[Help] คอม้า NX กับ B14 (เสร็จแล้วครับ)

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย tassanai, 2 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tassanai

tassanai New Member Member

74
    0
    0
    คือผมจะสั่งทำเบรคหน้า R32 มาใส่ที่ต่างจังหวัดแต่ช่างไม่มีแบบคอม้าของNX แต่มีของB14 จึงอยากทราบว่าคอม้าเหมือนกันหรือปล่าวครับ.
    ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2014
  2. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ไม่แน่ใจนะครับ เรื่องขนาดตัวจับคาลิปเปอร์ แต่ของ B13 ต่างจังหวัด น่าจะหาได้นะครับ

3. tassanai

74
    0
    0
    คือผมจะสั่งจาก กทม ครับให้ช่างทำตัวต่อคาลิปเปอร์ แล้วก็ชุดเบรค ส่งมาให้ที่พิดโลก แต่ช่างไม่เคยทำNX กับB13 แต่เคยทำB14 ถ้าเหมือนกันเขามีแบบอยู่แล้วสามารถทำแล้วส่งมาให้ได้เลยครับ.

4. tassanai

74
    0
    0
    ตอนนี้ได้ตัวนี้มาครับเป็นของ neo vvl จาน280 ลูกสูบน่าจะใหญ่กว่าnx น่าจะหยุดsr20detได้.
    [​IMG] [​IMG]

5. photo_boya

926
    0
    0
    อยากได้บ้างครับ รบกวนขอเบอร์ได้ไหมครับจะโทรไปปรึกษาหน่อยครับ

6. tassanai

74
    0
    0
    081-5346587 ผมชื่อ เอ๋ ยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูลครับ

line ID tassanai.m

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2014
  7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ตัวนี้เป็นคอม้าของ พีเมร่า vvl ตัวนอก ที่ติดมาทั้งแพ (เหมือนเครื่องพี่กร) เบรคใหญ่กว่า ทั้งจานและคาร์ลิปเปอร์ ดุมเป็น 4/114 ถ้าใช้คอม้านีโอ 4/100 ต้องเจาะรูจาน ถ้าใช้คอม้านีโอ 4/114 ก็ไม่ต้องทำไร รองสเปเซอร์ดุมซัก 6 มิล แล้วยัดจาน +ล้อ ร้อยน็อตได้เลยครับ หนึบ ๆ ถูก ๆ ถ้าแปลงขาต่อคาร์ลิปเปอร์กับคอม้าที่ติด NX ความยากพอ ๆ กับ แปลงใส่ของ r32 ทำเสร็จจะเกิดช่องว่างระหว่างดุมกับรูกลางของจานดิส (จานดิสจะไม่มีบ่านั่งเพราะแกนนอกของดุม b13 b14 nx เล็กกว่า มีโอกาสสูงมากที่วิ่งไปสั่นสะเทือนรบกวนความสุขการขับขี่) หากช่างที่จะทำให้เก็บรายละเอียดหมด ก็โอครับ ตามนั้น หนึบแน่นอน

8. tassanai

74
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ Ja Khonkaenมากครับ คือตอนแรกผมอยากได้เบรคR32 แต่พอหาไปหามา เลยสนใจตัวนี้ เพราะกะว่าจะเอามาเจาะรูจานกับดุมจาก4/114 เป็น 4/100 แล้วจบเลยเพราะของผมเป็นแม็ก4/100 ถ้าผมทำแบบนี้จำเป็นต้องรองสเปเซอร์หรือปล่าวครับ.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กันยายน 2014
  9. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ตรวจดูลูกปืนล้อด้วยครับหากหลวม ก็เปลี่ยนซะให้เสร็จ โดยใช้ของ มิตซูบิชิ รุ่น ซีเดีย (ตลับ/ข้างละ 700 บาท) จบ แบบไม่สั่น (ได้ชุดล้อหน้าที่ทนขึ้นอีกเพราะลูกปืนล้อใหญ่กว่าของเดิมอีกนิดนึง)

10. photo_boya

926
    0
    0
    ดุมก็เจาะเป็น 4/100 ได้เหรอครับ อาจารย์

11. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ได้ครับ หาโรงกลึงที่มั่นใจ ใช้จานดิสหลังของพวกเราเป็นตัวแบบ 4/100 เจาะตามรอยได้เลยครับ

12. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    เพราะ รูกลางของดิสหลังของพวกเรา มีขนาดเท่ากับรูกลางดิสหน้าของ Neo 4/114 พอดิบพอดี จึงใช้เป็นแบบได้ในการเจาะ 4/100 ได้ทั้งดุมและดิส (1.อัดน็อตตัวผู้ออกจากดุม 2.วางดิสหลังของพวกเราเข้าเป็นแบบ และเจาะ 4/100 ท้ั้งดุมและดิส 3.อัดน็อตคืนในรูที่เจาะใหม่) จะทำให้ไม่หนีศูนย์จากเดิมครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2014
  13. tassanai

74
    0
    0
    ตอนนี้เบรคเสร็จแล้วครับตอนแรกจะทำเองแต่งสุดความสามารถครับเลยต้องยอมเสียเงินพร้อมเปลี่ยนยางหุ้มเพลากับหัวกระโลกอีกหนึงข้างมันเสียพอดี ลูกปืนดุมสองตับ(เพราะโรงกลึงให้เอาดุมออกจากคอม้า)
    บูชรองล้อเพราะดุมใหญ่กวาเก่า ผมใส่สเปเซอร์ล้อหลังอีกหนึ่งแผ่นเพราะผมเปลี่ยนยางจาก40เป็น45ของผมขอบ17มันติดโช๊ค แล้วก็เจาะรูดุมกับจานเบรคเป็น4/100ครับ
    สรุปผมพอใจกลับเบรคชุดนี้มากครับค่อนข้างดีมากครับ จานเบรคคาลิปเปอร์ใหญ่กว่าเก่า ตอนนี้เอาSR20DET อยู่แล้วครับ
    ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ช่วยแบ่งปันความรู้ครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

14. photo_boya

926
    0
    0
    มีรูปประกอบเสร็จไหมครับ รอชม

15. tassanai

74
    0
    0
    หมายถึงตอนใส่เสร็จแล้วใช่ไหมครับ งั้นผมขอโชว์ความหล่อด้วยเลย:)

16. Sucker Mafia

Sucker Mafia Member Member

155
    0
    16
    คอม้า neo นี่ใส่ nx ได้พอดีใช่มั้ยครับ ร้อยน๊อตได้เลยมั้ย โช้คเดิมเลยรึป่าว เผื่อหาของมาทำบ้างครับ ตอนนี้ถ้าวิ่งเร็วๆระยะเบรคยาวมาก ของเดิมคงเอา SR20 ไม่ค่อยอยู่จริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้