มีเสียงวี๊ด ดังตามจังหวะเร่ง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUM3, 17 พฤษภาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    เวลาเปิดเครื่องเสียงในรถ จะมีเสียงวี๊๊ด ดังออกลำโพง ตามจังหวะเร่งเครื่อง ไม่ทราบเกิดจากอะไร มีวิธีแก้ไขอย่างไร (เสียงวี๊ดมีทั้งตอนเปิดวิทยุและเล่นแผ่น)

2. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนจากไดชาร์ท ขออนุญาตเดานะครับ อาจเกิดจากการเดินสายไฟมาใช้กับเครื่องเสียง มาจากสองทาง 1 ผ่านมาจากชุดชุดกุญแจ และ2 มาจากแบตโดยตรง (อาจต่อฟร้อนท์กับชุดไฟชุดเดิม แต่มีเพิ่มพาวเวอร์และปรี โดยต่อสายไฟมาจากแบตโดยตรง) พอมาต่อร่วมกันจึงเกิดกราวด์ลูป ทำให้มีเสียงรบกวน อาจต้องเดินสายไฟให้มาจากแหล่งเดียวกัน หรือไม่ก็สายกราวด์ไม่ค่อยจะปกติลองไล่สายดู ตั้งแต่ไดชาร์ท หรืออีกประการหนึ่งหาชุดกรองไฟมาต่อเพิ่มอาจช่วยได้ครับ เรื่องนี้ไม่ค่อยมีประสบการณ์ หากผิดพลาดเพื่อนๆช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยครับ

3. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ผมเปลี่ยนฟร้อนใหม่อย่างเดียว โดยต่อไฟจากแหล่งเดิม (ต่อผ่านจากชุดกุญแจ) จากที่พี่บอกมาก็น่าจะเหลือประเด็น สายกราวด์ไม่ค่อยปกติ นั้นคือผมต้องพ่วงสายกราวด์จากฟร้อนท์ ไปต่อเข้ากับตัวถังหรือขั้วลบเพิ่ม ถูกต้องไหมครับ และอีกอย่างผมมีต่อกล่องไฟที่แบตเตอรี่แล้วครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มิถุนายน 2015
  4. ikeycub

ikeycub New Member Member

7
    0
    0
    ลงกราวที่ ตัว ฟรอนด้วยครับ ลงให้ใกล้ฟรอนที่สุด :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้