[Help] ไม่สบายใจอย่างมาก (ขอเล่าหน่อย จิงๆเนื้อมีนิดเดียว แต่อย่กเล่าน้ำๆด้วย)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Gujaap, 29 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gujaap

Gujaap New Member Member

45
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าวันก่อนอยู่ๆก็นึกครึ้มอยากเปลี่ยนประเก็นฝาวาร์ว ก็เลยจัดการไปซื้ออุปกรณ์มาเปลี่ยนเอง (นี่คือการร้อรถตัวเองครั้งแรก ซึ่งไม่มีความรู้เลย ทุกอย่างศึกษาจากอินเตอร์เนตล้วนๆ)
    ผมก็ได้คลายน๊อตและถอดสายต่างๆอกจนหมดและยกฝาวาร์วออกมา ในขณะนั้นเองที่กำลังก้มๆเงยๆ (ด้วยความไม่เป็น) จู่ๆก็มีแมลงตัวใหญ่ๆบินมา ไอเราก็กลัวจึหลบมันแล้วพูดขึ้นมาว่า "มึงไปบินไกลๆได้มั้ย อย่ามาล่วงลงในเครื่องกูนะ"
    ทันใดนั้นเอง แม่งงงง ล่วงลงมาทันที (ฉิบหายแล้วกู) แต่โชคดีที่มันติดอยู่ตรงซอก เลยเอาเหล็กเขี่ยให้มันขึ้นมา ทันใดนั้นเองมันล่วงหายเข้าไปข้างในเลย แล้วหาไม่เจอด้วย

ทั้งหมดนี้อยากจะถามว่า "เครื่องมันจะเป็นอะไรมั้ยคับ มันจะพังมั้ย ควรทำอย่างไรดี" พยามหาแล้วแต่มันหายไปใหนไม่รู้ (มันล่วงลงไปตรงด้านข้างที่มี โซ่กับเฟืองนะคับ
    รถผม B14 ท้ายแยก ปี2000

ปล.ตอนนี้ผ่านมา 2 วันยังขับได้ปกติอยู่ แต่ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ (ขอบคุณสำหรับ ความเห็นและข้อแนะนำทั้งหมดล่วงหน้านะครับ)

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    จะเป็นไรมั๊ย หว่า หุ ๆ ๆ ๆ ไม่แน่ใจ แต่แมลงของท่านจะถูกพัดพาไปที่อ่างน้ำมันเครื่อง (เป็นแมลงทอดกรอบไปแล้ว) อาจจะกระจายเป็นชิ้นเล็กน้อย หากไปอุดตันฝักบัวที่บริเวณอ่าง ก็จะทำให้น้ำมันเครื่องขึ้นไปหล่อลื่นไม่สะดวก หากเป็นชิ้นเล็ก ๆ อาจหลุดเข้าไปในท่อน้ำมันเครื่องที่ต่อจากฝักบัวก่อนเข้าปั๊ม ผมอาจคิดมากไปครับ แก้ง่าย ๆ ครับ เปิดฝาท้องอ่างน้ำมันเครื่อง น่าจะง่ายสุด

3. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ตามพี่ข้างบนเลยครับ เปิดอ่าง ครับ

4. Gujaap

45
    0
    0
    เปิดยังไงตรงใหนครับ ไม่รู้จิงๆ แนะนำด้วยคับ

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ตัวไม่น่าใหญ่มาก

ถ้าขับได้ปรกติ ก็ใช้ไปก่อนเถอะครับ :)

6. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    สันนิฐานว่าแมลงจะเป็นเศษเล็กๆไปอยุ่ที่อ่างน้ำมันเครื่อง แล้วจะไปติดที่กรองฝักบัว แต่ถ้าผ่านกรองไปได้มันก็วกกลับมาที่อ่างได้เช่นกัน น้ำมันเครื่องมันจะมีแรงดันของมันอยุ่ เศษแมลงทำให้ทางเดินน้ำมันเครื่องตันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ปกติเครื่องยนต์ก็จะมีการสึกหรอจากการใช้งานมาเป็นเศษๆอยุ่แล้ว เราเอาเศษพวกนี้ออกโดยการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ตอนนี้ใช้งานปกติ ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วงละครับ

7. Gujaap

45
    0
    0
    เป็นแมลงปีกแข็ง ตัวประมาณปลายนิ้วก้อยอะคับ

8. ริด

ริด New Member Member

131
    3
    0
    น่าจะโดน บดละอียดไปแล้วมั้ง ถ้าเป็นอย่างนั้น จริง ก้อใช้ไปเหอะครับ ไม่น่าเป็นอาไร เพราะมันแค่แมลง ไม่ใช่เศษน๊อต ที่ร่วงลงไป

9. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ไม่น่ามีปัญหาหรอกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้