[Help] B14 วิ่งๆอยูแ่แล้วรถดับค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 1 ตุลาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    สวัสดีค่ะ

ใช้รถนิสสันซันนี่ B14 ค่ะ ตอนนี้รถมีอาการวิ่งๆแล้วดับค่ะ
    จะเป็นตอนขับไประยะหนึ่ง พอดับแล้วสตาร์ทติดทันทีและขับได้ตามปกติค่ะ
    ไม่มีปัญหาเรื่องรอบตกค่ะ แต่บางครั้งจะมีอาการวูบๆ เหมือนเร่งไม่ค่อยขึ้น บางครั้งก็ดับไปเลยค่ะ
    ซ่อมมาหลายอย่างแล้วอาการนี้ก็ยังไม่หายค่ะ ที่ทำไปทั้งหมดตามนี้ค่ะ
    1. ทำความสะอาดปีกผีเสื้อและแอร์โฟล์
    2. เปลี่ยนเรกูเรเตอร์ปั๊มติ๊ก
    3. เปลี่ยนคอยล์ข้างในจานจ่าย
    4. เปลี่ยนหัวเทียน
    5. เปลี่ยนกรองเบนซิน
    6. เปลี่ยนกรองอากาศ
    7. เปลี่ยนรางหัวฉีด

ตอนนี้เครียดมากเลย ไม่รู้จะซ่อมตรงไหนแล้วอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

2. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ดูๆไปจำเลย ก็เปลี่ยนและซ่อมไปหมดแล้ว ไม่รู้ว่าตรวจสอบพวกท่อน้ำมันที่อยู่ในถังหรือเปล่า ยังไงก็รอพี่ๆมาให้ความกระจ่างอีกทีครับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ใช้แก๊สด้วยป่าวครับ

4. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    รถปีอะไรครับ ลองดูไดชาร์ท กับ สภาพของแบตเตอรี่ดูครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2014
  5. Gujaap

Gujaap New Member Member

45
    0
    0
    ลองดูไดร์ชาร์จคับ ผมเคยเป็น

6. phonkung

63
    5
    0
    รถใช้น้ำมันค่ะ ยังไม่ได้ดูไดชาร์ต ส่วนแบตเพิ่งเปลี่ยนตอนต้นปีค่ะ
    เดี๋ยวลองให้อู่เชคไดชาร์จดูแล้วจะมาแจ้งความคืบหน้านะคะ
    ขอบคุณค่า

7. phonkung

63
    5
    0
    วันนี้ไปเช็คไดชาร์จกับแบตเตอรี่มา ช่างบอกว่าปกติค่ะ
    ส่วนตอนนี้รถไม่ดับมา 3 วันแล้ว เลยไม่รู้ว่าเป็นอะไรค่ะ ><
    แต่ยังไม่ค่อยกล้าขับไปไหนไกลเพราะกลัวจะไปดับกลางทางอ่ะค่ะ
    พอมีคำแนะนำเพิ่มเติมมั๊ยคะ จะไปตรวจสอบดูอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    คุ้นๆว่าคันนี้เกียร์ออโตใช่ปะคับ

แล้วช่วงจังหวะที่เครื่องดับ ขับปรกติ หรือ กำลังเบรคลดความเร็ว หรือกำลังเลี้ยว คับ

9. phonkung

63
    5
    0
    ใช่ค่ะเป็นเกียร์ออโต้ ส่วนมากจะเป็นตอนช่วงผ่อนคันเร่ง หรือไม่ก็ตอนเบรคค่ะ แต่ก่อนจะดับรถจะมีอาการเหมือนเครื่องวูบๆ เร่งไม่ขึ้นแล้วก็จะดับไปเลยค่ะ

10. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวหรือเปล่า ลองเช็คตัว Knock Sensor ดูอีกที่หนึ่งครับ

11. ริด

ริด New Member Member

131
    3
    0
    รถผมก้ออาการนี้เรย จานจ่าย ตัวเดียว พระเอกของงาน วิ่งๆไปสักพักจนเครื่องร้อนละดับ สตารทติด ขับได้ สักพัก ดับอีก จนนานๆไป ดีบแล้วสตารทไม่ติด

12. phonkung

63
    5
    0
    อาการล่าสุดตอนนี้คือเครื่องเย็นก็ดับค่ะ ทุกครั้งที่ดับจะรู้สึกว่ารถไม่มีกำลังแล้วก็จะวูบดับเลย สตาร์ทใหม่ก็วิ่งได้ปกติค่ะ

13. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    จะดับเฉพาะตอนเดินเบา กับตอนเริ่มออกตัวใช่มั้ยครับ หรือว่าขับมาเร็วๆดับกลางอากาศก็มี

14. phonkung

63
    5
    0
    ใช่แล้วค่ะ ส่วนมากจะเป็นช่วงชะลอรถค่ะ แต่ไม่ได้ดับทุกครั้ง แต่ก่อนจะดับจะรู้สึกได้ว่ารถไม่มีแรงเร่ง แล้วก็ดับค่ะ หลีงจากนั้นสตาร์ทติดก็วิ่งได้ปกติค่ะ

15. Beer Emerald77

59
    0
    0
    อาจจะเป็นที่เกียร์นะครับ เกียร์มันทดขึ้นเวลาเราเร่ง แต่พอเราเบรคเกียร์มันไม่ยอมทดลง พอความเร็วน้อยแต่เกียร์ยังอยู่ที่เกียร์สูงอยู่ เวลาเหยียบคันเร่งต่อเครื่องจึงดับ คุณขับคุณพอจะสังเกตุเวลาจังหวะเกียร์มันลดลงออกมั้ยครับ หรือดูจากรอบเครื่่องก็ได้ครับ รอบมันจะสูงขึ้นเวลาเกียร์มันลดลง ถ้าเกียร์ไม่เปลี่ยนลงคือผิดปกติ
    หรือทดลองอีกอย่างให้ใส่เกียร์ D3 ขับดูนะครับ ว่าจะดับอีกมั้ย

16. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ไหนๆ ทำมาขนาดนี้แล้ว
    ลองล้าง acc วาว เพิ่มอีกตัวนะครับ
    มันเป็นตัวช่วยชดเชยรอบเวลาผ่อนคันเร่งอะครับ

17. G.K

G.K New Member Member

3
    0
    0
    เคยล้างหัวฉีดบ้างหรือเปล่าครับ หัวฉีดอาจจะตัน อาจจะมีฝุ่นผงไปอุดตันที่ปลายหัวฉีด ใช้น้ำยาล้างหัวฉีดเติมลงไปในถังน้ำมัน ค่าใช้จ่ายประมาณ 150 - 200 แล้วแต่ยี่ห้อ มีประโยชน์มากกว่าเปลี่ยนกรองเบนซิลนะครับ เพราะน้ำยาพวกนี้จะเข้าไปชำระคราบสกปรกในระบบเชื้อเพลิงทั้งหมด รวมทั้งวาล์วไอดี บางยี่ห้อจะมีคุณสมบัติเคลือบบ่าวาล์วด้วย อาการนี้ผมเคยเป็นตอนขับมอเตอร์ไซค์ แต่ถ้าไม่หายต้องขิโทษด้วยนะครับ ม้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้