B11 กับสองทางเลือก เป็นพี่ๆ จะเลือกแบบไหนกันครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 9 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    คือสืบเนื่องมาจากวันเสาร์ที่ผ่านมา( 6 ก.ย.57 ) รถผมมีอาการเดินเบาพะงาบๆ พร้อมได้กลิ่นน้ำยาหล่อเย็น เลยเปิดดู ปรากฏว่าน้ำในถังพักหายเกือบหมด ทั้งในหม้อน้ำด้วย จึงได้นำรถเข้าอู่เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา( 8 ก.ย.57 ) ซึ่งช่างคาดว่าประเก็นน่าจะแตก เลยเปิดฝาออกมา พบว่าฝาสูบท่อนบนมีอาการเปื่อย ทำให้ประเก็นรั่ว น้ำหล่อเย็นเข้าไปผสมในห้องเครื่อง

ช่างบอกต้องเชื่อมพอก แล้วปาดฝา คชจ.ประมาณ 5-6พัน กับหาฝามือสอง ทำวาวล์ เปลี่ยนสายพานและอื่นๆ ช่างตีราคามาหมื่นสี่ แต่ผมมีความคิดว่าถ้าหมื่นสี่แล้วงั้นกลั้นใจ ลง Ga15 ดีกว่าไหมครับ ดังนั้นเลยอยากจะถามพี่ๆว่าจะเลือกตัวเลือกไหนกันดีครับ ระหว่าง

1. หาฝามือสองมาลง ค่าของ+ค่าทำ ประมาณ 14k
    2. วาง Ga15de เบ็ดเสร็จประมาณ 35k พร้อมวิ่ง

เป็นพี่ๆ จะเลือกข้อไหนกันครับ เพราะอะไร ขอบคุณครับ :)

ปล. คอนเซ็บรถผมคือ ใช้ประจำวัน ขับสนุก ใช้เชื้อเพลิงคุ้มค่า เครื่องทนๆ ไม่จุกจิก ใช้ยาวๆ(สัก5ปี)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2014
  2. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    [Bถ้าให้ผมทำ ผมลง GA15 เพราะ........
    1. E13 E15 อายุมันก็ 20 ปีละ ความสมบูรณ์ กำลังเครื่องคงหายไปตามกาลเวลา
    2. GA15 อยู่ในบอดี้ B11 เครื่อง cc เยอะกว่า เทคโนยีใหม่กว่า E13.E15 แรงบิดที่ได้เยอะกว่า พาบอดี้ B11 ขับสนุกแน่นอน ใช้ประจำสบายๆ
    3. ค่าใช้จ่าย ถ้าฝาเดิม 14k GA15 35k พร้อมวิ่ง ผมกัดฟันลง GA15 ดีกว่าครับ ใช้ 5 ปี กับการลงทุ่น 35k ออกมาปีละ 7000 ไม่รวบค่าซ่อมบำรุงประจำปี
    ผมว่าน่าลงทุนกว่า
    4. ผมว่า GA15 มี พี่ๆ น้าๆ ใช้ตัวนี้เยอะ โมต่อหรือเกิดปัญหา ผมว่าแก้ได้ไม่ยาก
    5. เขื้อเพลิง น้ำมัน ก็ได้ แก็ส ก็ดี ครับ ดมสารระเหย ได้แน่นอน /B]

ปล. ผิด ถูก อย่างไรขออภัยนะครับ
    รอ พี่ๆ น้าๆ ผู้ใช้จริงมาตอบนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้