68
    4
    0
  13. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

14. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ของผมมันหมองจากข้างในป่าวนี่..

15. LordBeeR

LordBeeR New Member Member

39
    3
    0
    ผมก็เคยขัดนะ ดีกว่าเดิมพอสมควรเลย แต่มันจะไม่ใสปิ้งขนาดของใหม่นะครับ
    ผมใช้วิธี
    1. เอากระดาษทรายเบอร์ 1200 (ถ้าหาไม่ได้ 1000 ก็ได้คับ กันเองๆลดให้ได้) ขัดกับน้ำ ออกแรงนิดนึง ค่อยๆไล่ ให้ทั่วครับ มันจะขัดผิวหน้าออกไป ทีละนิด
    2. ถ้าขัดได้ที่แล้วจริงๆ พอเช็ดแห้ง มันจะขึ้นฝ้า หมดเลยครับ อย่าตกใจ (แต่ผมเองตอนนั้นก็ตกใจ) แสดงว่าขัดได้ที่แล้ว โอเค
    3. เอาน้ำยาขัดสี (ขัดหยาบนะ) ยี่หอ้ไรก็ได้ แต่ผมเอา Carna กาหน้า มะรู้เรียกถูกป่าว ถูกดี เอามาขัดกับฟองน้ำขัดสี อย่านิ่มมากนะครับ ขัดวนเป็นวงกลม ค่อยๆไล่ขัดไป ออกแรงเยอะๆ เลย (ผมเล่นจนเหงื่อท่วมอ่ะ) ขัดให้ทั่วประมาณ 4 - 5 รอบ แล้วมันจะใสขึ้นตามลำดับ เอาตามพอใจเราก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้