[Help] SR20DET avenir เกียร์AUTOขับ4อยากแปลงเป็นขับ2ต้องทำอย่างไงครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย นายปณิทัศน์ สุขภาพ, 31 พฤษภาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมอยากทราบวิธีการแปลงเกียร์ขับ4ทำเป็นขับ2ครับ ว่าเขาแปลงกันอย่างไงครับ เท่าที่ผม หาอ่านบทความในกระทู้เหนเขาบอกว่าแปลงได้2แบบครับ
    1.แปลงโดยใช้ตัวล็อก ถ้าล็อกหลุดก็ต้องยกเกียร์ลงมทำล็อกใหม่ เสียเวลาครับ
    2.แปลงโดยการเชื่อมครับ โดยการเชื่อมนี้ไม่สามารถนำรถกับมาทำเป็นขับ4ได้ในอนาคต ครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าจะแปลงโดยการเชื่อมครับ แต่จะเชื่อมอย่างไงครับ
    ปล...ใครมีข้อมูลวิธีการแปลงช่วยหน่อยแนะนำหนอยนะครับ...ถ้ามีรูปด้วยก็จะดีครับ

ขอบคุณครับผม

1. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เกียร์ขับ 4 แปลงเป็นขับ 2 ทำได้ครับ แต่จะคุ้มหรือเปล่านั่นก็คือสาเหตุหลักที่ sunny ไม่นิยมทำกันครับ

1) เกียร์ขับ 4 ลูกใหญ่มาก ใส่ใน sunny ไม่ได้ ต้องทุบตัดเฉือนตัวรถครับ แต่ถ้าเอาเกียร์ของ de มาใส่แค่เปลี่ยนแท่นเกียร์ ร้อนน๊อต เสร็จครับ

2) เกียร์ขับ 4 ของนิสสัน มันไม่เหมือนขับ 4 ยี่ห้ออื่น ที่แกะออกได้ ของนิสสันทำได้แค่อุด แต่ก็จะกินกำลังเครื่องเพราะยังหมุนอยู่ตลอด

3) เวลาซื้อเครื่องเซียงกง ปรกติร้านก็จะจัด sr20det+เกียร์de ให้อยู่แล้วในราคาสมเหตุผลนะครับ

ต้องดูว่ามีเหตุผลอะไร ถึงจะอยากแปลง

ถ้าอยากได้เกียร์ทนๆ ก็สามารถถอดเอาเฟืองเกียร์ของขับ 4 มาใส่แทนในเกียร์ de เหมือนที่มีสมาชิกทำไปก็ได้ครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    รู้จิง...ประสบการณ์เพียบ......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้