[Help] B14 GA16DNE กำลังมีปัญหาปวดหัวกับระบบน้ำมันครับ T_T

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย vanadiel3, 6 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vanadiel3

vanadiel3 New Member Member

5
    0
    0
    ไอ้แก่ที่บ้านกำลังมีปัญหากับระบบน้ำมันครับ แก้มาสักพักแล้วแต่ยังไม่หายซะทีจนปัญญาจริง ๆ แล้วครับ

อาการหลัก ๆ คือเวลาออกตัวต้องกดคันเร่งลึกนิดนึงรถถึงจะออกตัวได้ ถ้ากดคันเร่งนิดเดียวเครื่องมันจะวืด ๆ ดื้อ ๆ ท่อไอเสียเหมือนจะมีอาการออกเสียงปุด ๆๆๆ แถมจ้องจะดับเอาให้ได้ ปัญหาอีกอย่างคือบางครั้งเวลาติดเครื่องไว้เฉย ๆ อยู่ดี ๆ ก็ดับไปซะงั้น
    รถสามารถวิ่งสตาร์ทแล้วก็วิ่งด้วยแก็สได้ปกติครับ รถสตาร์ทน้ำมันได้แต่ถ้าทิ้งวอร์มเครื่องไว้สักแป้บมันก็จะดับไปเองครับ

ลองเปลี่ยนแอร์โฟลว ปั้มติ้ก กรองเบนซิน หัวฉีดยกราง (ช่างบอกใช้ของเครื่องพันห้าเพราะหาของตรงรุ่นไม่ได้) ล้างปีกผีเสื้อแล้ว แต่อาการก็ยังไม่หาย ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอจะมองออกมั้ยครับว่ามีอะไรที่ผมต้องเปลี่ยนหรือมองข้ามไปบ้างครับ จนปัญญาจริง ๆ แล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ นะครับ

2. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ลองดูปั้มน้ำมันในถังว่ายังเป็นปกติอยู่หรือไม่ และท่อทางเดินน้ำมันไม่ปริแตกให้แรงดันน้ำมันรั่วไหลไปท่ีอื่น ลองดูแบบบ้านๆ ดึงท่อยางน้ำมันที่มาเข้ารางหัวฉีดหาถุงพลาสติกมาสวมใว้เพื่อป้องกันน้ำมันเลอะเทอะ เอาหัวแม่มืออุดท่อน้ำมันไว้แล้วให้เพื่อนบิดกุญแจไปที่ ON แล้วดูแรงดันน้ำมันว่าแรงแค่ไหน หากเราอุดได้สนิทไม่ดันฉีดออกมาก็มีโอกาสที่แรงดันน้ำมันรั่วไหลไปที่อืื่นหรือปั๊มน้ำมันอาการแย่แล้ว อย่างอื่นรอเพื่อนๆมาช่วยแนะนำเพิ่มเติมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้