กระทู้รวมปัญหาเรื่องรถต่าง ๆ นานา

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย god army, 11 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    :D ขอเอาไว้เป็นกระทู้บอก-เล่ากันฟังนะครับใครมีปัญหาการใช้งานหรืออื่นๆเกี่ยวกับรถเอามาบอกกล่าวกันครับ...;)
    ปัญหาแรกเลยของผมครับ...หลังจากกลับจากมี้ตติ้งรอบที่แล้วได้ถอดท่อสูตรออกและครัชหลังแต่งออกเนื่องจากว่าท่อเสียงดังมากๆๆ:mad: ครัชหลังใช้งานลำบากออกตัวรอบสูงมากๆเอาไว้อัดอย่างเดียว:( เวลาขี่ใช้งานต้องเลี้ยงรอบเครื่องครับทางบ้านบ่นเอา...เลยถอดซะ

"ปัญหา"
    .....ดังนั้นจึงเปลี่ยนท่อเดิมเป็นท่อตะแกรงผ่าครับทำใส้มาใหม่ผลที่ได้ออกตัวเร็วกว่าตอนใส่ท่อสูตรครับเนื่องจากไม่รอรอบมากครับแต่ปลายๆยังเป็นรองครับtop speed ดรอปลงมากด้วย...แถมยังลากกันเป้นทุ่งอีกกว่าจะได้80
    ....ต่อมาครัชหลังครับเปลี่ยนใส่ของเดิมครับคราวนี้ไม่มีรอรอบแต่...วิ่งแบบหมาไม่เห่าเลยครับปัญหาเกิดล่ะดิคราวนี้...:(
    ข้อสันนิฐานอาจจะเป็นเพราะขนาดเม็ดที่ใส่ไว้ตอนใส่ท่อสูตรครับ...เพราะตอนนั้นใส่ 5กรัมเข้าไป 5เม็ดครับออกตัว0-40แรงไม่มีกำลังจะมาที่40แล้วดึงไปจนถึง...
    แต่พอมาใส่ของเดิมกลับมาแต่รอบความเร็วไม่ขึ้นสังเกตุได้จากรอบเครื่องขึ้นไปเร็วมากแต่ความเร็วกลับเดินอืดๆสรุปว่ารถเดิมๆวิ่งดีกว่าแล้วกัน:rolleyes:
    "วิธีแก้"
    ...ลองไล่น้ำหนักเม็ดครัชใหม่จาก 5 กรัม 5เม็ดมาเป็น 6 กรัม3เม็ด+ 8 กรัม2เม็ด ผลที่ได้....ออกตัวช้ากว่าเดิมหน่อยนิดเดียวจริงๆแต่กำลังเครื่องในรอบกลางๆดีขึ้นมาก30-70 แล้วไปหมดแถวๆปลายครับ...
    ลองอีกทีครับ...คราวนี้เปลี่ยนมาเป็น 5 กรัม 3เม็ด +9 กรัม2เม็ดคราวนี้ดีขึ้นครับออกตัวเร็วขึ้นแต่ยังเป็นรองครัชหลังแต่งกำลังในช่วงกลางขยับขึ้นมาแถวๆ40-50แล้วจะมาดีในช่วงหลัง50ไปแล้วครับจนไปถึง...:eek:
    ...หลังจากนั้นลองอีกทีคราวนี้มาแบบ 7 กรัม 3เม็ด ต้นมาเร็วมากๆแต่ไปหมดตอน 70 ไปแล้วอ่ะครับสรุปว่า...
    ผลที่ได้เลยสงสัยว่าน้ำหนักเม็ดที่ใส่ลงไปแต่ละครั้งมีผลกับกับท่อที่เราใส่ไปตอนใส่ท่อ+ครัชหลังแต่งชอบครับขี่สนุกดีแต่ใช้งานลำบาก...จ่ายกับข้าวไม่ไหว พอใส่ของเดิมกลับผลที่ได้แย่มากๆต้องมาไล่น้ำหนักใหม่ครับ...เลยเอามาเล่าให้เพื่อนๆน้องๆฟังกันใครเจอปัญหาอะไรเอามาบอก-เล่ากันฟังได้นะครับ...ผิดถูกยังไงขอโทษด้วยแล้วกันไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับลองมันไปเรื่อยดีมั่งเลวมั่ง....:p :p

แก้ไขล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2005
  2. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    :D ขาตั้งย้วยครับของผม...ทำให้ต้องลดความแรงเวลาเข้าโค้งกับเจอเนินครับ...อิอิ :D

:mad: ปัญหาคือ มีคนเค้าหาว่าผมขี่รถของเล่นครับ :mad:

3. god army

3,198
    77
    0
    ลองดูที่บูชขาตั้งกับสปริงรั้งครับโยกๆซ้ายทีฃวาที่ถ้ามันคลอนมากก็เอาออกมาอัดซะแล้วเปลี่ยนสปริงรั้งก้อหายคร้าบ

4. Tamiezx

Tamiezx New Member Member

21
    1
    0
    คือว่าอยากจะถามพวกเพื่อนๆพี่ๆ ที่รู้นะครับว่าไอ้เฟืองหลังนี่ของเดิมมีกี่ฟัน แล้วของแต่งมีกี่ฟันบ้าง เช่น POSH ,Kitaco ฯลฯ แล้วส่วนใหญ่ใส่แล้วมันดีขึ้นยังไงเหรอครับ ต้นดีหรือว่าเอาปลายไหล แล้วถ้าเปลี่ยนเฟืองมันจะต่างจากเดิมมากไหมแบบว่าไม่เคย ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าจี๊ดจะได้หามาใส่บ้างอ่ะครับ :)

5. Thegodfather

Thegodfather New Member Member

71
    1
    0
    มีปัญหาซะแล้วอ่าคือเรื่องมีอยู่ว่ากาลครั้งนึงนานมาแล้วรถข้าพเจ้าเพิ่งซื้อมาใหม่ๆอ่าคือจาวิ้งได้เกือบ90อ่าคับช่วงนัดก็ซัดปายบ่อยเหมือนกานแล้วพอมีปัญหาเรื่องสตาร์ทม่ายติดก็เลยเลิกขี่แบบเร็วๆเลยวิ่งแค่40-60เองแล้วก็ม่ายค่อยได้ใช้รถอีกเลยจอดไว้เฉยๆเมื่อวานลองกลับเอามาซัดอีกว่าจาลองความเร็วมานมาม่ายถึง90แล้วก่าจาขึ้น80ได้นี้ก็ช้ามากปกติจามาเร็วก่านี้ม่ายรู้ว่าเปงเพราะอารายหว่าเรียนผู้รู้ช่วยชี้แนะ

6. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    ลองถอดออกมาดูแหวนอะครับอาจจะสึกหมดแล้วทำให้กำลังอัดน้อยลงเลยสตาร์ทม่ายติดหรือติดยากงะ

ผมมีปัญหาคือ ไม่มีเงินอะครับ

7. god army

3,198
    77
    0
    .....เฟืองท้ายตัวเดิมติดรถมี..เฟืองขับ13ฟัน..เฟืองตาม45ฟันครับ....ส่วนของแต่งที่เห็นมีขายอยู่ในบ้านเราจะมี14/41 ....15/42....16/42....เท่าที่เห็นเท่านี้ครับ...ถ้าจะใส่เฟืองท้ายรถท่านต้องทำเครื่องมาพอประมาณครับแต่โอกาสแย่กว่าเดิมก็มีครับถ้าไม่สัมพันธ์กันระหว่างรอบเครื่องกับอัตตราทดอ่ะแบบหนูนี่ไงยังไม่จบเลย5555

แก้ไขล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2005
  8. god army

3,198
    77
    0
    ของพี่ก็ดังแบบหนูนี่แหละแต่ไม่เห้นมันพังเลยก้อเลยปล่อยมันดังอยู่อย่างนั้นเเหละดังมาเป็นปีแล้วหิหุๆๆๆ

9. `Tao

859
    11
    0
    :) ปัญหาของผมคือรถผมไม่มีสายเติมน้ำมันเฟืองท้ายครับ ซึ่งเวลาเปลี่ยนผมก็บีบย้อนทางจากน๊อตที่ถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายครับ ซึ่งอันนี้ผมไม่วอรี่ครับ แต่เมื่อวานตอนค่ำๆ ได้คุยกับโจ๊กซ่าร์ เค้าบอกว่าถ้าไม่ใส่สายน้ำจะเข้าครับ ผมเลยอยากจะถามว่ารูที่เติมน้ำมันเฟืองท้ายอยู่ตรงไหนครับ แล้วตรงรื้อหม้อกรองหรือเปล่าครับ เพราะก่อนมิตติ้งจะล้างรถด้วยครับ ..แคร๊งเครื่องเขียน AF34E ครับ ช่วยบอกอย่างละเอียดด้วยน่ะครับ...ขอบคุณครับ :)

10. Tamiezx

Tamiezx New Member Member

21
    1
    0
    ขอบคุณครับคุณ GOD ARMY ที่ช่วยให้กระจ่าย

ตอบคุณ Tao ก็ถ่ายน้ำมันออกรูไหน ก็เติมรูนั้นแหละครับ แต่ดูด้วยนะครับไม่ใช่อยากเติมก็เติมหมายถึง ปริมาณน้ำมันที่จะเติมน่าจะประมาณ 90 ซีซี ถ้าจำไม่ผิดอย่าเติมเยอะไปหล่ะเดี๋ยวหนืด ใช้กาน้ำมันที่มีปากแหลมๆก็ได้บีบลงไปอ่ะครับ ส่วนที่บอกว่าไม่มีสายนั้นสายที่ว่ามันเป็นสายหายใจครับหน้าที่ของมันคือช่วยให้บรรยากาศในห้องเฟืองกับบรรยากาศภายนอกเท่ากันอ่ะครับ หาสายไรมายัดลงไปก็ได้น้ำจะได้ไม่เข้า ส่วนที่เครื่องเป็นAF34อ่ะปกติครับถ้าเป็น zx แท้หมายถึง AF35 ที่ตัวโครงจะตอกเป็น AF35 ส่วนที่เครื่องเป็นAF34 ส่วนคนที่ได้รถมาเป็นโชคทอง ล้อแม็กมีสปอยร์เลอร์ แต่เฟรมเป็น 34 เรียกว่าเป็น ZX เทียมครับ เพราะว่าโดนร้านในไทยสับให้เป็นตัว Top ครับ ส่วนคนที่ไม่มีหมายเลขที่โครงก็เพราะต้องการปกปิดเรื่องนี้อ่ะครับว่าก่อนหน้านี้เคยเป็นรถธรรมดามาก่อน หรือไม่ก็อาจจะเป็นรถที่โดนขะโจยมาอ่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2005
  11. JokerZX

JokerZX New Member Member

108
    2
    0
    ลอง ล้างคาร์บูค๊าบ ถอดแผ่นกรองมาซักด้วยเน้อ .. แล้วก้อเปลี่ยนเม็ดครัชใหม่(ถ้าสึกมากแล้ว) น้ำหนักเท่าเดิมค๊าบ ... เช็คสายพานด้วยเน้อ อาจจะสึกไปเยอะแล้ว สึกมาก ก็เปลี่ยน เบอร์เดิมเน้อ เช็คหัวเทียนด้วยเน้อ ..... คงจะดีกว่าเดิมไม่มากก้อน้อยคับ ..

12. JokerZX

JokerZX New Member Member

108
    2
    0
    รถผมแก๊ก ตั้งกะ สตารท์เรยค๊าบ หิหุ .. ม่ะรู้เสียงจากตรงหนายเหมือนกาน .. พอเปลี่ยนเป็นลูกไมโคร ดังสนั่นเรยยนะ .. ขี้เกียจแกะจิงจิ๊งง ใช้ๆไปก่อนเถอะน๊า .. อิอิ

13. Chon ZX

Chon ZX New Member Member

235
    3
    0
    เสียงดังจากเครื่องอันนี้เป็นเรื่องไม่ปกติครับผมก็เป็นครับ
    คือว่าลูกสูบมันหลวมมันก็เลยดังครับ มันจะดังอยู่ในช่วงความเร็วรอบหนึ่ง
    ของรถแต่ละคันจะไม่เท่ากัน ยิ่งเสื้อแต่ง ยิ่งดังมากกว่าเสื้อเดิมครับ ถ้าลูกหลวม
    ถ้าแหวนดังมันจะดังแก็กๆๆ แต่ลูกหลวมมันจะดังแบบเครื่องคาง แง่งๆๆ อาจเขียนไม่เหมือน
    แต่ลูกหลวมเสียงจะสม่ำเสมอ ไม่เหมือนเหวนดัง
    ลูกไมโครที่เราเอามาใส่กันมันเป็นเสื้อน้ำ ลูกสูบจะต่างกับเสื้อลมครับ
    เสื้อน้ำหัวจะโตกว่าโคนลูกสูบครับ
    เสื้อลมหัวจะเล็กโคนจะใหญ่ เพราะที่หัวลูกสูบมีความร้อนสูงกว่า
    ลูกไมโครเวลามาคว้านเราก็คว้านเผื่อกัน ตรงโคนที่มันเล็กกว่าหัว เลยหลวมเข้าไปอีกครับ
    (ปกติวัสดุทุกชนิดจะมีความถี่ ของตัวมันครับ
    ถ้าเราเอาอะไรไปตีมันให้ตรงความกับความถี่ของมันจะเกิดเสียงดังสองเท่าของเสียงปกติ
    แต่ออกแรงเท่ากัน)
    ไอ้เสียงที่เกิดขึ้นมันเลยดัง เพราะว่าลูกมันหลวมแต่ถ้าเราเร่งเครื่องเสียงมันไม่ดัง
    ก็คือความเร็วรอบของเครื่องมันไม่ตรงกับความถี่ของวัตถุ เสียงดังมันเลยลดลง
    ปกติถ้าลูกไม่หลวมเสียงต้องไม่ดังครับ
    ส่วนใหญ่จะเกิดจากการโมดิควายครับ ผมก็เป็นไม่มีเงินซื้อเสื้อกับลูกใหม่:( :( :( :(
    ไม่รู้เข้าใจกันหรือเปล่าผมยัง งงเลย อย่าคิดมากครับมันดังเสดงว่ามันยังขับได้
    ถ้ามันไม่ดังนี่สิคงต้องเข็นเครื่องมันดับ:D :D :D

14. pun

pun New Member Member

36
    1
    0
    รถผม ปลั๊กรีเลย์ สต๊าทช๊อคครับ เนื่องจากน้ำกลั่นมันหกมาโดนสายแจ๊ก ละลายหมดเลยต้องเดินไฟใหม่ อยากทราบว่าควรจาเปลี่ยน แบตเป็นแบบแห้งดีมั้ยครับ แล้วยี่ห้ออะไรดี ราคาประมานเท่าไหร่ครับบบ

15. slope

slope New Member Member

21
    1
    0

เปลี่ยนเป็นแบตเเห้งเลยครับ ของฮอนด้าเวฟก็ใช้ได้ ประมาน100กว่า-200บาทอะ ใส่af18ใช่ไหมคับ

16. god army

3,198
    77
    0
    ถ้าไม่ซีเรียสใส่แบตไว้ของนอกก็ได้ครับ....ผมใส่อยู่12แอมป์ครับเหลือๆๆ

17. Chon ZX

Chon ZX New Member Member

235
    3
    0
    รอดแล้วครับเครื่อง รถผมแต่ไม่คอยดี จะได้เซ็ดชุดส่งกำลังซะที
    น้าเป้รถน้าเดี๋ยวช่วงปีใหม่ผมหยุดหลายวันถ้าน้ายังไม่ชอบฟิว
    เดี๋ยวเราค่อยๆๆไปช่วยดูกันครับ เครื่องรถน้าดีกว่าผมอีกแน่นกว่าเยอะ
    ถ้ารถผมใส่ท่อรถน้า รถผมวิ่งไม่ออกแน่

แก้ไขล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2005
  18. kuk

kuk Guest

0
    0
    0
    คุณ godarmy ครับ

ตาม คุณ godarmy มาจาก mocyc.com ครับ ต่อเลยนะครับ ถ้าเราถอดไปแล้วจะทำให้เป็น โช๊คดึงธรรมดาเหมือนรถทั่วไป ได้รึเปล่า ครับ เพราะซื้อโช๊คไฟฟ้า มาเปลี่ยน ตอนแรกก็ดี หลัง ๆ ก็เป็นอีก เลยอยากถอดออก แล้วทำให้เหมือนรถธรรมดาครับ ได้รึเปล่า

19. god army

3,198
    77
    0
    ลองดูนะครับข้างๆตัวโช้คมีตัวหน่วงอยู่ครับลองดูที่ตัวมันว่าสนิมรับประทานหมดหรือยังไอ้นี่แหละตัวปัญหาครับเคยเจอมา

20. `Tao

859
    11
    0
    หัวเทียน ZX เดิม ๆ ปกติเบอร์อะไรครับ ... เอาแบบธรรมดาพอครับจะเอาไปเทียบซื้อตามร้าน :D :D :D

21. mtb96

253
    6
    0
    7 ครับถ้าทำเครื่องมาก็ 8 หรือถ้าเพื่อแข่งขันแบบสตาดแล้วซัดเลยแล้วดับเครื่องก็เบอร์ 9 เลยครัยอิอิ

22. `Tao

859
    11
    0
    ซัดตลอดแช่นาน ๆ เบอร์ 8 ได้มั้ยเอฟ :D :D :D

23. mtb96

253
    6
    0
    ผมกับ m ก็ใส่เบอร์8นะ จ่ายไฟแบบเหลือๆอะ

24. mtb96

253
    6
    0
    ยาวมากๆเลยผมก็จะตอบคร่าวๆนะครับใครรู้ก็เข้ามาเสริมได้

1.โช้ค ไม่ทราบว่าหมายถึงหน้าหรือหลัง รอท่านอื่นมาตอบนะผมไม่แน่น
    2.ได้ทั้ง2แบบแหละครับถ้าเป็นล้อแม๊กก็ใส่แบบ เรเดียลได้(ไม่ต้องใส่ยางใน)
    3.ตามเซียงกงทั่วๆไปราคาอยู่ประมาณ 2500-3500 ต่อคู่
    4.ซื้อของแท้ครับช่วยได้เยอะแต่ราคาอาจจะสูงถ้าจะเอาแบบนิ่มๆก็ของโปรกิฟ รุ่นท็อปอะราคาประมาณ350-450
    5.ลองถอดออกมาดูว่าหลอดมันขุ่นมัวหรือป่าว หรือเป็นที่หน้าจอไมล์ครับส่วนหลอดไฟมีขายตามร้านทั่วๆไปครับ
    6.ตอนที่เครื่องเย็นก็ติดยากเหมือนกันครับ ไม่ควรกดค้างนานๆครับเพราะอาจจะทำให้มอเตอร์ไหม้ได้ผมแนะนำให้ใช้สตาดท้าวเวลาที่ติดยากๆดีกว่าครับ
    7.ลองถอดออกมาดูผ้าเบรกครับรถมันใช้มานานๆอาจจะหมดแล้วก็ได้เสียงก็อาจจะมาจากการที่เนื้อของเหล็กสีกันอะครับ
    8.ได้ครับโดยการไล่เม็ด หรือไม่ก็เปลื่ยนชามอยู่ที่ความพอใจของผู้ขับครับ
    9.ประมาณไม่น่าเกิน 20 บาทอะครับ
    10.ถอดออมาเลยครับมาดูว่าน็อตในจุดต่างๆใส่ครบหรือไม่ ส่วนมากมันจะแตกไปตามอายุหมดแล้ว แก้ไขโดยการเอาไปซ่อมตามร้านทำสีรถครับ
    11.ถ้านั่งก็ได้อะครับแต่ว่ามันก็ไม่ได้ออกแบบมาให้รับน้ำหนักมากยิ่งถ้าเป็นแบบใสแล้วละก็ไม่ได้เลยครับ
    12.เวลาสตาดก็ควรจะเร่งนิดหน่อยตามอาการของรถ ถ้าเร่งมากเกินไปอาจจะทำให้น้ำมันถ่วมได้ครับ
    13.ประมาณนั้นครับ
    14.ควันขาวเกิดจากการเผ่าไหม้ของออโต้ลูปครับ ไม่ได้เกิดจากเครื่องแต่อย่างใด ลองให้ร้านตั้งออโตลูปใหม่มันอาจจะจ่ายมากเกินไป
    15.สวยครับใหม่ด้วยดูดีมีราคา แต่ถ้าความแรงแล้วยังห่างไกลแบบเก่าครับ
    16.การดูแลรักษา อย่างแรกเราต้องรู้จักอาการของรถเราว่าในสภาพตกติเป็นอย่างไรแล้วก็ดูแลในส่วนต่างๆให้ใช้การได้ครับ

25. mtb96

253
    6
    0

โช๊คธรรมดากับของแต่งมันแตกต่างกันทที่การใช้งาน
    -ธรรมดามมันจะมีความนุ่มนวนนั่งสบายแต่ไม่เหมาะในการขับขี่เร็วๆ
    -ของแต่งสิ่งที่เห็นได้ชัดเลยคือ ความแข๊งกระด้างแต่การควยคุมรถจะทำได้ดีมากกว่าเดิมการเข้าโค้งจะเนียนกว่าเอามากๆแต่ก็ต้องทนกับความกระด้าง

ราคามีหลายราคาครับส่วนมากมือ2ของเดก็ตกประมาณ1000-2000 แล้วแต่สภาพราคาก็อยู่ประมาณนี้

26. `Tao

859
    11
    0
    4.ตามนั้นเลยครับ progrip ก็ใช้ดี แต่เหนียวติดมือและสึกไวไปหน่อยครับ รุ่นธรรมดาก็สองร้อยแปดสิบประมาณนี้ครับ

6.รถผมตอนเครื่องเย็นหรือสตาร์ดครั้งแรกของวันก็คือบิดกุญแจไว้สักพักให้โช๊คไฟฟ้าทำงานแล้วก็กดทีเดียวติดเลยครับโดนไม่ต้องบิดครับ สำหรับรถคาบูเดิม ๆ น่ะครับ

7.ตามนั้นเลยครับผ้าเบรคหมด หรืออาจเป็นตอนน้ำเข้าหรือไปลุยน้ำหรือล้างรถมาก็ได้ครับ

8.ผมก็เป็นครับ

9.อันนี้ขาตั้งย้วยผมเป็นเหมือนกันครับ อยากแก้เหมือนกันครับ สปิงซื้อที่ไหนยังไง เอฟมาชี้แจ้งด้วยครับ เพราะเวลาเทโค้งต้องระวังเป็นพิเศษหรือถนนที่เป็นคลื่น ๆ ครับ ไม่งั้นเด๋วจะเป็นเทกระจาดได้ครับ

10.ถ้าไขน๊อตแน่นแล้วเป็นก็ไปซื้อยางมะตอยเป็นแผ่นๆๆประมาณยี่สิบหรือบอกที่ร้านก็ได้ครับว่าขี้หมาตามร้านขายอะไหล่รถยนต์จะมีครับใช้ยาตามร่องของหน้ากากก็หายครับ

11.ใช่เลย AF 34 กับ 35 นั่งไปหักแน่ ๆ

12.ตอนเครื่องร้อนผมกดสตาร์ดแล้วตามด้วยบิดนิดนึงให้พอติดครับ ส่วนเครื่องเย็น ๆ ผมกดอย่างเดียวไม่ต้องบิดก็ติดแล้วครับ

15.สวยและเงียบกว่าด้วยครับ

16.เช็คผ้าเบรค เปลี่ยนน้ำมันเบรค ออโต้ลูปอย่าให้ขาด เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย เป่ากรอง ล้างคาบูฯ เติมลมยางสม่ำเสมอ หล่อลื่นส่วนที่เป็นบูทหรือโลหะ เช่นขาตั้ง รูกุญแจ ตัวที่ล๊อตใต้เบาะ ฯลฯ

:D :D :D

27. <--I'm'TeeZ@!-->

<--I'm'TeeZ@!--> New Member VIP

131
    3
    0
    โช๊คทองจ่ะเป็นตัวท๊อปสุดส่วนโช๊คดำจาเป็นตัวรองลงมาน่ะครับ เท่าที่รู้

28. `Tao

859
    11
    0
    ตามร้านอะไหล่รถยนต์หรือร้านที่ซ่อมแอร์รถก็มีน่ะครับเค้าจะใช้พอก ๆ ตามรูตามร่องโหว่ ๆ เป็นม้วนเล็ก ๆ เหมือนผ้าพันแผลกว้างประมาณสองนิ้วที่เคยซื้ออะครับ ยี่สิบสามบาทประมาณนี้ครับ ลองถามดูครับ มันจะเป็นยางมะตอยครับเรียกอีกอย่างว่าขี้หมา เราก็เอามาตัดแต่งยาๆ ตามร่องเสียงก็จะหายครับ

:D :D :D

29. `Tao

859
    11
    0
    ไส้ในมันไม่เหมือนกันครับ เคยได้ยินมาว่ามี หล่อลื่นแบบน้ำมันกับจาระบีครับ โช๊คทองหล่อลื่นแบบน้ำมัน โช๊คดำแบบจาระบี ไม่แน่ใจเหมือนกันรอเซียนมาตอบน่ะครับ :p :p :p

30. `Tao

859
    11
    0
    น้ำมันเฟืองท้ายควรเปลี่ยนถ่ายเมื่อไรครับ :) :) :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้