สาวก DC2 ลองดู XO เล่มใหม่นี้ครับ

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย โอ๋ RACING GARAGE, 24 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    รวม3คัน แบบสวยสุดๆไว้ ไม่รู้เป็นหนึ่งในสมาชิก ของ Integra Inc. รึเปล่า สวยจริงๆครับ (ส่วนตัวแอบชอบ คัน SPOON) :)

2. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    สวยครับพี่ ดีครับท่าน

แต่จริงๆแล้ว dc2 ในคลับหลายๆคันก็สวยๆนะผมว่า

แต่แค่เค้าไม่อยากออกสื่อ

เพราะเดี๋ยวข่าวจะดังกว่า ฟิลม์ รัฐภูมิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2010
  3. rekcahs

rekcahs New Member Member

51
    1
    0
    ผมว่าสื่อเค้าค่อนข้างจะไม่เป็นมาตรฐานพอที่เราจะเอารถไปลงน่ะครับ
    เพราะสังเกตเห็นว่าทางทีมงานจะลงปกเฉพาะรถที่จ่ายXXX มากกว่า
    รถที่มีคุณภาพ ไม่เชื่อลองพิจารณารถที่ลงปก กับ รถพี่J's
    ผมว่า concept ของ integra inc คงจะไม่ตรงกับสื่อเลยซักอย่าง เช่น
    สื่อต้องการกราฟแรงม้าซึ่งถ้าเราไม่มีให้เค้า เค้าก็จะบอกว่าเราไม่สุด
    ยังลงไม่ได้ดังนั้นทางเราจึงมีความคิดเห็นตรงกันว่าในเมื่อสื่อในเมืองไทย
    มันเป็นเเบบนี้ "จะเอาตัวเองไป ประจานกันทำไม"
    เพราะรถต่างๆในคลับเราหลายๆคันทำเยอะว่าลงหน้าปกทั้งนั้น ^^

4. rx7job

rx7job New Member Member

63
    0
    0
    3 คัน 3 ค่าย สวยครับ น่าจะเพิ่ม Azect ของประธานดิว ด้วยนะครับ ^^

5. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    เมื่อวานซืนเห็นรถพี่กะลังกลับรถแถวจรัญอะครับ

รถส๋วยมั่กๆ เห็นแล้วอยากได้ DC2 เลย
    :D

6. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    จริงแล้ว แอนนี่ ไม่ต้องการออกสื่อ ไม่อยากทำร้ายใคร นะค่ะ

ใจจริงอยากให้มีการตรวจ DNA กันให้รู้ไปเลยนะค่ะว่า เป็นจริงแล้วเป็นมายังไง

7. zeus

zeus New Member Member

66
    0
    0
    ฟังแล้วเจ็บปวด ประเทศไทยมีไรเป็นธรรมมั่งเนี้ย แต่ไงก้อรัก DC2

8. Mr.j

Mr.j New Member Member

277
    9
    0
    สวยทั้ง3คันเลยคับ ชอบๆๆdc2

9. rx7job

rx7job New Member Member

63
    0
    0
    ตรงช่วงตัดราชพฤกษ์ใช่ไหมครับ เหมือนเห็นรถน้องแว๊บๆ เหมือนกัน

10. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    ต้องลองลงดู แล้วจะรู้ว่ามันยังไง บอกไปก็เข้าใจยากคับ

กำลังนี้ แจ๊วจิงต้องลงปกคับ ลงข้างใน ผมมีรถกี่คันก็ลงเนื่อในทั้งนั้น ง่ายไม่เสียตัง อาจขึ้นกะค่ายของเล่ม

ว่าค่ายนี้ค่ายนั้นจะลงไม่ลงเค้ายังไงเพราะแนวการเขียนจะมีตั้งง่าแซว ยัน ใส่สีใส่ไข

อินทิกร้ามันไม่ได้มีแค่สามสำนัก ทุกวันนี้ ผมเชื่อเลยว่าคนไม่รู้จักและไม่อยากรู้จักด้วย เพราะมันขายไม่ได้

มูเก็นลงไปตั้งแต่นานแล้ว เจเอสก็มี สปูนยิ่งมีนานแล้ว ใครแต่งแนวนี้ก็ลงหนังสือกันไป ทำถูกทำแพงได้ลงหมด

เพราะมันขายได้ จังหวะในบอดนี้แต่งไปแต่งมาสปูนทั้งคลับ ก็เลยกระจายสำนักออกมาเพื่อให้เกิดความสวยงาม

และเป็นกรณีศึกษาของทั้งตัวเองและผู้สนใจว่ามันไม่ได้มีแค่สามสำนัก เพื่อให้วงการไม่วนอยู่ในกะละมัง

มึงทำกูทำ มึงแท้ กูเทียม ดันไม่ต่าง เอาแท้เทียบ เก๋ เก๋สวยกว่าได้ก็ถมไป แต่แท้เกือบทั้งคันอย่างผม

หนังสือเขียนจนกลายเป็นรถเก๋ทั้งคันก็โดนมาแล้ว อยู่ที่ปลายปากกา jdm นิยามกันยังไง

ส่วนตัวผมหมายถึง กึ๊น ในการแต่งของสำนักนั้นๆให้ครบ ให้เหมือนจากแกะจากแค๊ตตาล๊อก มากกว่า ไม่ใช่ว่าทั้งคันมีห่าไรแพงก็สักแต่ซื้อๆใส่

แต่ jdm ในนิยามผมนะ ผมเชื่อว่ามันน่าทำน่าจะเป็น เพราะมันเป็นการบ่งบอกความคลังใคล้อย่างชัดเจน

ว่าชิ้นที่หายากที่สุด มีน้อยที่สุด ของชิ้นนั้นถ้าคุนมีในรถ คุณก็ถือว่าสุดได้ทันทีไม่ว่าของชิ้นนั้นจะถูกหรือแพง

คุณว่ามั้ยละ..........

ออ ข้อความที่ผมเขียนนะ มันกำลังพาดพิงกลุ่ม jdm thailand ก็ขอให้เข้าใจนะคับว่าไม่ได้มีเจตนา

ที่จะว่ากลุ่มนั้นว่ากำลังทำอะไรกันที่มันผิดจากที่ผมเขียน ผมย้ำเสมอว่ามันคือแนวคิดส่วนตัว

ผมยังชอบในคอนเซปของการก่อตั้งและการทำงานของกลุ่ม jdm thailand และยังขอสมัคเป็นสมาชิกเพื่อทราบข่าวสาร

จากเวบโดยตลอด เพราะนั้น แยกกันนะคับ ระว่าง jdm นิยามผม กับ jdm thailand โกรดเคืองกันไม่สบายใจ ยินดีแก้ไขให้...

หากหนังสือรู้จักดึงเอาจุดนี้มาใช้ คำว่ากราฟแรงม้า คำว่า ของแพง คำว่ามีชื่อเสียง ก็ไม่จำเป็นอีกต่อไป

เมื่อคุณคือ jdm ตัวจริงที่เห็นคุนค่าของรถและรักรถอย่างชัดเจน คุณหาของมาใช้ คุนไม่ได้ใช้ของมาหาคุณ

และหนังสือหากลงขายสาระบ้าง ผมเชื่อว่าหลายคนอาจต้องซื้อหนังสือเพราะเก็บความรู้ไว้ ไม่ใช้ซื้อเพื่อรูปสวยๆ

ข้อมูลของแต่งและแรงม้าเวอร์ๆที่ไม่เกี่ยวเนื่องกะผู้อ่านเลย หากผมซื้อหนังสือซักเล่มผมต้องตัดสินใจแน่ชัดอยู่แล้วว่า

เล่มนั้นๆ ผมได้ไรมั่ง ไม่อย่างงั้น ก็ยืนอ่านแล้ววาง เชื่อว่าทุกคนเป็น ใส่สาระ ใส่ความน่าจะเป็น ใส่สิ่งที่หยิบจับต้องได้ลงไป

มันบอกเลยว่าหนังสือเล่มนั้น เค้าทำงานกัน เค้าไม่ได้สักแต่หามาลง เราๆท่านๆเห็นกันดีอยู่แล้ว หนังสือค่ายไหนไม่ทำงาน

ค่ายไหน ทำงานเกรดต่ำ ใส่สีใส่ไข ไม่อยากลงด้วย ลงค่ายไหนแล้วน่าเก็บสะสมหน้าซื้อหา ตั้งง่าปก ยันเทคนิกการทำภาพมาลง......

ผลที่ได้จากทุกอย่าง คุณไม่เคยคิดขายของของคุณ คำว่าขายรถทำสุดทั้งคันหนึ่งเดียวในไทย มันจะไม่เกิดขึ้นทันทีถ้ามันมาจากการทำรถด้วยความรัก

และแม้มันจะถูกขายจากความไม่รัก ราคาที่กำหนดตัวมันก็ยังช่วยให้คนที่มารับช่วงต่อต้องคิดเลยว่า รักมั้ย จะซื้อมั้ย กับสุดในไทย

ที่คุนแลกมันมาครอบครอง เพราะหากคุน แค่อยากได้ สุดในไทยแล้วพอดีเงินมี เลยซื้อไปงั้น วันนึงมันจะวิ่งหาคนที่รักมันในที่สุด

รถรุ่นนี้ อย่าหาว่าผมบ้า มันจะวิ่งเข้าหาคนที่มีความพยายามเท่านั้น คนที่รักรถจิงจังเท่านั้น ไม่ใช่แค่รักสะอาด ไม่ใช่แค่รักสวย

ไม่ใช่แค่มีตัง คุนต้องมีเวลาให้ ไม่ปันใจให้คันข้างๆเด็จขาด และ พกดวงมาด้วย ไม่งั้นหารถทั้งปีก็ไม่มีทางได้ ได้มาก็มีอันต้องขายทิ้ง

11. เมื่อวานไปเปิด ๆ ดู ๆ มาแล้ว สุดท้ายก็วางไว้เหมือนเดิม ไม่ได้ซื้อ
    เพราะสำนัก Spoon กับ Mugen เต็ม ๆ แบบนี้เคยเห็นลงมาแระ
    เล่มนี้ก็เขียนแค่สาธยายของแต่ง ซึ่งไม่ได้มีอะไรน่าสนใจเลย

ส่วนคันของพี่ติ๊ก คันนี้น่าสนใจ มี Know How หลาย ๆ อย่างที่เอามา
    เป็นจุดขายของหนังสือได้ แต่หนังสือก็ไม่ได้นำเสนออะไรที่ต่างจาก
    ว่ารถคันนี้ ถมของแต่งอะไรลงไปบ้าง

ผมชื่นชมเจ้าของรถทุกท่าน ที่ทำรถสวย ๆ ออกมา แต่หนังสือรถ
    ไม่ได้ให้ความสำคัญเลย ว่ากว่าจะเป็นรถสวย ๆ คันนึง มันมีที่มา
    ที่ไปอย่างไร เค้าแค่ต้องการว่า รถของคุณ ยัดของไว้เยอะแค่ไหน

12. Nudy

Nudy New Member Member

45
    0
    0
    รถสวยหมดเลยคับ แต่โดยส่วนตัวแอบชอบคันJs'Racing สวยและโหดดี

13. mr.pr

mr.pr New Member Member

1,478
    1
    0
    อืมมมมมม

14. ton77777

ton77777 New Member Member

40
    0
    0
    หมู ฉึก ฉึก :rockon:

15. quantum

quantum New Member Member

39
    0
    0
    รูปสวย รถสวย สถานที่ถ่ายรูปก็สวย แนว japanese Demestic Market (JDM)

แต่งกันขนาดนี้ น่าจะได้ ลง ปกนะ ทำไม ทำไม ?

16. Nu2524

Nu2524 New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำติชมนะครับ

17. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    มาแล้วครับ 1ใน3 รถสวยจริงๆครับ เก็บรายละเอียดในทุกจุดจริงๆ ชื่นชมในความตั้งใจครับ

ขอออกความเห็นสักนิดนะครับ ผมว่าใครจะแต่งรถยังไง สวยไม่สวย เทพ ลาว เนียน vip ออฟโรด โหลดเตี้ย ยังไงก็ตาม แต่ทุกคนมีสิ่งเดียวที่เหมือนกันคือ "รักในการแต่งรถ"มีความสุขที่ได้แต่งมัน

แต่ก่อนผมเคยมองว่า รถซีดาน หางซูปร้า กันชนหน้าอูมๆ เส้นสายไม่ได้รับกันเลย แต่งไปได้ไงวะ เสียดายเงิน แต่พอมาคิดอีกที ที่เขาแต่งแบบนี้ เขาก็คิดว่ามันสวย เขาชอบแบบนั้น เขาก็มีความสุขของเขา รถก็รถเขา เงินก็เงินเขา แร้วกรูไปเจือกอะไรกับวะเนี่ย กลับกัน เขาอาจจะมองเราว่า แต่งแนวตัวนอก ของตรงรุ่น หาก็ยาก ของเทพๆ แพงก็แพง ซื้อไปได้ไง เราก็ตอบในใจ ก็กรูชอบหนิ เงินก็เงินกรู รถก็รถกรู เจือกไรล่ะ เป็นอย่างนี้ ไม่จบ

บางคนอยากแต่ง เนียนๆ ของเทพๆ แต่งบน้อย เลยใส่ของน้อย ก็หาว่าไม่สุด บางคนงบเยอะ มีอะไรใส่หมด ก็ว่าเวอร์

แต่ทั้งหมดที่ว่ามา ทุกคนชอบและรักในการแต่งรถทุกคน พักหลังเลย มองว่าสวยหมด "สวยในแบบของเค้า กับ สวยในแบบของเรา" มันเป็นความชอบของแต่ละคน

ที่ตั้งกระทู้มา อยากให้ดูรถสวยๆ เผื่อใครใช้ DC2 อยู่จะได้เป็นแนวทาง ในการตกแต่ง

ส่วนหนังสือมาจะลงหน้าไหน ยังไง ส่วนตัวผมไม่เคยไปสนใจ เค้าไปหารถสวยๆมาให้เราดู ชอบเล่มนั้นก็ซื้อเก็บไว้ ไม่ชอบก็วางไว้ที่เดิม หนังสือเค้าก็ทำธุรกิจ จริงบ้าง โม้บ้าง ก็อยู่ที่ผู้อ่านแล้วล่ะ จะเชื่อหรือไม่ นานาจิตตังครับ

แต่ยังไง ผมก็รัก Honda ชอบ VTEC และก็จะแต่งอย่างที่ผมชอบ และมีความสุขกับการแต่งรถครับ :)

18. takasato

takasato New Member Member

1
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
    ส่วนตัวผมใช้ jazz ตัวเก่าอะครับ
    มีโอกาสได้พลาดซื้อหนังสือ xo มาอ่านดู ต้องบอกว่า พลาดจริงๆ
    คืออยากจะบอกว่า แนวทางการแต่งรถของแต่ละคันไม่เหมือนกันครับ บางคนชอบค่ายนั้นค่ายนี้
    แต่อย่างที่เห็นอะครับ รถคันไหนที่เคยได้ลงหนังสือแล้ว มันก็ลงซ้ำไปเรื่อยๆ จำเจ น่าเบื่อ ไม่มีความแปลกใหม่
    ส่วนพวก spoon dc2 ก็เคยเห็นลงมาหลายต่อหลายครั้ง ไม่เคยเปลี่ยนแปลง
    ส่วน mugen มีครบกว่านี้ก็เคยเห็นแล้ว ไม่ใช่มีแค่ พาส ภายนอกแล้วบอกว่า เป็นมูเก้นแบบเต็มๆ มันก็ไม่ใช่
    ส่วน Js นี้ต้องบอกว่าแนวมีเงินเท่าไหร ก็ถมไปกับรถ นี่ก็ถือว่าทำได้ดีในระดับหนึ่ง

แต่ทำไมหนังสือ ถึงไม่ลองหา แบบแปลกๆใหม่ๆมาลงบ้าง หรือว่า หนังสือเค้ายึดติดกับ แค่ 3 ค่ายแค่นี้หรอครับ อันนี้น่าสงสัย
    หรือเป็นเพราะเห็นว่า 3 ค่ายนี้ขายได้ จึงได้ลงได้ลงดี มันก็เหมือนกับ รถแจส ของผมอะครับ ของแท้กับของเทียมนี้แทบจะแยกกันดูไม่ออก
    พวก spoon นี้บอกได้ว่า มองไปทางไหนก็มี js นี้ไม่ต้องพูดถึง มีกันทั้งบ้านทั้งเมือง แต่ผมดันไม่เคยเห็นชุดแต่งแบบอื่นที่นอกเหนือไปจาก
    นี้เลยนะครับ สำนักอื่นนี้จัดว่ามีเยอะแยะ และส่วนตัวอยากเห็น dc2 แบบอื่น ชุดแต่งอื่นลงหนังสือบ้านจะได้ มีแนวทางให้กับ คนอื่นๆได้ดูบ้าง
    ไม่ใช่ว่า วนอยู่แต่ในอ่าง อยากให้สือได้ลงถึงโลกภายนอกบ้าง

19. วุฒิ eg

วุฒิ eg New Member Member

800
    15
    0
    อืมมมม.....จริงครับผมก็อยากเห็นแนวอื่น ๆบ้างจาได้เป็นแนวทางคร้าบบบบบ......แต่ว่ายอมรับครับว่า สวยทุกคันเลยคร้าบบบบบ

20. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0

น่าจะนะครับ จำไม่ได้แล้ว อิอิ
    :D

21. AUTO ART

AUTO ART New Member Member

116
    2
    0
    เปนเรื่อง เปนราว อ่านซะปวดตา เลย ตรู

22. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    "ครั้งนึงในชีวิต ที่รถเราอยู่ในนิตยสารรถยนต์ ที่ผู้คนได้อ่าน ได้เห็น ได้ชื่นชม ทั่วประเทศ"
    อืม....อ่านกระทู้นี้แล้ว มองเห็นความจริงบางอย่าง ความคิด...ก็เปลี่ยนไป

สงสัย ถ้าจะลงหนังสือ ต้องทำ Story board เชิงบรรยายเอาไว้เลย จะมีใครรู้ดีไปกว่าคนปั้นมันมา ถ่ายทอดจากเจ้าของรถจึงจะถึงแก่นและมีจิตวิญญาณของเจ้าของรถลงไปในหนังสือด้วย เหอ ๆ

23. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    รถรุ่นนี้ อย่าหาว่าผมบ้า มันจะวิ่งเข้าหาคนที่มีความพยายามเท่านั้น คนที่รักรถจิงจังเท่านั้น ไม่ใช่แค่รักสะอาด ไม่ใช่แค่รักสวย

ไม่ใช่แค่มีตัง คุนต้องมีเวลาให้ ไม่ปันใจให้คันข้างๆเด็จขาด และ พกดวงมาด้วย ไม่งั้นหารถทั้งปีก็ไม่มีทางได้ ได้มาก็มีอันต้องขายทิ้ง

ชอบครับ พี่ดิว เป็นอย่างนี้จิงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้